Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa Kiswahili ya SBS huko na Migode Migerano, tukiendelea makala ambayo tumeandalia, ambayo wazasikiza moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni SBSC au mkwaju Swahili. Wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebookcom mkwaju SBS Swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuzungumzie swala la mziki pamoja na kazi za jamii. Je, uhusiano kati ya kazi hizo mbili ni gani? Na je, vyote hivyo viwili vinazo vikaishi pamoja au la? Kujua zaidi, tumepata fursa ya kuzungumza na msanii maarufu kutoka nchini Kenya ambaye yuko nchini Australia kwa sasa kwa ziara, ambaye atajitambulisha pamoja na kutuarifu kuhusu kazi ambazo anafanya kwa upande wa jamii na hapo baadaye kidogo kwa upande wa usanii wake na tasnia yake ya mziki. Mi naitwa Octopizzo, uh, kutoka Nairobi Kibera, Kenya na uh, mi ni hiyo uh, ndio sanajua sana, but apart from that, niko na my foundation network, Octopizzo Foundation inatumia uh, music sports and arts as a way of social impact in the communities that are marginalized Kenya. Watu wajui ni kuwa nilianza foundation before ni kwerapa, so hiyo ni kitu mmoja watu wajuagi, so before Octopizzo the artist Uh, nikiwa mtaani nilikuwaga na CBO. CBO ni a community based organization yenye likuwa naitwa Young Gifted and Black, na hapo ndo uh, nilianza kuwak na community and why is cause hiyo time nikigrow up mtaani, maboy wangu wengi walikuwa wanashutiwa tu randomly, ama walikuwa wanajipata kwa noma zingine zenye hawako hata part of just cause tuko out of school na tuna kitu tunadu, tunahangiki tu kwa mababa shop tukichonga veve ma tukipiga story , so kitu yote negative ikihappen, si ndio ma first suspects? So at that point nilisema mbona tusipate juu kibera mzima, hata Lang'ata mzima kukuwa na social hall, mbona tusi try ku haya um, kaja fulani alafu tuendage tu hapo tuhang. Hiyo time sikuwa najua kaa naweza rapa ma anything, ilikuwa tu plesi nanazaenda ni hang uh, maboy wangu wakaa tu mtuhangapo, tupige mastory vitu tunago through mtaani halafu si wenyewe tujiinspire and during that time ndiyo nilimit msee fulani fact alikuwa mu Australia, alikuwa na organization inaitwa Uplifting Men and Youth in Africa, alikuwa naitwa Adam Adam Sergant, anatoka Melbourne. So alikubali -al kutu kutuhaia keja hapo Olympic, Kibera, ilikuwa two bedroom uh, two bedroom tukai partition. So room moja ilikuwa madansa, room ingine ilikuwa ya marapa, ingine ilikuwa ya sakuchora Yo time mi sikuwa najua naweza rap but through that space na through wase ku uh, kuinspire nati e mazemi napenda hii napenda hii at that point ndo tukaanza kurealize potential zetu, na hiyo ndo venye sa in long term nikakua okto sata so uh -huh. kua okto nika change the name of the CBO and Medida Foundation, just to, to cut like the the long story short which aikuwa that short in take like over uh, six years for that to happen because that I take a break from Young Gifted in Black after kila msee amegrow na kaanza kwa yeye mwenyewe nikaanza work on ku build career yangu because uh, even at that point the, before nikuwe octo ilikuwa hard sana ku richua wasee ku understand me what I can do and uh, wasee wenye zakamina as partners kusaidia whether they are donors ama other organizations that will be interested in arts because wa na kuna msee alikuwa anatujua wasa kuna that mabad boy tu fulani mtaani, so ilibidi ni take a break ili build kari yangu for 6 years, and once kari yangu ilipick up kuwa, wasisosa, on my na, na kawaida. Yani, wewe ni tofauti kabisa na wasanii wa wengine kutoka Kenya ama hata kutoka barani Afrika ambapo wengi wanajulikana tu ni kazi zao za muziki, lakini kama vile umesema hapo, kuna hizi kazi ambazo natoa kwa kusaidia jamii hususan vijana, kuwainua na kuwapa fursa. Nini ambacho kinakupa moyo kuweza kufanya hivi vyote na pia kuendelea kutawala katika hiyo tasnia ya mziki pia? I think naweza sema one nicause mi uh, nikigrow mtaani hiyo ndiyo kitu nilikuwa nataka mtu anifanyie. Unaona, nilikuwa na nagrow up nasema mbona hawa wasanii wakubwa wakubwa wasikujage huku watafute matalanta ndogo ndogo ama wasupporti vijana na uh, wanajua vizuri especially hawa wasanii walikuwa na claim wanatoka mtaani, wanajua vizuri ukitoka mtaani after high school kuna ninety per cent chances hau utaenda college whether umepassa ama umefail cause iuwezi afford ku afford kugo college na sisi tuna believe hakuna place yenye iko na talent anywhere in the world than the marginalized places, cause ina kuforce kukuwa creative ukigrow mtaani, na unajua jo utaipata job ya ofisi. You are forced to be creative, whether utajifundisha carpentry, utajifundisha kucheza ball, ama utakuwa na talent ya kuimba ama kuchora, na hiyo ndio kitu pekee utakuwa nayo. Now the problem inakuwaga aunaga opportunity hu, unaweza kuwa mnoma na uko tu ghetto so mimi hiyo time nilifili hivo, nilikuwa naweza rap naweza juu kila kitu, but hakuna mse, sijui producer, sijui anybody, na hakuna venye naweza toka mtaani na wasanii wakubwa, it's all about them venye tu umesema. Hata mpaka saa hii ukiangalia Kenya, wasanii wakubwa wote they are very selfish, it's all about them no, na, na, na, na, na, na, na tu unajua, mi kutoka place nimetoka mahali ka Kibera which bado niko na familia niko na makazi msuko, uh, hiyo bado ni home kwangu, bado naendaga huko, naona vijana wenye wako na njaa yenye mi nilikuwa nayo nikianza. The best thing naweza wapatia ama the best thing naweza give back to the community ni wakupatia opportunity na platform kutumia, hata kama wanaweza nitumia wakuwe bigger, that's why I'm there. Hiyo ndo reason mimi nilikuwa bless kukuwa sasa, Octo ndo wanitumie. So for me ni kitu nasemaga, hiyo ndo kitu nilikuwa nataka mtu anifanyie back then like ten years ago saa hii niko in that place yenye mi naweza fanyia mtu hiyo, mbona nisifanye? Tuweke mziki kando kidogo. Kwa upande wa kazi za jamii changamoto ni gani, hususan hapo mjini Nairobi, na kama ni Kibera mbako unafanyia ama kuna sehemu zingine ambazo unafanyia hapo mjini Nairobi na Kenya? Sahi nafanya inafanya sana, sana Kibera, Nyeri na refugee camps, so Kakuma, Dadaab na urban refugees. Hizo ndo area kadhaa nimefanya for the last five years. mm -hmm. Changamoto inakuwa gani cha zingine Grant, kupata grant zenye zina support art especially Nairobi. Mali hata serikali yetu i i value art. I value art sanii, bado tuko kwa ile era ya watu wanadhani mziki ni entertainment tu, hawaoni kama ni kazi, hawaoni kuna watu wamechorwa na hii mziki, kuna watu wanalisha familia zao, kuna watu wamenunua nyumba, kuna watu wamenunua kila kitu na hii mziki, bado wanaiona tu as entertainment, hawaoni kama kazi so hakuna enough resources yenye kwa invested kwa wasanii whether wa kuchora wa kuimba ama watu kucheza mpira na government, hakuna. So napata hata mimi kwa miradi zangu mingi like 99% zinasapotiwa na watu wanatoka nje. So kama Kenya sana sana watu wamenisupport ni embassy embassy embassy, America, the US embassy, uh, the German embassy, uh, the Swiss embassy uh, the British Council hawa ndo watu wamekuwa for the last like, six years wakimsupport na saa hii ndo ni umeanza kuwa sasa na uh, the Australian, uh, uh, community, uh, kwa sana, sana kwa hii trip niko kwa, uh, kwa hii mwaka sasa mm. Na hakuna uwezekano wa wasanii wenzako waje karibu ili we, wale ambao wanatoka katika maeneo ambao ni kama yale mazingira ambayo umetokea, ili mweze kuweka mikono pamoja na ku, kuona namna mnaweza mkajiinua na kuinua wengine unajua? Kufanya kazi ya jamii lazima kuoneza relate na hiyo community, si about kuwa msanii mkubwa na kushikana eh, unapata, kuna watu hawezi relate. Do you see about it, it's not a sexy thing. Unaona, si watu wengine wanaifanya juu ni PR, anataka aonekane anafanya kitu, ndio maana unarealize realize, hata wenye wamesema mimi, watu wengi hawajui about my uh, side yangu ya uh, vitu za jamii. Kwa ninakuwanga na page mbili ya Octopizzo: ni Octopizzo pekee, ni muziki pekee, na utaipata kitu ya foundation hapo na foundation ya foundation pekee, okay. Watu unapata saa zingine ukilita wasanii hata, ehe, kuna kitu nafanya hivi si mkuje, au wanataka wakuje, wapige picha, wakuje waonekane walikuwa wanasaidia. Unajua, ukisaidia mtu ifai useme, wacha ye aseme umemsaidia. So mimi niko na values zangu, ukifanya kazi na mimi, especially tukifanya vitu za jamii, is about the people, si about wewe, si wewe ukuje ujionyeshe hapa wewe ni mkubwa sasa. So, unataka kupiga picha uonyeshe watu unasaidia watu hiyo hata sisi tulisaidia na watu walitusaidia, hakuna mtu anajua aga sisi ndo wataja. Unapata mtu mwingine akugrow kwa komuniti kama yenye mi nilitoka. Sasa understand kama najunga, nasi tunazungumza na msanii mashuhuri kutoka Kenya, Octopizzo ama namba nani, kama unapenda ama pia. Tumeona kuna sehemu pia wanamwita ndiye rais wa geto nchini Kenya, ndivyo wanavyomwita pale. Tukigeuza sasa macho kidogo, tuangalie upande wa mziki, tuna kuna mengi ambao mashairi mazito mazito ambao ametoa wengine pengine ni kama unaenda kuweka wasanii wenzako wa wastaafu mapema. <laughs> Tukizu, tukianza tu mara moja kwa kwa rafiki ya Bwana Raburu, kuna tatizo gani kati yenu? Kuna aka tatizo? Unajua watu wajiwagia, kunaka tatizo. Shida ni aa, mi unajua kuna kitu inatogwa values of life. Naona kuna no, na, na kuna kama atuende, atu, kama mimi na wewe, atusikizani kwa hizo values Mi sina shida na wewe, ni ile tu hatuwezi, hatuwezi kaa pamoja. Imaanishi hata unaweza kuwa wewe si msanii, inaweza kuwa hata ni wewe. But nikaa naweza kutana na wewe tuseme tukunywe kawa mahali, alafu ni realize vitu wewe una care about, ama venye unaishi life yako ni ya uongo ama ni venye unaportray in a certain way, yenye mi venye nililelewa na mama angu, I can only be me, siwezi act kuwa mtu mwingine. Alafu kuna time kitambo I think tukianza kurafika bado tuko huko ma British Council tulikuwa na mvutano, alafu kuna mahali alitaja mtu wa familia yangu, alitaja alifanya thing alifanya distracts sikumbuki ni when, uh, alifanya distracts but akataja I think mpenzi wangu at that point, ama madam wangu at that point. Na sasa unajua, mimi nikiwa msanii na sema kawe ni msanii, kama uko na beef na mtu ama una nini deal na huyo mtu, kuna haja kuleta sijui mama yake bibi yake mtoto wake nani kama niko na shida na wewe niko na shida na wewe. Six story ya kutafuta vitu zingine ndogo ndogo, so ukiona mtu mwenye mwenyee akobadala, so yeye mwenye anaanza kutumia bibi yako, sio watoto wako, huyo ni mti ni, ni, ni mimi sina hata time ya kwenda kwanza kufikiria juu ya mwanaume sina hiyo hiyot. Ni mwanaume tunakutana mtaa tunagongana mtu anapigwa na inaisha, watu wanaendelea na maisha yao. Na pengine pengine, tuweke ngumi kando kidogo, pengine tuweke ngumi kando, tuzungumzie muziki zaidi. Tunaona vibao <laughs> vipi ambavyo umetoa, kuna vingi, na kila ambacho unaona kina kinafanya vizuri zaidi ni ile TBT, ni ya zamani kidogo, lakini bado ina ina mvuto na. uh-huh. si, si kawaida kwa siku hizi kuona mziki ambao umefanywa kitambo kidogo kuendelea kuwa na na, na mwamko na wakiweka sehemu yoyote, mara moja watu unanyanyuka una na na kutingika. Unafikiriagaje kwamba niki, nikiandika shairi hili ama wimbo huu u, uta, itadumu kwa muda mrefu sana? for me, na ngoma, TBT sana. Kuna TBT, ni zile ngoma nimeeleza, ukiandika ngoma ile, uandiki ngoma tunataka ikuwe hit, unaandika ngoma ni lifestyle. The lifestyle haiishi, hiyo ndo know, maana bado unasikia eh watu wanasema sisi watu wa 90, sisi watu wa 80, sisi watu wa 70. So ukiandika ngoma in a way of lifestyle, then unaandika ngoma just ikuwe hit song. So unapata TBT, ni about Thursday. Hakuna siku hatutaikuwa na Thursday, hakuna siku tutaikuwa na Thursday. Inaonyesha kila Thursday hata kutakuwa na Thursday hata kama sisi tutakuwa hapa mm. watu bado watakuwa na relate. Unaona, so ukiandika ngoma na lifestyle, eh, same tu ngoma kama banko tuch, ilikuwa lifestyle, lifestyle ya watu fulani wenye sazini wako na pesa na wenye wana pesa, na kwa hii maisha yote, kuna watu na pesa na watu awenye pesa. So hiyo itakuwa there for so long but ukiandika tuseme ngoma about viatu fulani, hiyo viatu itaisha fashion tutakuwa na viatu vingine, so tunataka kuimba about hiyo viatu vingine. Ukiimba about nguo, kiimba about gari yenye unapata siku hizi wasanini, about gari, nyumba, nguo, wanawake. Kila siku kuna mwanamke anazaliwa mzuri kuliko mwingine, so tutaanza kusifuu mwingine. But ukiimba about lifestyle, ukiimba about vitu watu wanago through every day, hiyo ngoma haiishi, the longevity of hiyo song aiziisha. Mm -hmm. Sasa mm, mimi kila time nikikaa chini nafikiria, nikiandika nasema okay, nataka na lifestyle this time naipangia so na na, na, na vizuri na. Tunaona umefanya video nchi tofauti, kuna uwezekano Australia nayo we ionekane katika video zako za hivi karibuni? Eh, ndio sahii niko hapa napanga, hata nilikuwa nafanya research leo ya nilikuwa hapa Instagram nafanya research ya videographers sofajapata, lakini ngoma nyingi na nataka nishutuku kwanza, napenda huku Adelaide sana. <laughs> <Kisa leo kustari. laughs> Ah, mtu hupenda pale ambapo ameona pengine kuna sehemu zingine uh -huh. nime-nimeenda Melbourne, nimekuja Adelaide, nimeenda Perth na kwa hizo mtaa tatu bado napenda Adelaide. Adelaide inakukumbusha Kibera kidogo inanikumbisha home. Iko na home fulani haina kelele nyingi uh -huh. Ametulia. so, mimi napenda spend big cities, yeah. si, nimetembea hizi big cities kaa zote New York, LA, Central, Paris, na hmm, roho vera ni chaos pia, the same so inani inani calm down, inafanya unakuwa creative, unaweza kuwa creative hapa more than anywhere I think. Kando na utafiti wa wale ambao watakutengenezea video, tunaona kwamba hmm, kuna sherehe kubwa ambayo inafanyika ya weekend hii amba, lakini yeah, ime, imekuwa kwa zaidi ya wiki kama muda wa wiki mbili hapo mjini Adelaide kwa jina la Sana Festival. Hapo unashirikije katika hiyo uh, sanaa Festival mwenyewe? So, kwa sana festival, na shiriki kama performer so hii weekend ni Saturday 24th 23rd, nitakuwa na perform uh, na beside that pia nilikuwa ni nafanya vitu za foundation, so nilikuwa nafanya talks kwa nifanya talk kwa ni University of Australia, South Australia hapa, alafu na mm -hmm, kutana na wasi wenye wako in the same field wenye wako interested in supporting art supporting sports, alafu kuna kitu mpya sahi pia enye na affect sana vijana uko home na ni about mental health na depression, ni kitu very new especially kwa watu wa Kenya ku talk about, cause ni very taboo ku talk about mental health. So hii ni something pia na mitu watu wenye wako huku, wenye wako na more expertise, na kutana nao, kuona venye tunaweza, kama tuna partnership yenye ni kirudi mtani, ama kuna vitu naweza soma kutoka kwao, kuna venye naweza jielemisha kutoka kwao. Sahii foundation yangu iko so big in mental health, but uh, tunataka kutumia usanii uh, ku address mental health so how can we use art to address mental health? So inovi you know, vitu nafanya saa hii so hata besides uperform performance ndiyo the big thing on Saturday you ndiy the main event, but during uh, weekday themazy siku zingine ni-nikotuma ni mkutano mkutano na watu tofauti, wenye wako in the same field wenye wako interested ku kupartner na foundation kama unavyojiunga nasi tu. Unazungumza na, na, na, na msanii Octopizzo kutoka Kenya, ambaye kwa sasa yuko nchini Australia hususan mjini Adelaide ambako amekita kambi pale, na anasema kwamba hatoki habanduki pale, ndio itakuwa makao sasa, itakuwa ni makao makuu ni kibira na pale Adelaide. Na tunamkaribisha tuzungumze kwa undani kidogo kwa upande wa mziki wako nini haswa ambacho ungependa kukumbukwa nacho? Na pia kwa kazi ambazo unafanya kolabo, ni kama si nyingi sana ambazo umefanya, lakini zile ambazo umefanya zimetoka kabisa na, na uzito mkubwa. Tukizungumzia ile kazi ulifanya na vijana wakimbizi kutoka Kakuma, kuna wengine ambao umefanya nao ambao si majina makubwa sana lakini nyimbo imekuwa kubwa kuliko vile jina ya msanii ambao umeimba naye. Kabla useme kwamba nitafanya kazi na mtu fulani, ni vitu gani ambavyo unazingatia kwanza? Kwanza uh, mi nikitaka kufanya kolabo naangalia story ya huyo mtu, naona, naangalia nidi yake. Mi sifanyagi kolabo hati uh, wasani, nanifanya kolabo na msani mkubwa, nikuwe na ngoma kubwa. Naangalia talanta kwa huyo mtu na naangalia story yake na naangalia nini, yeye kama mtu ana stand for nini, naona no, kuna watu na respect pia kuna watu wako na talent, lakini hawana heshima kwa wewe kwa au wenyewe hawana heshima kwao, hawajirespect, hawajui ni nini wanataka so ukiuliza msanii sa, unataka kolabo, mbona unataka kolabo nami? Kama huwezi nijibu hiyo swali, kama ati nataka tu kolabo na wee, kama the fact ni kuuliza mbona unataka kolabo nami, mbona usipige kolabo na mtu mwingine. Unaona kama una hiyo jibu, hatuwezi piga kolabo cause mi sifanyagi kolabo hizi za hype. But eh tufanye kolabo na nanii, ikuwe moto. Naangalia gajani yako, naangalia ni before nifanye naye kolabo nini, ume umekuwa ukifanya for the last let's say three years before, na umefikaje hapo mahali huko na una aspire kukuwa nani after hii kolabo so vitu kaa hizo but mi sikuwa gile ati inapiga kolabo na watu wakubwa nini kwa hii usanii mi sikenye ntamaliza kitu nataka kukumbukua nayo si ngoma nataka nikumbukue na kazi zenye nilifanya nataka nikumbukwe na vijana wenye niliinspire nataka nikumbukwe na ule kijana alikuwa mtani akani watch ikamuinspire kukuwa better than alikuwa ikamuinspire kuacha kujidharau kuwa anatoka geto. Nawezi kuwa the only reason mi hata mi usafiri nikishutu video kila mahali, one cause, natakaga ule boy wa mtaa mwenye hata wai kuwa na bahati kusafiri anaweza watch oh, video yangu, naseme hivi ndio Australia kunakaa, hivi ndio Los Angeles inakaa, hivi ndio Ujerumani inakaa. So akifanya bidii anasema, kama huu boi wetu wa mtaa alifika hapo, mi nataka kwenda hapo pia haikuwagia tena shutiki video kwa hizo area, juu na niko na pesa ya kushutu huko, ni napeleka watu wangu tua through my videos. Hiyo ndo maana hata ni shutu wapi bado naimba na Kiswahili. Hata ni kwa Beverly Hills bado naongea Kiswahili na Sheng, mbona kwa zinataka huyo mtu kijana ako mtani ajue si lazima uimbe na kizungu. Kizungu si language yetu, and English is not a measure of intelligence. Just kwa mtu anaezemba na kizungu maanisha anajua mingi, kujua maanisha ni mjanja kuliko Unaweza imba na lugha yako ya mama na ufike huko Paris, ni wewe ujiamini na ujue ni nini unafanya mm. na nataka nikumbukwe kuwa nilijiamini. Nataka nikumbukwe kuwa nilikipit real to my roots na ikanifikisha mali niko na, inamaanisha kawe ni kijana na unatoka ama wewe ni msichana unatoka hizo area yenye mimi natoka, usijai sema ati mimi ni mtu wa ghetto, hakuna kitu naweza fanya, inafaa challenge kwa kuwa unaweza kuwa mtu yoyote unataka kwa hii dunia as long as nam work, na, na, na katika siku za hivi karibuni ama siku zijazo wa mashabiki pamoja na wale ambao wanafuatilia kazi zako wanastahili kutarajia vitu gani? Ah, kwanza leo leo leo leo naangusha ngoma mpya nikiwa huku Adelaide, yeah, so juu ya time difference na nangoja watu wamke huko Kenya. Unajua hata nikiwa huku bado watunafanyia kazi ni wa Kenya so, <laughs> so, yeah. Bado siwafanyii kazi bado. Kwa inawezekana tupate yeah, so, kionjo mapema kidogo ama vipi? So audio itatoka saa mbili asubuhi Kenya time. Ndio. Alafu video itadrop saa nane Kenya time. Kwa, kwa nini vyote hivi si saa nane? Maana najua unape, unapenda namba nane sana. So audio inakuwaga, unajua saa mbili ni 8 a.m. bado. Aha, kwa kwa kimombo ha? Kwa kimombo ni 8 a.m. Alafu unaipatia 8 hour difference, saa, saa nane. So imepangwa hivyo. So between 8 am na 2 a. na 2 pm hiyo ni masaa nane na hiyo uh time -huh. Nafanya hivyo cause nataka watu wa download ngoma kutoka iTunes. Ndio, ndio. So wakisha download ngoma, washaanza kuwa familia na ngoma sasa, ndio unawapatia video. Aha. uh -huh. na kwa wale ambao uh -huh. tuko hapa, kuna uwezekano tuwape kionjo kidogo tukiingia hewani mara moja, nao wasikie ki-kionjo, ita, ita, ita, ita, sauti itakuwa namna gani, wimbo utakuwaje, mashairi pengine msanii moja mbili nyinyi mtangoja tumwezitangulia <laughs> wa Kenya twezi kubali uh -huh, mtangulia wa Kenya. Aa, huduma uanzia nyumbani watu, kwanza watu, watu, tayari mko mbele sana na kila kitu. Watu wa Australia mko mbele kwa masaa, mko mbele kwa kila kitu kituo, so, ongozeni tu mkwe pamoja na Wakenya kwa hii mtaa. Asante sana. Pengine kwa kumalizia ujumbe kwa vijana ambao wako katika njia panda kwa sasa, huenda wamemaliza mm, masomo ama hawajamaliza, lakini kile ambacho wanasomea pengine si kile ambacho wanahisi kwamba kitawasaidia katika maisha yao. Na wazazi mm, kunakuwa na changamoto kwamba mzazi unajua, mzazi wa Kiafrika mara nyingi kitabu ndio maisha, bila hiyo hakuna uwezekano wote. Ujumbe uh, kwa wote wawili ni gani? Maana wewe ni mzazi pia mi mtu mnyama na especially tuseme kaa huko Australia saa hii nawe ni Mkenya. Kwa sema kwa niki mitu wa Kenya wengi sana na wenye wako huku wengine wanasema warudi om, wengine watarudi om but Kenya naweza sema the end of the day, si saa mali umetoka, hiyo ni kitu important whether we ni rais, whether uko na job poa, whether huna job, the only thing enye itakuinspire ita the most ni mali umetoka, more than even shule Unaweza enda hizi shule upate hizi madigri Kenya. Kuna watu wengi wana madigri na wana kazi. kwa unafanya course, una ona, eh, course yenye unaona, nilianza hii course lakini naona ni kama itanisaidia. it's never too late to change no, no. Naona I think mi nikiongea kutoka mali si tunatoka, especially Kenya kuna tunakoga na difficulty ya communication kutoka gana, na wazazi wewe na mzazi like, mzazi na watoto wake most of the time hakunaga communication poa, but hiyo ndiyo kitu the only thing tunaweza build ndo wazazi wetu watu understand ni communication, because si tunalelewa ile design, baba yako na mama yako kenye wamesema ni final, lakini so unapata huku uzunguni, unapata mtoto na wazazi wake wanakaa chini wanasema, ehhe, unajua milkwa nlkna aa nataka kuwa daktari, lakini nimeanza kufanya hiyo daktari, nimeona si kenye nataka, nataka kuanza kuchora watu tatu, ama mi nataka kuanza kucheza bol. So unapata wazazi wake wanaangalia, wanaangalia kusema hiyo ndo tunataka haya, twende hapa basi art school ujifundishe hii ama twende hata tuangalie ki academy uende huko. Lakini hata kama unafanya hiyo academy unafanya mpira, si basi usome hizi vitu mbili tatu kidogo, ukwe tu na pepa. So, unapata kuna communication between wazazi na watoto in the western world. Sisi hatuna hiyo. Hata mimi mwenyewe nikianza usanii nilifukuzwa home na aunt yangu, na unajua sikuwa na wazazi hiyo time. So at least nilikuwa nafanya tu kenye mimi nataka but niko sure hata mzazi wangu angekuwa aonge support usanii wangina mbeye ni nini juu mimi tusemekaa, baba wangu walikuwa nataka nikuwe either daktari ama mwalimu. Kuzizo ndo au time yao wakigrow, au ndo watu walikuwa naona wako na pesa. Walimu ndo walikuwa na pesa, daktari ndo walikuwa na pesa. But unapata sawa, unafanya usanii sasa, zingine unatengeneza domob kuliko mwalimu ama daktari, but wazazi hawaonagi wa hiyo. So unless kuna communication, ili unaambia mzazi wako, unajua hii kazi ina pesa kuliko hata wadaktari ukiifanya vizuri, ama nyinyi mkinisupport vizuri na hizi vitu, nataka naweza fika hapa. So it's all about communication. So kawe ni mtu mdogo hapa hivi, najua si wote tuko na wazazi mwenye anakuwa street, amelipa fees, nataka hii, it's all about communication. Ka at least ukishafika eighteen years we ni mtu mzima, unaweza ambia madha yako ama buda yako fale, nataka tukae chini tuongee kwanza, watakurespect sana, if specially unatoka Africa, ukiambia mzazi wako ama mamaako ati hey, eh kuna vitu nimekuwa nikifikiria, nataka mimi, wewe na madhe tukae chini tuongee, tuonge, akasema hey, kijana, communication. Ah, maneno mazito tena na ushauri mzito sana bwana Octopizzo, asante sana, na kama vile ungesema katika mashairi yako, noma ni watu hawazungumzi wa ama hawajadiliani wajadiliani watu wajadiliani. Asante sana kuzungumza nasi na kila la heri katika kazi ambazo unafanya kwa upande wa foundation pamoja na upande wa usanii, asante sana nam. Huyo ni msanii Octopizzo kutoka mjini Nairobi, akizungumza nasi kuhusu kazi zake ambazo anafanya kwa upande mmoja kama msanii wa mziki wa hip-hop, na kwa upande mwingine kama mtu ambaye anafanya kazi ya kusaidia na kuinua vijana katika jamii, kama alivyozungumza hapo awali, akizungumzia zile kazi ambazo anafanya kupitia Octopizo Foundation ambayo hutoa msaada kwa vijana katika maeneo tofauti nchini Kenya, na anaendelea kufanya kazi hiyo pamoja na kujumuisha mziki wake katika kazi zake. Mengi zaidi kuhusu makala haya waza kupata taarifa hiyo kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au, mkwaju Swahili.