Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode Migerano, tukuletia makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na katika tovuti yetu anaonikiwa ni sbs.com.au mkwa juu Swahili. Viongozi wa serikali za shirikisho, mikoa na majimbo wamepiga marufuku ya safari zote ambazo si lazima ndani ya Australia kwa ajili ya kusitisha usambaaji wa virusi vya korona. Tangazo hilo limejiri wakati mamlaka wanahofia kuwa waustralia wa wengi wamefeli kulipa janga la covid-19 umuhimu linalostahili. Safari ambazo zimechukuliwa kuwa ni muhimu zitajumuisha safari zinazohusiana na shughuli za kikazi, kusafirisha bidhaa na shughuli zingine. Waziri wa afya wa jimbo la ACT, Andrew Barr, amesema kwamba waustralia wana wajibu wa kwa wenzao That... Kama hauna kirusi, ili unasafiri katika kanda ambalo lina virusi hivyo, unaongeza uwezekano wa kurejesha virusi hivyo nyumbani kwenu, sehemu unakofanyia kazi au familia yako. Kwa hiyo tunahitaji msaada wako sasa zaidi. Tunahitaji uepuke safari ambazo si muhimu. Tunahitaji uoshe mikono yako kila mara, kwa sababu madhara ya kutofanya hivyo ni mabaya. Bwana Morrison amesema hatua hiyo ina maana kwamba watu ambao walikuwa na mipango ya kusafiri katika mikoa na majimbo nchini katika wakati wa likizo ya shule wanastahili futa mipango hiyo. Tukielekea katika taarifa zingine za virusi hivyo, idadi ya virusi vya korona nchini Australia kwa sasa imepita elfu moja. Idadi hiyo iliongezeka baada ya New South Wales kushuhudia ongezeko kubwa la maambukizi katika siku moja baada ambapo visa vipya 83 viliripotiwa tangu Ijumaa. Katika wakati huo, visa vipya 51 viliripotiwa katika jimbo la Victoria, visa 37 jimboni Queensland, visa 17 katika jimbo la Kusini Australia, visa 26 katika jimbo la Magharibi Australia na visa sita kule Tasmania kufikia sasa COVID-19 imeua watu saba nchini Australia, na waziri wa afya Greg Hunt amehakikishia umma kuwa Australia ina moja ya viwango vikubwa vya vipimo vya virusi vya korona duniani na amesema uh, uh, any... tunafanya vipimo kwa upana zaidi kuliko nchi zingine duniani. Nadhani Singapore na Korea zinaweza kuwa katika mstari wa mbele wa vipimo. Hiyo nadhani ni ujumbe muhimu kwa wa Australia kuhusu upana wa kile tunachofanya, alisisitiza waziri wa afya Greg Hunt na serikali ya wilaya ya kaskazini Australia imetangaza hatua mpya za kuimarisha mipaka yake na kulazimisha kila mtu anayeingia katika wilaya hiyo kujiweka katika karantini kwa muda wa siku 14. Vizuizi hivyo vinalenga kupunguza usambaaji wa virusi vya corona na vitaanza kutumika kuanzia saa kumi mchana wa Jumanne. Sehemu zote za kuingilia katika wilaya hiyo zinazojumuisha barabara, reli, anga na bahari zitafunikwa kwa vizuizi hivyo. Misamaha itatolewa kwa huduma za afya na dharura, jeshi la ulinzi, polisi wa taifa na jeshi la polisi, wafanyakazi wa ndege na wanaosafirisha mizigo. Vizuizi hivyo vimewekwa pia kwa kwa wanaosafiri katika jamii za vijijini za Waaustralia wa kwanza ambao wana viwango vikubwa vya athari vya magonjwa sugu. Kiongozi wa wilaya hiyo Michael Gana amesema kwamba hatua hiyo italinda wilaya ya kaskazini na Anasema and go... kama huwezi timiza masharti hayo, basi geuka na urudi nyumbani. Maelezo ya ziada yatatolewa katika masaa 72 yajayo. Natangaza hili leo kuwapa wakazi wa wilaya hii uhakika kuwa tunachukua kila hatua iwezekanayo kuhakikisha usalama wao. Na katika taarifa zingine, wasafiri kadhaa ambao wanaishi karibu ya fukwe ya Bondi mjini Sydney wamepatwa na virusi vya korona. Tangazo hilo limejiri baada ya maelfu ya watu kupuuza onyo la afya ya umma na kujumuika katika fukwe hiyo, hatua ambayo ilisababisha fukwe hiyo kufungwa. Mamlaka ya New South Wales inaamini kuwa wasafiri hao huenda waliambukizwa virusi hivyo katika sherehe waliohudhuria tarehe 15 Machi fukwe zote ambazo ziko katika eneo la mashariki ya Sydney pamoja na zingine ambazo ziko katika eneo la kaskazini ya Sydney zimefungwa kwa muda, na waziri wa polisi wa New South Wales, David Elliott amesisitiza umuhimu wa kujitenga kijamii, akisema kwamba hicho ndicho kile ambacho sheria hizi, masharti haya chini ya sheria ya afya imelazimisha tuna hiki si kitu tunafanya kwa sababu sisi ni polisi wa kudhibiti burudani. Hiki si kitu ambacho serikali inafanya kwa sababu ya kurahisisha maisha. Hii inahusu kuokoa maisha, Bwana Eliot alisisitiza. kuendelea kuisikiliza idhaa Kiswahili ya SBS kwasa basi, tuelekee moja kwa moja katika taarifa za barani Afrika ambapo takriban serikali zote za Afrika zimetangaza hatua kali za, hatu za kupambana na majanga hilo la afya ambalo halijawahi kushuhudiwa kote duniani ambapo mataifa yamefunga mipaka yake, kuahirisha safari za ndege, kupitisha hatua kali za karantini pia vyanzo mbalimbali vya habari vinaeleza kuwa janga hilo la korona ambalo hakuna aliyetazamia, hivi sasa limeathiri zaidi ya nusu za nchi za Kiafrika. Kumeripotiwa idadi ndogo sana ya watu walioambukizwa na virusi vya korona barani humo na kulisababisha shirika la afya duniani, WHO, kuhoji hii leo ikiwa idadi ya watu walioambukizwa ni sahihi. Hadi kufikia Jumatano wiki iliyopita WHO imepokea ripoti za watu mia mbili thelathini na tatu waliambukizwa na watu wanne waliofariki kutokana na janga hilo, ikiwa idadi ya chini kabisa kati ya kanda zote za dunia. Hata hivyo mkurugenzi mkuu wa shirika hilo Daktari Tedros Ghebreyesus anasema kwamba tofauti kubwa kati ya idadi ya walioambukizwa Afrika kusini mwa jangwa la Sahara na maeneo mengine ya dunia huenda ikawa ni ishara ya utaratibu dhaifu wa afya ya upungufu wa vifaa vya kupima katika baadhi ya nchi. Tukielekea basi katika nchi ya Rwanda, ambapo wizara ya afya nchini Rwanda imetangaza kuwa watu wengine sita wameambukizwa virusi vya korona, miongoni mwao mtoto mchanga wa miezi kumi. Maambukizi hayo yanaifanya Rwanda kuwa na idadi ya visa 17 vya maambukizi na virusi vya korona. Walipatikana na maambukizi hayo wote walikuwa wametoka katika nchi za ng'ambo hivi karibuni, kulingana na wizara ya afya nchini humo, wagonjwa wote wametengwa. Wanaendelea kupata matibabu you know. Serikali ya Rwanda inaomba watu wote waliofika nchini Rwanda katika kipindi cha siku kumi na nne zilizopita kujitenga binafsi kwa siku kumi na nne na kufuata maagizo yaliyotolewa juu ya coronavirus. Waziri wa afya nchini humo Anastase Shaka alitangaza kufungwa kwa shule zote za umma, za kibinafsi, maeneo ya kuabudu na sehemu zote za umma. Na katika taarifa zingine, mfalme wa sukus Alus Mabele, mwanamziki wa Congo Brazzaville, amefariki baada ya kuambukizwa vi na virusi vya corona mjini Paris nchini Ufaransa siku ya Alhamisi, Machi 19 mwaka huu 2020. Taarifa za kifo chake zilitangazwa na mwanawe binti Liza Mone, ambaye pia ni mwanamziki. Aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter asema kwamba baba yangu amefariki kutokana na virusi vya corona majira ya asubuhi. Asante kwa kuheshimu kumbukumbu yake. Na je, historia kubwa ya mziki wa sukus au maarufu kama bolingo, ambayo watu wa kongo wameupoteza. Moyo wangu umeamua, umeumia sana na sina nguvu, maana baba yangu ambaye nilimpenda sana ameondoka, binti huyo aliandika. Alusbila amefariki akiwa na umri wa miaka 57. Mwanamziki huyo wa DRC ambaye A muziki wake ulikuwa maarufu sana mnamo wa miaka elfu moja mia kenda na tisini, wakati kifua kimempata tayari alikuwa na ugonjwa wa koo kuvimba kwa takriban miaka kumi hivi. Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodi Migirana, tukuletia makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni naoni ikiwa ni sbs.com.au swahili. Kwa sasa tuangalia hali ilivyo katika ulimwengu mchezo, ambapo kwa sasa katika mchezo wa NRL ni kwamba mchezo huu unatarajiwa kuendelea katika siku zijazo bila pingamizi kama ilivyoamuliwa, uh, na kutangazwa na mwenyekiti wa mchezo wa Australian Rugby League ambaye kamishna wake ni Peter Vlandis, alieleza shirika la habari la Nine kwamba tuna mchezo huo ama shirika lake linaendelea kutekeleza masharti na maagizo yote ya serikali kwa suala zima la afya na kulinda wachezaji. Asema kwamba usalama wa wachezaji ni muhimu zaidi kuliko yoyote na bwana ninasema kwamba tunatenga wachezaji wetu wote na tunapunguza athari zote, na bila shaka tunapenda kucheza na wanacheza katika hali ambayo iko salama, na bila shaka uki wanaendelea na maisha kila siku bila kuwa na wasiwasi, pamoja na kuwa na athari zozote za kuweza kupata maambukizi kutoka kwa wengine, wala wao kuambukiza watu wengine. Na wakati huo pia msimu wa AFL wa mwaka elfu mbili ishirini umeahirishwa hadi tarehe 31 ya mwezi wa tano, kupatia jibu la kukabiliana na virusi vya corona. Hilo ni tangazo ambalo limetolewa na aliye ambaye ndiye mkurugenzi mkuu wa shirika hilo Gillon McLachlan, ambaye alieleza waandishi wa habari kwamba Anasema kwamba sekta ya AFL bila shaka inakabiliana na janga kubwa la like kifedha katika historia yake, na kipaumbele chetu kwa sasa ni kuakisha kwamba kila mchezaji, kila mfanyakazi na kila shabiki, afya yake iko salama. Wakati wa janga hili sekta yetu inapotoa lishe pamoja na kazi kwa maelfu ya watu, na bila shaka ni lengo kubwa sana kwetu kuonyesha kwamba kila shirika katika nchi hii linajiongoza na kuendesha kazi yake viru, vizuri pamoja na kuweza kujaribu kufanya kila iliwezalo kuweza kuzuia usambaaji wa virusi hivi. Bwana Maglokl anasema kwamba nafasi ya mzuko kwanza ulikamilika mapema hii leo baada ya yeah, mechi kadhaa kuchezwa na kama matokeo ambayo alioonekana ni kuhusu yale ambayo alishuhudiwa katika michezo kadhaa, ikiwemo NRL ambapo wachezaji walikuwa wenyewe pamoja na wakufunzi wao na madaktari ambao wanawatibu. Mechi ambazo zilichezwa mapema leo ilikuwa li ni kati ya West Tigers na Newcastle Knights, ambapo Tigers walicharazwa nyumbani, alama zikiwa ni 42 kwa 24, wakati Parramatta Eels waliwacharaza Titans, alama zikiwa ni 46 kwa sita. Vilevile vile, katika mchezo wa AFL timu ambazo ilicheza hii leo ilikuwa ni West Coast ambao likichapa na Melbourne. West Coast wakishinda 78 kwa 51, wakati hosts waliocharaza Brisbane 90 kwa 62. Katika soka basi, mechi ambazo zilichezwa jana nyuma ama bila mashabiki ilikuwa ni kati ya Wanderers na Sydney FC, ambapo dabi hiyo ya Sydney iliisha kwa sare ya goli moja kwa moja. Vilevile Brisbane Roar wakacharaza wageni wao Newcastle Jets goli moja kwa nunge. Na tuangalia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa. Tuanzie mjini Sydney, ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 21.1, wakati Melbourne ni 15.1, Brisbane 24.9, Perth 27.3, Adelaide ni 20.9, wakati Hobart ni 11.3, Canberra zikiwa ni 14.2, na Darwin kwa sasa nyuzi joto pale ni 29 na nukta 7. Mwisho wa taarifa habari ambazo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine maana kujia muda usio mrefu. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.