Mwongozo wa makazi, maelezo, maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Karibu katika makala idhaa Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano jioni hii ya leo. Soko kwamba wazapata makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbsc, au mraba Swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebook com mraba SBS Swahili. Tukiendelea na makala ambayo tumewaandalia Tokea wakati serikali ilipounganisha malipo ya familia na chanjo, viwango vya chanjo nchini Australia vimeendelea kuongezeka. Hata hivyo, viwango vya chanjo na sera zake zinatofautiana katika mikoa na majimbo nchini. Wataalamu wametoa wito pawe mkakati wa chanjo wa kitaifa. Idadi ya watoto ambao wamepokea chanjo kamili nchini Australia imeongezeka kutoka mwaka uliopita na kufikia asilimia 94 kwa mujibu wa serikali ya taifa, na idadi ya watoto wapatao laki mbili ambao awali walikuwa hawajatimiza masharti ya kuchanjwa sasa wametimiza masharti hayo. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na sita, serikali iliwasilisha sera ya hakuna malipo bila chanjo. Sera hiyo iliwanyima malipo ya ustawi wazazi ambao watoto wao walikuwa hawajachanjwa. Hank Yongen ndiye meneja wa mkuu wa idara ya huduma za binadam, ama kwa ufupi DHS, anasema kwamba Serikali view... ya Australia imechukua mtazamo kuwa chanjo ni swala muhimu, na kwa hiyo imepitisha sheria inayowalazimisha watoto wote ambao wana chini ya umri wa miaka ishirini wachanjwe ili wafuzu kupokea mafao tofauti ya familia. Malipo hayo muhimu ni kodi ya familia a pamoja na nyongeza ya kodi ya familia a ambazo hulipwa kila mwisho wa mwaka wa fedha. Bila shaka malipo mengine muhimu ni mafao ya huduma ya mtoto. Wazazi wa watoto wapatao laki moja elfu arobaini na mbili walinyima mafao ya familia kwa sababu walifeli kuthibitisha kuwa watoto wao walikuwa wamechanjwa. Mradi wa kitaifa wa chanjo hutoa chanjo bila malipo kwa waustralia wa wachanga. Hata hivyo, watu ambao wako nchini chini ya viza za mpito hawafuzu kujumuishwa katika mfumo wa Medicare na lazima walipia gharama za chanjo. Adel Madolo ndiye mkurugenzi mtendaji wa shirika la tamaduni la afya wanawake. Ametambua kizuizi kwa baadhi ya wa wazazi kutoka jamii za wahamiaji kama anavyofafanua hapa are, um, people... hilo ni kundi kubwa la wahamiaji, watu ambao wako hapa Australia kwa viza za muda mfupi, kwa sababu bima yao ya afya haiwezi funika gharama za chanjo. Baadhi yao wanaweza ila si wengi sana na hatua hiyo inaweza gharimu dola mia nane au zaidi. Mfumo huo hutolewa mkoani Victoria kwa wazazi wenye viza za muda mfupi, ila hali hiyo si sawa katika mikoa na majimbo mengine. Historia ya chanjo huchunguzwa na idara ya huduma za binadamu kwenye sajili ya chanjo ya Australia. Henkiongen kutoka DHS amesema watoto wanaosajiliwa katika mfumo wa Medicare hujumuishwa mara moja katika mradi wa chanjo ilhali wale ambao hawajafuzu nao pia watajumuishwa. Bwana Yongen tena in katika visa ambapo mtoto wafuzu kusajiliwa katika Medicare, watajumuishwa wakati daktari wa Australia au anayetoa chanjo anatuma taarifa kuhusu chanjo kwa sajili ya chanjo. Mchakato huo hufanywa mara moja. Wahamiaji kutoka nchi zenye historia ya machafuko ya kisiasa mara nyingi hukosa fursa ya kupata chanjo kamili. Adel Madolo amesema watu hao wakabiliana na changamoto za kupata huduma husika baada ya kuwasili nchini Australia. Nasema bila shaka ni vigumu kujua unachostahili fanya, ni vigumu kwa wahamiaji wapya kupata taarifa wanapowasili Australia kwa mara ya kwanza. Hiyo ina maana kwamba watu wengi wanaweza kosa taarifa na kupokea chanjo. Henk Yongen wa DHS amesistiza umuhimu wa kuleta ushahidi wa rekodi za chanjo. We will accept evidence... anasema, tutakubali ushahidi kuwa mtoto wako alichanjwa ng'ambo, ila ni muhimu tupe ushahidi huo. Unaweza mpa daktari wako ushahidi huo, au unaweza mpa anayetoa chanjo. Wote hao unaweza wapata katika vituo vya vi afya vya jamii. Sera na viwango vya vi chanjo vinatofautiana katika majimbo na mikoa nchini, kwa hiyo wataalamu wameomba pawe mkakati wa kitaifa kwa suala la chanjo. Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na chuo cha New South Wales, utafiti huo umebaini sera ya kitaifa kwa chanjo inahitajika. Mwandishi mkuu wa utafiti huo ni Daktari Abela Mahimbo, amesema tunastahili boresha utoaji wa huduma kwa wakimbizi. Anasema utafiti huu ulikuwa wa kipekee kwa sababu nilipofanya utafiti kulikuwa uhaba wa sera iliyochambua sera maalum za chanjo kwa wakimbizi. Nilichopata katika utafiti wangu ni kulikuwa na uhaba wa msimamo wa endelevu katika majimbo na mikoa yote nchini, kwa hiyo ilionyesha mahitaji ya mkakati wa kitaifa. Australia haina mfumo wa ujumla wa uchunguzi. Kwa mfano ni New South Wales, jimbo la kaskazini na magharibi ya Australia tu ambazo zina sera maalum kwa wakimbizi. Daktari Mahimbo amesema sera ya kitaifa ya afya italeta usawa nchini kote. Anasema, nadhani kile ambacho kinaweza saidia nchini Australia ni kuwa na sera ambayo watu wanaweza tumia kama mwongozo kwa upande wa kile ambacho wanastahili fanya. Wadau muhimu hawajui wa cha kufanya, hawajui anayewajibika kwa kupata chanjo zinazohitajika kwa wakimbizi. Adel Madolo kutoka kituo cha afya ya wanawake, naye amekaribisha wazo hilo. Nadhani huo utakuwa mchango mzuri, kwa sababu utachangia jinsi tutawasiliana na watu katika jamii kuhakikisha wanajua jinsi ya kupata chanjo zao. Hiyo itakuwa suluhu ya uhaba wa jamii. Kuna vitu kadhaa vyenye manufaa na tukiwa na mkakati wa kitaifa. Kwa maoni ya Daktari Mahimbo, Australia inaelekea pahali pazuri kama anavyoelezea hapa. I am hopeful. Nina matumaini. Yeah, kwa upande wangu ni hatua nzuri walipoweka uwekezaji kwa wakimbizi. Kwa hiyo nina matumaini baada ya muda yeah, so hali itakuwa bora kwa watu hawa. Kwa taarifa ya ziada kuhusu masharti ya serikali ya Australia kwa swala la chanjo, tembelea tovuti ya humanservicesgovau mraba immunization. Tarudia humanservicesgovau Mraba Immunization. Na kwa taarifa ya ziada kuhusu msaada na huduma kwa watu kutoka jamii ambazo Kiingereza si lugha yao ya kwanza, piga simu shirika ambalo hutoa huduma kwa lugha tofauti kwa simu kwa namba hii moja, tatu, moja, mbili, sufuri, mbili. Itarudia moja, tatu, moja, mbili, sufuri, mbili. Au tembelea tovuti ifuatayo humanservices.gov.au Mraba yo language. Taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu Maria Shela, na unaweza ukaipata pamoja na makala mengine kwenye tovuti yetu sbscoau mraba swahili. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini Australia, tembelea tovuti ya sbscoau mkwaju swahili.