Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migode Migerano, tukaletea makala haya moja kwa moja kama ilivyo kawaida kupitia studio zetu za SBS radio na mtandaoni, anwani ikiwa ni sbs.com.au mkwaju swahili. Kuna mengi o tumeendelea, lakini kwa sasa tutazame suala zima la ukulima, ambalo laendelea kuongezeka kwa uvutio kwa watu wengi hapa nchini Australia. Kwa wahamiaji wengi na wakimbizi, kuendelea kushiriki katika vitu vya kitamaduni vya kukua na kula chakula ni muhimu katika harakati zao za kujenga maisha mapya nchini Australia. Hey. Hey. Hey. Hey. Hey. Hey. Hey. Hey. Katika jimbo la magharibi ya Australia, wa Australia wenye asili ya Afrika wanageuza sehemu za makazi yao kupanda mimea tofauti na kuhifadhi vyakula vya kipekee vya asili yao. the thing. The thing Miransi Nzeyimana <laughs> aliwasili nchini Australia baada ya kukimbia mauaji ya kimbari nchini Rwanda, amesema alipata wakati mgumu kupata vyakula vizuri vya bei nafuu. Baada ya kutembelea shamba ya rafiki yake mjini, Mirasi aliamua kuanza shamba yake binafsi, kama anavyoelezea hapa. Hiki ni kiazi, kiazi cha kawaida kinachopandwa hapa Australia, ila tunapokuwa nacho hapa, ladha yake ni tofauti kwa sababu ni cha kihalisi na hakuna mbolea inayotumiwa wala kitu kingine. Katika ardhi ambayo iko katika milima ya Perth, Miransi sasa hupanda kila kitu, kama maboga, parachichi pamoja na mmea unaopendwa nchini Rwanda, mtama. Bwana Miransi tena: Most of times in Perth, the soil is the. Wakati mwingi mjini Perth ardhi huwa ni here, changa, ila hapa udongo uko tofauti, ni kama mbolea huu well, like ni udongo upi utazame. Taarifa imesambaa familia kadhaa kutoka Burundi, Zimbabwe na nchi zingine hutumia shamba hilo kupanda mbegu na kuchangia mavuno katika jamii yao. Kwa wageni wengi nchini Australia, shamba hilo ni sehemu ambako watu huendelea kukuza tamaduni yao nanimekuwa mama, nikiona mamangu the the na bibi wanavyotengeza shamba hili baada ya kukimbia vita katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Enikawit hutumia shamba dogo anakoishi kujipandia chakula pamoja na watu wengine ambao ni wageni mjini Perth. Bikawit na maelezo zaidi mutete, si vegetable but is bitter mutete. ni mboga beansuwa, lakini bako ni chungu naweza kula hii ila ni chungu sana. People watu huenda kufanya mazoezi ndani ya jengo <laughs> hili ndilo jengo la mazoezi yangu. Ninapomaliza kazi, wanaenda mara moja nyuma ya nyumba kutazama jinsi mboga zangu zinakuwa, so na hisi furaha sana, alisema Bikawit. Baadhi ya mashirika yanayotoa msaada kwa wahamiaji yamesema tamaduni za chakula zinazoletwa kutoka ng'ambo zinaweza kuwa na mchango chanya kwa lishe ya Australia. Keith Scaff ndiye mkurugenzi mtendaji wa shirika la Ames Australia. Alipozungumzia swala hili alisema kwamba moja ya Healer, study, out, vitu ambavyo utafiti do, wetu ulionyesha miaka michache iliyopita ni, no ni kwamba wahamiaji uh, utazama maandishi kwa madhumuni ya kujielimisha well, hawazoea kutumia vyakula ndani ya mikebe ama ambavyo vimo ndani ya uh, vifurushi na vilivyohifadhiwa kwa muda mrefu ndani ya friji. Kwa hiyo wanajaribu kuelewa, itakuwa bora kwetu tukiendelea kuwa na jamii kama zile zinazotoka Afrika na katika like pembe ya Afrika you know, na nchi zingine za Afrika ili ziendelee kushawishi tunavyonunua. Paul na Julia ni mume na mke ambao hupanda mboga nchini Australia kama mbinu ya kuendelea kuenzi maisha yao ya zamani nchini Sudan Kusini. Wawili hao wamesema pia kuwa mimea yao inaboresha shamba dogo za nyumbani hapa Australia. Yafuatayo ni mazungumzo kati ya Julia na mumewe. When something you used to do it, ulipokuwa ukifanya like kitu home, nyumbani napenda kukifanya in, uh, hapa pia. Paul alisema kwamba ukulima ni muhimu sana in, uh, barani gardens, Afrika tulitegemea mashamba pekee tota, kwa chakula like ila tulipokuja hapa hatukupata fursa ya kulima in, ila tunapopata fursa yeah, ndogo hata kama ni ndani ya maboksi unaweza andaa shamba dogo ili watoto wajifunze cha kufanya na umuhimu wa ukulima hiyo ni njia moja ya kuhakikisha utamaduni unaendelea kuishi kwa wale ambao hawana tatizo kujichafua. Kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na makala tunayopeperusha, tembele tovuti yetu anwani ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandaliwa na Aaron Fernandes na Gode Migerano. Waendelea kusikiliza idhaa kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoaji swahili.