Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa Kiswahili ya SBS uko na Migode Migerano, tukuleta makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaandikiwa ni sbscou. Um, mkwajuu Swahili, kuna mengi tumeandalia, lakini kwa sasa tuelekee katika taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hususan katika mji wa Uvira ambapo hali inaendelea kuwa tata kwa upande wa wale ambao wanaishi katika eneo hilo kupitia mafuriko ambayo imesababisha maafa makubwa yakidai maisha pamoja na uharibifu wa nyumba na mali kadhaa. Wakati huo wakazi wa eneo hili wanaelea kukabiliana na virusi vya korona. Kujua mengi zaidi kuhusu kinachoendelea katika mji wa Uvira, tuzungumze na mmoja wa mkazi wa mji wa Uvira. Hali ikuje kwa sasa na masaibu ambayo mnakabiliana nayo yalianzaje? Ilikuwa siku ya tano kuamkia siku ya posho, saa sita ya usiku tukaona tu watu wanaanza piga mashirindi, shirindi zinapigwa sana, zinapigwa kwa sana kabisa mwa mke, mwa mke, tunakufa sa so, tuliamka kuja kukutana mtoni wa unaitwa Mlongwe umepanda ume umejia, manake haukuchagua chini na juu ya barabara, umeenda gambo moja inaitwa Kasenga na gambo nyingine ikaenda Mlongwe. Manake mafuriko yalikuwa makubwa tena mazito tena magumu. Na mpaka sasa hiyo siku waliokota maiti mumaji, zilikuwa juu ya maji maiti makumi sita na nane lakini watu wengi zaidi wamefunikwa, mpaka sasa hawajapatikana na wajui kone wako juu maji yaumewazika. Ya, ya hivi tuwazungumza sasa hivi maji imesha kuja, inatoka kune mtoni ilikuwa nasimamia, inakuja mpaka kama vile avenia kumi niko tuna kuja, inachukua barabara moja barabara na vio vile, mafuriko ni mengi, nyumba zimeharibika, watu wameomba vitu vingi sana, na ingine tena jana mingine mtoni, wanaita nani, Kavivira imeleta tena ma mafuriko makubwa usiku wa kuamkia jana, watu wamefariki tena, na hivi mafa haijajulikana hi hi kama ni ngapi. Mvua hainyeshi huku chini, lakini maji yako inaendelea kuvimba kuvimba kuvimba, na tujapata hata msaada wowote ule, hatujui twende wapi. Watu wengi wako makanisani na makanisa mengi yamebomoka kuna unakimbilia tena maji yanawakuta pale, yanawakimbiza ya wa, ya ya ya, ndio hali tunaishi ndani hapa. Hakuna msaada wa chakula, hakuna msaada wa fasi ya kulala, maanake tunalala ni hovyo tu, na ndio hali yenye iko hapa Uvira ya kutatanisha. Na masoko hakuna, hatupati hata chakula, maanake hatujui tuende wapi na watoto. Kwene mnakimbilia tena maji yanawafata, ya anawafata Mkisema hapa ndio afadhali, mtaamka asubuhi mnafunga tena mizigo, mnakukimbia. Na ndio hali yenyeko hapa kwetu Uvira kwa, kwa leo. Kwa sasa mko katika hali gani? Kiwango cha maji kimepungua ama bado kinaendelea kuongezeka? Kiwango cha maji kinaendelea kuongezeka, hakipungui hata kidogo, maanake jinsi na sasa ziko zinapita, na ndio vile yako yanaongezeka. Ikipita na, na maji yanaongezeka, inatoka mwaiye barabara inaingia mwingine barabara. a mnaozea kama sisi umetuko huku ndio tuko na amani lakini hakuna amani yoyote. Mmepokea taarifa yote kutoka kwa viongozi hapa kuhusu kile ambacho mnastahili kufanya ama sehemu ambako mnastahili kuenda kukimbilia ambako mtapata msaada kutoka kwa serikali? Maanake viongozi nao hapa Uvira iko kama vile wanashindwa, sababu wametuma matraktere kwenda kuzibia maji juu, usipati nani mafaa mengi huku chini, lakini pako traktere imelika naaridikia mle mle na ikabebwa na mtoni, mtoni katika naibeba kabisa. Hivi ndio tunasikia kama wataziomba ni kusikia, lakini hatujui kama wataomba msaada kutoka Burundi itutumie matrakteri, lakini na viongozi nao hawaelewi, lakini ni vitu vinajieleweki kabisa. Kumaanisha, kwa sasa uko wapi na jamaa yako iko sehemu gani, na kwenye mko ni salama ama mnaendelea katika hali ya wasi wasiwasi? Kwa sasa hivi mimi nasimamia ya, mkanisa akakungwe wanaita Stepake, Bethlehem Uvira Mlongwe, na jamaa langu tuko mkanisa ndio, tuna vihifadhi, na viongozi wa kanisa wamewapa sehemu za, ku, za kutulia, wanawapa msaada, na wanaruhusu kuwapo kwa muda gani wakati sulu inatafutwa? Viongozi wa kanisa kabisa wametupatia hifadhi ya kutupatia fasi ya kulala, na hawatupatii muda, sababu hatujui siku maji yatakuisha. Maji yakikuisha tunarudia, mwenangali na nyumba a kuikaa ndani anarudia, lakini wengi manyumba hata kuwaka kwanzu Hapajulikani. Tunajua kwamba watu wengi walikuwa na wasiwasi kuhusu janga la virusi vya korona, na sasa tunaona kunakuwa mm, na janga la maji ambayo yanaendelea kufurika hapo na kusababisha uharibifu mkubwa sana kwa upande wenu. Hili ni pigo kiasi gani kwa upande wenu wa maisha hapo Uvira? Kabisa, hii majanga ya korona tunaona kama yametuletea, yani haya yote, sababu makanisa yamefungwa na kwa kufungwa makanisa, hakuna nafasi ya kumwombea Mungu ndio maana Mungu ndio amekasirika, ameleta haya yote, kusema nikeni mtomboke na watu wakufedi. Hivi ukiona watu vile wanakusanyika, hata viongozi hawawezi kukuza tena kusema, wawatoshe emo corona, mmkika watu wawili hamna tavile, maanake nima wote familia kumi familia ishirini, kanisa moja na kila mtu ana familia yake Ujum... Masana, corona koronatu Hayasemekani tena kabisa. ujumbe wako kwa wale ambao wanakusikiza kwa sasa ni upi, kuweza kuwajuza kile ambacho kinawafikia hapo? Kwanza, wale ambao wanaomwomba Mungu wapige magoti chini, waombe ili maji haya ya tuli. Na ya pili, guvernema ifanye nguvu yote, itizame jisi ta kusikia juu hapise kwa, kwa leo hatuna malazi, hatuna fasi kutaikaa, hata mtono liwe hakuna fasi mtu atafikia. Ni nyumba nyumba ziko chini kabisa chini na zingine nchi zitutizania zitu kwa msaada wa chakula, hatujiko tutatusha chakula zinafungiwa. Tulikuwa tunapata msaada wa chakula kutoka Bujumbura, mwenyeko na ile franga zake ndogo, anavuka na ananunua chakula, lakini kwa leo hakuna, tutajinunulia wapi? Kwa hiyo kabisa, tunaomba msaada hata kwa Umoja wa Mataifa itusaidie zaidi chakula na malazi, kututalala hata kutuletea mahema tunatizama ta fasi moja fasi kwa wani mmaplene unzaahata hema tunaikaa. Kwa leo hatuna hema na hakuna kutanzia, watu wamepoteza vitu na watu, mtu alikuwa naokoka jinsi alivyo, unaanza kwenda na maji mwenyew na, na nguvu una kukokota, unaokoka vile, lakini vitu vyote vinaenda. Kwa hiyo tunaomba tu msaada kabisa, kwa wale ambao wanatufikia watusaidie, siiwatuira wali katika jangwa kubwa ambalo mtu hawezi weza kujieleza ule, wala mtu ukuo naekaa unakutana, wengine wanaanguka na tansio na, na, na presha na wanakufa, ajili pia kuona vile walikuwa alikuwa nimebake nzuri ya imeenda na vitu na vitu na huenda na watoto wamoja wamepotea, wala mke wala mme, unakutana ni vile unaamba tu msaada. Nam, huyu ni mmoja wa wakazi wa mji wa Uvira katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Alikuwa akizungumzia masaibu ambayo yamewapata walipokuwa wakikabiliana na jinsi ya kuweza kuepuka maambukizi ya virusi vya korona, lakini kwa sasa wameongezewa mzigo zaidi kupitia mafuriko ambayo yamesababisha uharibifu mkubwa wa mali nyumba pamoja na baya zaidi kudai maisha ya baadhi ya majirani na wakazi wa mji wa wa Uvira. Mengi zaidi kuhusu taarifa hii pamoja na makala ambayo tumepeperusha, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.