Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili, karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Katika makala leo tunatembelea shirika la Glaped ambapo kuna hafla ama shughuli maalum ambayo inayofanywa na viongozi wa shirika hilo, na tutazungumza na baadhi yao ambao wanashiriki katika mradi huo, pamoja na kujua mengi zaidi kuhusu kazi ambayo wanafanya, ni kwa nini unaifanya na lengo la kazi hiyo ni gani. Lakini mwanzo kabisa tunazungumza na kiongozi wa shirika hilo ambaye atajitambulisha pamoja na kutueleza mradi huo unahusu nini, madhumuni yake ni gani. Pia asante Gode. Jina yangu ni Emmanuel Msoni na mimi ni mkuu wa shirika la Great Lakes Agency for Peace and Development. Tulianza na mradi huu wa kusaidia watu ambayo wameathirika wame na Uh, kutokana na, na, na COVID na tukaanza nadhani mwezi wa tano, japokuwa tulikuwa na mkutano na, na viongozi wa jamii mbalimbali ambazo kutoka haswa katika jamii ya Afrika na kukaonekana kwamba kuna kesi za watu ambayo wana shida ya chakula shida, um, pia ya kwenye, ya sehemu ya kulala accommodation na tukaanzisha sasa um, kukua, kuomba usaidizi kutoka kwa jamii ambao wanaweza wakaleta chakula alafu wanaweka kwenye ofisi yetu hapa Maryland. Na Maryland kwa nini? Upande mmoja ni sehemu ambao ni katika center ya multicultural, yaani kuna jamii mbalimbali hiyo mbali. Ni la kwanza, la pili lakini ni hiyo kuwa unaweza kufika uh, kwepesi kwa maana kuna train kuna transport zingine, na sasa ikakuwa ndio sehemu ambako mutu ataweka chakula, wengine nao wakuje wa, wakamata ile chakula, na ime, imefanya kabisa vizuri. Watu wa, walisherekea sana kuleta chakula, kuchangia kwa yoyote ambayo wanayo, wengine wakachangia pesa. Na kuhusu pesa, wazo tuna tunafanya vouchers na zile voucher kuzipa watu ili waweze kwenda kwenye uh, nani kama Coles or, uh, or Woolies, halafu wapate chakula Tume, tumesaidia watu kutoka jamii mbalimbali, si jamii ya Afrika peke yake, kuna kutoka hata jamii za Asia, watu ambao wamesaidiwa kutoka nchi mbalimbali Kenya, Tanzania lakini hasa kwa mwanzo wa, wa hii mradi kulikuwa jamii ya, ya Kenya ambao walishuhudia sana kwa kusaidia na chakula. Kukakuwa pia uh, jamii ya, ya wa Rwanda wa Australian, watu mbalimbali kabisa wamechangia kwa hiyo usaidizi. <coughs> na tunawasaidia watu gani? Ni wale ambao wanafunzi kutoka nje ambao wako wa Australia. Uh, watu wengine wenye wako kwa kwenye visa zingine ambazo si permanent wala uh, citizen ambao hawakuboreka na miradi mingine ya serikali, hao wote tumekuwa tukiwasaidia kwa maana wamepoteza kazi, um, wala uh, kazi ambayo walikuwa wanafanya imepunguka. Wao sasa wakakuwa na ile shida ya chakula, wakakuwa na ile shida ya, kwenye wa, wanalala. Tuzungumze na baadhi ya wale ambao me shiriki katika mradi huu pamoja na wengine ambao wameweza kufaidi kupitia mradi huu. Ni kipi ambacho kilikufikia kiasi kwamba ukafika katika shirika hili kuweza kujieleza? Ah, nashukuru sana kwa shirika hili ambao mimi sikuwa nalijua mbeleni, lakini mi ni mgeni wa nchi ya Australia nilikuja kutembea kiazi wa mwezi wa tatu, na nilikuwa nirejee nyumbani mwezi wa nne, lakini kwa ghafla tu ndege ziliweza kuwa flight cancellation na, na teritori zikafungwa, so ikabidi mi nikae huku na wakati nilipokuwa nakaa huku nikawa nina shida ya kwa maana hata mahali nikuwa nakaa, tukawa tumeagana nikae for one month, so, nikawa na shida kibarua kiasi, mambo ya visa na vitu zingine. Baadaye nikamkuta ndugu yangu rafiki Patrick, ambaye aliweza kunielegesha kwa hii mradi na akanituma nikuja upande huu ili niweze nilipo kusaidika. Nilipokuja nikawapata wenzangu hawa ambao wamezungumza mbele yangu, ambao ni viongozi wa shirika wakaweza kunisaidia sana, wakanipa ukaribisho mzuri. Mimi kitu ninayosema kwamba hawa ni watu wako na, na, na moyo wa kusaidia watu, na hivyo basi mimi ni mmoja wao nimefaidika katika hii mradi, na bado ninachukua chakula na, imesaidia katika wale watu naishi na wao, tunakula pamoja nao. Kwa hivyo ningesema kwamba hii ushirika waja kama kuna njia ya kusaidika, saidike saidi na isaidie na wale watu ambao wajiwezi kama sisi wenyewe na kwa upande wako, ni nini ambacho kimekutuma? We ni mmoja wa viongozi wa shirika hili, na kwa muda mrefu umekuwa ukishiriki katika miradi ya shirika hili. Mradi huu kwako mwenyewe una maana gani zaidi kwako? Asante kwa kunipatia nafasi hi. Mradi huyu mimi kwangu kama kiongozi wa hii shirika, nimeona kama ni mradi mzuri, umesaidia watu mbalimbali si wa Warundi, si Wanyarwanda na watu weupe wazungu, wamesaidiwa chakula, wamesaidiwa kila kitu. Mradi huyu ni mzuri juu kuna mtu alikuwa analala kwenye barabara, lakini leo hii anapata nafasi ya kulala. Kuna mtu alikuwa hana chakula, lakini leo hii anapata chakula. Naona kwamba ni mradi mzuri kabisa tu, tungekwa watu, tutakuwa tunashirikisha watu wakuje tuwasaidie juu vitu vipo vya kusaidia watu mbali mbali. Yeah. Kama unajunga nasi tunazungumza na baadhi ya viongozi pamoja na watu ambao wanashiriki katika mradi wa shirika la Glaped International ambalo kwa sasa limeandaa mradi wa kuweza kuchangia vyakula pamoja na misaada na nyingine kwa watu ambao wameathirika na janga hili la COVID-19. Kwako, ndugu, janga hili limekuathiri na kiasi gani, na pia kwa upande wako ni hatua gani ambazo zimechukua kuweza kunusuru wengine ambao wamejipata katika hali ngumu kati ya janga hili? Eh, asante sana kwa jina, naitwa Muragori Patrick Muragori. Eh, mimi ndio mwenyekiti wa shirika la eh, Kenya Diaspora Board, New South Wales na Blacktown Chapter, na huu mradi unatusaidia sana kwa sababu sasa tumepata mahali ya kueleza eh, members wetu Eh, vile wanaweza kuleta vitu hapa za donations, chakula na vitu za sabuni na nini, kwa sababu hatukuwa tunajua njia ya kusaidia wale wale watu tunaojua wako na shida, lakini sasa tumeungana na hizi nchi zingine zetu za Afrika vizuri sana, na tunaleta vitu hapa na tunaona, tunaona tunachangia kwao na sisi pia Tunasaidika, watu wetu wanasaidika kwa vile ile. E, mambo yamefanyika hasa ya, ku, ya kufanya hii mradi huwe necessary ni ukosefu wa kazi. Us, ukosefu wa kazi, kuna kazi zimezorota nyingi sana, ambazo watu wetu e, wale walitoka Afrika wanafanyanga kawaida kama aged care na kama, kama nursing Uh, assistant nurse na vitu vya jobs kama hizo. Sasa uh, watu wetu students, wazazi wote, wana, wana shida kubwa sana kwa sababu hakuna makazi hakuna kazi uh. Pia tena international students wetu uh, tunaona mradi kama huu wa Fill a Bag with Kindness inawasaidia sana kwa sababu sasa wanaweza kupata hali ya kuchukua chakula, kuchukua hata ikiwa ni mchele hata ikiwa ni unga au ugali um, kwa sababu hivi sasa hakuna usaidizi mwingi kwao, kwa sababu wao sio citizens wa hapa Australia, wao ni international students. Kwa hivyo eh, kwao inakuwa ngumu sana. Na kwa upande wako, janga hili la COVID 19 limekuathiri aje, na ni hatua gani ambazo zimechukua kuweza kuregeza ule mzigo ambao amejipata nao? Nashukuru sana kwa organization hii ya kupeana chakula au malazi ya msaada. Uh, nilikuja nji ya Australia kama mwanafunzi uh, mwezi Januari uh, wakati huo ilipata kuwa umeanza shule, ndio tumeanza ku, kuji, kutafuta kazi so ndio hili janga la covid 19 ikaingia Ikapata kuwa kuna msaada mwingi tungehitaji kama mahali pa kulala, kama chakula. So nilifurahia sana wakati niliona kwa mtandao, katika kundi moja ya wale watu kutoka Kenya ambao wameungana. So nikaona wameandika ya kuwa kuna mahali ambapo wanapeana chakula ya msaada Maryland a na wanafunzi wowote wanaweza faidika so kwa wakati huo nilichukua hatua, nikaeleza marafiki wangu kutoka Nigeria kutoka Pakistan kutoka Asia, uh, India uh, na tukaja sisi wote tukachukua chakula ambayo imetustahimili kwa muda huo wote, na tunashukuru sana na tumefurahia sana kwa kongamano hili na uh, kutoka kwa mradi huu umefanya wale wanafunzi wenzangu kuona kuwa wana Afrika sana sana kutoka Afrika, East Africa wako na muungano mzuri sana na wamefurahia sana, hata ikawapa ile motisha ya kutaka ku, kuenda pale kama watalii ili kuona ni nini kinaendelea kule na ni kwa nini watu wa Afrika ni wakarimu vile. So tunashukuru sana na bado tunazidi kuchukua chakula na tunazidi kusherekea pamoja, na tunashukuru sana. Imekuwa jambo la muhimu sana kwetu sisi wanafunzi ambao tulikuja tu huko Australia. Na hili janga limekuathiri aje wewe mwenyewe binafsi? Oh, mimi mwenyewe binafsi, uh, COVID-19 imekuwa ni challenge kubwa sana kwa sababu kumekuwa na ukosefu wa kazi, kwa maana kazi ndio tunategemea kwa mfano kupata mapato ya kila siku, ili kulipa nyumba, kununua chakula na kuchangia kidogo katika karo yetu. Na vilevile imeniathiri kwa sababu imeadhiri wazazi, kwa sababu hawezi wakachangia ile pande yao ya karo ambao wangechangia. Kwa hivyo imeniathiri sana, ikaniacha kwa ile hali ya ni nini nitakachokifanya wakati mhula mwingine wa shule utaanza? Nitapataje karo yangu? Ni nini serikali inaenda kufanya kuhusu wanafunzi, international students kwa upande wa karo? Kwa sababu ya kusema kweli, wakati huu hatuwezi hatuwezi pata zile hela wanataka ili tuweze kuingia katika darasa, kwa sababu hili ni janga limeathiri ulimwengu mzima. Hatuwezi sema ni Australia peke yake, na kule bado restrictions zinaendelea, so imeniacha kwa ile hali ya kuchanganyikiwa, na hata sijui ni nini itafanyika itakapofika mwezi wa saba wakati wa kulipa karo. Naendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS, tukizungumza na baadhi ya watu ambao wanashika katika mradi wa shirika la Glapied International ambalo linatoa misaada ya kila aina kwa wale ambao wamepatwa na hali ngumu wakati wa janga hili la COVID-19. Kwa upande wako nini ambacho kimekutuma kuweza kushiriki katika mradi huu wa kuweza kujitolea kutoa misaada, wakati hizo hela ama ile misaada ungeibana kwa familia yako na jamaa yako? Ni kwa nini ukaamua kutoa, kuchangia na wengine? Asante ah, Mr. Gode ah, kwa majina anaitwa George. Kitu yenye nilifanya nikaamua niweze kuweza kuchangia zaidi kwa kitu kama hii, mi upenda jamii na mimi uamini kuwa tukiwa pamoja kama jamii Uh, tutaweza ku, tunaweza fika mbali. Uh, ya pili ni ile hii janga haijani affect mimi peke yangu, ime affect jamii yote kwa ujumla, nchi yote kwa ujumla, dunia yote kwa ujumla. So ile kidogo enye tulikuwa nayo, tunasemanga sharing is caring. So mi naamini, niliweza kuangalia na nikasema oh, Wacha tu nisaidie kenye nilikuwa nayo na kidogo so si, si naamini nikitoa pati yangu kidogo, mngine aweze kutoa yake kidogo, inaweza saidia pakubwa. So hiyo ndo nadhani ni kitu ilifanya nikaweza kuangalia sana, kuangalia sana. Ni wanafunzi nimepitia, nimekuwa mwanafunzi, naelewa hiyo njia ya wanafunzi, naelewa wale wasafiri wamekuja hapa only kusafiri hapa alafu na unafungiwa, naelewa, nchi hii ni very expensive, iko na gharama, bei ghali kuishi nchi hii. Unahitaji kulipa rent yako, unafaa kutembea hapa na pale, unafaa kufanya hapa na pale, unafaa chakula na hizi ni vitu biungo, hauwezi kaa bila, bila so hiyo ndo kenye ilinifanya, ili mi mwenyewe nikaamua, wacha nifanye nione kama naweza saidia, penye naweza saidia kama itasaidia mtu ntashukuru, kama naweza inanaada tashukuru pia. So zaidi ya yote, sisi wenyewe ni Mungu ndio anatoa, sio sisi, ni Mungu. Asante sana Bwana Msoni. Kwa upande wako, kama mwenyekiti wa shirika hili, tunaona kwamba serikali ya shirikisho imetoa misaada ya kila aina. Kuna hu, hu mradi wa job kipa, kuna mradi wa ule job sika ambayo inatoa hela pamoja na misaada ya aina tofauti. Wanafunzi wa kimataifa huchangia pakubwa katika pato la taifa hapa nchini Australia na wanalipa kodi vilevile vile. Lakini kuna baadhi ambao miradi hiyo haijawafikia ku, ili nao waweze kufaidi licha kuwa ni walipa kodi wakubwa hapa nchini Australia. Kama mwenyekiti wa shirika la Glaped, ni hatua gani ambazo mnachukua kama shirika kuwatetea ili nao pengine mfuko wao uregezwe pia? Asante sana uh, mtangazaji. Nadhani tumejiunga na, na mashirika yengine kwanza ku kuhusu watu wanafunzi na watu wengine ambayo hawapate hawa, hawa hiyo hawa kipato kutoka kwa hiyo miradi ya serikali hasa job keeper wala miradi ingine ambayo serikali imeweka kusaidia uh, watu wengine Australian citizen na permanent resident. Kwanza hiyo tulifanya tukaandikia tuka barua kwa ujumla, um, uh, serikali ya, ya New South Wales lakini baadaye imeonekana kwamba serikali pia ya New South Wales imeweka grants. Kumekuwa na pesa ambayo wameleta wame wame, wameweka kwa yale mashirika ambayo yanawapa yana, yana, yana, yana watu services, frontline services saa hii yetu, ili waendelee kusaidia jamii. Mojawapo wa kuweza kupata zile pesa ni, ni elfu kumi. Elfu kumi Australian dollar. Moja wapo ni, ni kusaidia watu kupata chakula, kusaidia watu kupata transport, kusaidia watu ku, nani translation toka kwa lugha ya Kiingereza mpaka kwa lugha zingini sa um, lugha zetu. Ile mradi lazima tu, tunataka ku, kufanya nani application ya a grant, tupate hizo hela tuweze kusaidia watu zaidi, lakini pia tunaendesha kampeni pamoja na shirika zingine hasa uh, Refugee, uh, Council of Australia. Kuna pia kuendelesha uh, kuambia serikali kwamba hawa nao wanapashwa wana, saidia wanachangia kwenye serikali, wanachangia kwenye maisha ya hii nchi, lazima tuwasaidie. Labda nikiongezea kwa ile kwa ile ya kwanza, familia ambazo tumesaidia zimesaidika katika hii mradi ni familia ishirini na mbili na watu wenyewe individuals ni kutoka kwa nchi mbalimbali, ambao e, wamesaidia nikutoka nchi kama Pakistan, ani Asia, Kenya, Burundi, Congo, Eritrea, Zimbabwe, Zambia, Sierra Leone, Nigeria, Tanzania. Wengine wamekuja hata kuliko mara ya kwanza, mara ya kwanza kwanza wamekuja wakarudia tena, nikumaanisha kwamba ile mahitaji lazima inaendelea. Tukipata hiyo muradi tutasaidia zaidi lakini pia ni kuomba jamii kuendelea ku, kudondosha chakula <laughs> huko kwenye, kwenye ofisi yetu ili tuendelee kusaidia, na tunawai ita wale ambao wana shida za chakula shida zingine e, tuweze pia kuwasaidia. Kuna wengine ambao wanakuwa mbalimbali mbali ya mbali, mbali hapa na wawezi wakafika ma, hapa nimejua kuna mama mmoja mba, ambaye kutoka e, nchi ya Kongo amezaa na, amezaa na mtoto mdogo hawezi akafika huku, lazima tuone namna ya kumsaidia pia, kama sukuma chakula kule, wala anaweza sukuma vocha ili naye asaidiwe. Sasa inaendelea, ule ambaye anataka kuja kusaidiwa karibu, na wale ambao wako tayari kusaidia pia wao, karibu na wasaidizi wao. Asante Bwana Mwenyekiti. kwa upande wenu kama shirika kama shirika mnafanyaje kuakisha kwamba wanafunzi wa kimataifa ambao wanatoka Kenya, licha ya kuwa kuna misaada tofauti ambao inatolewa na shirika la Glaped, ubalozi ambao pia unasimamia taifa la Kenya kule mjini Canberra, usiwafumbie macho? Asante tena balozi um, wetu huko Canberra, his excellency ya Isaya Kabira. Ndio sana anatusapot eh, alitupatia sapot ya kuungana na kuunda ile shirika letu uh, Kenya Diaspora Board New South Wales, na tunakuanga tunaongea na yeye kila hivi sasa, hata leo eh, kwa yale mashida tunaendelea kupata pata hapa kwa watu wetu. Um, Kenya Diaspora Board wako na ile focus moja yao ni international students wale walimtoka Kenya eh, tumewapa namba yangu kama mimi Patrick. Ndio wanipigie simu nichukue details, e, za mahitaji yao na simu zao, ndio sasa ninawatumia hii hi, e, meseji ya kukuja hapa e, kila mmoja wao. Na pia kuna njia zingine mbalimbali tunasaidia tuna, tuna, tuna wana, wa, wa, wa students, wanafunzi wa Kenya kwa sababu hata e, accommodation yani kupata pesa za rent eh, inakuwa shida. Kwa hivyo tunawaeleza kuna Mkenya mwingine anaweza kumhouse, anaweza kuwa na room moja ambayo inaweza kuchukuliwa na student. Na pia hata vitu mahitaji kama kompyuta kwa vile masomo sasa yameenda kwa, kwa digital, online. Eh, wengineo hawakuwa na kompyuta nzuri ya kushika hayo maneno hayo masomo. Kwa hivyo tumechanga mpaka wengine wakapata Wakapata laptop na sasa wanaendelea na masomo. Kwa hivyo e, students tunawashughulika sana na wao kwa sababu tunajua hawana usaidizi kama wa citizens hapa e, na hata visa yao e, wakati mwingine hawaruhusiwi kufanya kazi kwa njia, njia kubwa kama sisi ambao tuko hapa kama residents. Kwa upande wako dada, janga hili limekuguzaje na hali imekuwaje, wakati wa kukabiliana na janga hili? Mi kwangu nimefika tu janga likaanza kutokea Tanzania. pole sana <laughs> kwa hiyo nimekaa ndani kwa miezi mitatu bila kutoka nje, na nikuwa mgeni, nikuwa ni kitu kigumu sana. Kwa nchi ambayo ni ugenini, kwa mara ya kwanza unafika na unafungiwa ndani, ni shida sana pia. Unakuta ujazoea chakula mazingira. imekuwa shida sana lakini nakutana na Manazaria akanitambulisha akanileta mpaka hapa. Najisikia sana niko nyumbani, kwa sababu na watu ambao wananielewa wananijua, naeza nikawambia shida zangu, kwa hiyo inanisaidia zaidi sana. Na hapa wiki iliyopita nikapata chakula, kwa hiyo sababu imenis... hali sio rahisi, natamani urudi nyumbani lakini wezi licha ya kuleta watu katika shirika kuweza kupokea msaada, lengo kuu zaidi katika siku za usoni ni gani, kama mmoja wa viongozi wa kinamama hapa katika shirika la Glaped? Na vilevile ni swali ambalo tutamuuliza mwenyekiti pia ya. Yeah, asante sana uh, lengo letu ni kupata msaada zaidi. Tunge uh, serikali pengine ingesikia maombi yetu ikatupa, ikanatupatia na msaada, tungesaidia zaidi mawatu kupata makomandesheni pa kuishi, kwa kuwa unaona mtu iko barabarani hana nafasi, analipa renti pesa mingi na hana kwa kutoa hizo pesa uh, wangetusaidia. Lakini hata sisi, uh, tutaambia mandugu wako hapa tutachangia tuta tena msaada kama naweza nikanunua kilo kumi ya, ya mchele minaleta, kama kilo kumi ya marage minaleta, itakuwa nasaidia wa ndugu zetu, yeah, si kama vile unaweza ukamkuta mtu analala barabarani hana chakula, iko vizuri na wewe uko na yenyewe unapiga unamwanga kwenye bini na mtu iko na kufa na njaa. Ni vizuri tungeomba serikali ingetupatia msaada, na sisi tuta, tuta Toa mkono wetu tutachangia, pia kutafuta bia wenyewe, tutakuwa nasaidia watu. Bwana mwenyekiti, swali nililo lilo kwako, kwa wakenya wa ambao wanakusikia, ambao ni wanachama wa shirika lako, ama wale ambao hata wajajiunga na shirika lako, hatua ya ziada ya, ya kuenda mbele ni gani kutoka kwa shirika lenu kuelekea kwa wale ambao wanahitaji msaada? Tuko hapa kuwasaidia. Uh, tuko tayari kusikiza mahitaji mahi yenu, msiwe mnaona kama mko, mko left out yani, mmeachwa sana. Tunajua wengineo ni watu wachanga wa, wa kama young students na hawana marafiki wengi, so tafadhali mjaribu kuongea na sisi. Jina langu Patrick, na namba yangu 0420970977 alafu kwa wale wengine e, wa Kenya wana uwezo, tunaomba muendelee kuleta vitu kama hapa. Hivi sasa naona unga ya ugali hatuna, hiyo hiyo ndio ina, inahitajika sana sana. Hata mkileta hata bags ishirini zitakuwa zina wenyewe hapa. Nadhani amekuzungumzia kwa swala la unga wa ugali. Nini kingine ambacho kinahitajika zaidi? Maana ndio ilikuwa kwa upande wako, ilikuwa ni umekuja kwa ziara zako lakini ukapata mazingira amekubana hapa nchini Australia. Kwa siku za usoni, matarajio ni gani kwako? Naomba ya kwamba ikiwa mambo yatatulia vizuri, irajia ya kawaida, ili wanafunzi waendee kusoma na kazi ipatikane, ili pia kila mtu aweze kukaa vizuri juu. Sasa hivi hii changa imekut, imetukuta imefungia biashara zetu, imefungia kazi zetu, so hatuwezi e, toka wala kuingia na hiyo mambo vile Patrick amesema ugari hiyo hiyo, najua Wakenya wanapenda ugari, so hiyo ungo ikikuja, sisi tutafurahi sana pamoja na mchere. Ni kusema kwamba inabidi sasa uelekee katika maduka ya, ya kuyanauza unga ugari bwana. Uh, najua duka moja okay, tunaweza sema hivyo ni asante, Kaus. Tunajua sisi wenyewe wa Afrika tunakuanga na chakula zetu wenyewe, na Mr Patrick hapa amesema maneno ya ugali. Uh, mwenzangu hapa amesema mchele na vitu kama hizo. Uh, najua kuna maduka kadhaa, najua kuna moja tu hapa opposite Maryland wanauza unga ya ugali. Nilipitia hapo juzi siku hii kukwa, nadhani watu wananunua sana. Kwa wengine ambao wanania ya kutoa msaada, ujumbe kwao ni upi? Naweza kusema janga hii imeafekt kila mtu na najua leo ni mimi na ni wewe ok, iko kuna kusema ile kuna ndugu ni kufana. So kama huko na i kidogo, kama unaweza jaribu kujaribu, at least ujifinye mahali kidogo. Tunaomba uwezi kusaidia, at least hii chumba imeekwa, at least karibu iko katikati ya kila mtu. So most of the community, ukisema Waafrika wenyewe wanaishi hapa karibu, surrounding hapa. Kuna kuna swali ni ni mbili. Mwanzo, anwani ya uh, ambako shirika lako liko ni gani ili wale ambao anasikia na pengine wangependa kuja kupokea msaada ama kutoa msaada wao wajusema ambao watafikisha, na pili, kuendelea mbele ni mipango ipi ambayo mnayo kwa jamii ya watu kutoka kanda la mashariki ya Afrika na Afrika ya kati isipokuwa tu kutoa misaada kama hii. Uh, anuali yetu ni wwwglapdorg au so <coughs> wwgrapedorg au kwa wale ambao wanataka kutupa misaada al alafu pia piana address ni uh, 1A Terminal Press, Maryland, New South Wales, 2160. Tunawaita kabisa wale wana, amayo wana, wataweza kudondosha chakula, wanaweza pia, wanaweza wakatufikia, wanaweza kutufikia wakipitia kwenye anwani yetu, alafu kuna button ya donate wala pana unaweza kupana pesa wala pia kuna email ambaye ni um, service at graped.org.au. Pia unaweza kutu, kutuandikia, alafu tunajua kwamba unataka kuleta usaidizi wala unapa, unatupa pesa wala unafikia kwenye ofisi kwa address ambayo nimewapa. Pia kuna, kuna, kuna namba 0414 0414601653, wanaweza wakatufikia pia, alafu kama ni wale ambao wanataka uh, kusaidia wanaweza leta, wanasaidia wakitwita, waki, waki wala wale ambao wanataka pokea, pia nao karibu. Kuhusu miradi ambayo nyingine ambayo tunayo, labda niseme kwamba hatuna mpaka kwa wale ambao tunasaidia wala ambao wamekumbwa na hii janga, kila mtu hatuna mpaka, kwa maana mtu akitufikia na njaa ni kama kawaida kiafrika. Hata mtu ambaye anatembea akipita nyumbani kwako lazima namkaribishwa namwambia kuja mezani tule. Sasa kila mmoja kabisa anakaribishwa, ila akiwa anataka usaidizi, kwa maana na watu wanayosaidia pia wanatoka jamii mbalimbali, si za kiafrika peke yake watu wengine kutoka jamii mbalimbali. So, everyone is welcome. Now, kwa miradi mwingine tuna mradi ambao wa kuhamisha wa, wa, wa watu kutoka kutoka kutoka kwenye nani kwenye, kwenye, kwenye cities, lakini miradi mwingine pia ni kusaidia watu ambao wanafika wanakuja Australia wakiwa ni wapya, kuwasaidia kuelewa maisha ya Australia, unaweza ukaingia kwa maisha namna gani nimeweza kusikia kwamba kuna wanafunzi pia international. Nataka tuweke deski ya kusaidia wale wapya ambayo wanafika kuelewa ni maisha gani ambayo utapita ndani ukiwa unaingia kwenye Australia. Kuna wale ambao wanaathirika wana, wana, wakifika huku hata usipokuwa hii nani hii janga la korona, kuna pia shida ambayo watu wapya kufika huku wanapotea kabisa, wanapotea njia na wanapata shida mbalimbali mbali. Wengine wakiingia kwa vikundi si, si, si, si, si, si vikundi vizuri, wengine kuingia kwa mambo ambayo hayafai, lakini tukiwapa guide tukiwapa namna ya, ya, maisha namna yako, nadhani watasaidika kabisa kuendesha uh, na, na, na, na, kuendesha na maisha yao, pengine tunasaidia jamii zetu ambayo ziko uh, jamii kutoka Afrika jamii mbalimbali mbali. Kwa saidia na misaada kusaidia na advocacy. Hiyo yote ni miradi mbalimbali ambayo tunasaidia nao uh, kuhusu hasa ni kutoka watu kutoka kwa, kwa nchi za Afrika, lakini pia watu kutoka uh, ulimwengu wa dunia nzima. Kwa miradi nyingine kama regional uh, regional settlement, tunasaidia kila mtu pia pia. Asante sana, alikuwa ni Bwana Musoni, ambaye ni mwenyekiti wa shirika la Glaped. Maelezo yake na namna ya kuwasiliana nao wazatembelea tovuti yao glaped.org.au kama vyosema hapo awali, na pia wazapata maelezo haya na mengine zaidi kwenye tovuti yetu sbs.com.au, mkoa juu Swahili, ambapo utapata makala haya pamoja na taarifa zingine ambazo tumechapisha pale tayari. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.