Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Naam, tunaendelea na mazungumzo na baadhi ya Warundi ambao wamehudhuria hafla ya kukabidhiana mamlaka pamoja na kuweza kuzungumza kuhusu jamii yao. Pengine tunaweza kuuliza, hiki ni kama kitendo cha kwanza ambacho kimekuwa katika jamii ya Warundi kuweza kukabidhiana mamlaka katika njia ambayo imefanywa na utaratibu ambao umefanywa. Kwa upande wako maoni ni gani kuhusu kile ambacho umeshuhudia na ni kwa nini hafla kama hizi hazikufanyika katika miaka iliyopita? Hapana, hii ilikuwa haiko Uh, tulikuwa hatuna pesa kwenye Burundi, an yani community walikuwa hawana pesa. Walijaribu, mimi nilikuwa vice president, sisi ndio tulianza, lakini tulijaribu kutafuta pesa, hatukupata funding, lakini leo wako na funding, lazima wapishane vizuri yeah. Na katika masuala ya jamii kunakuwanga na vitu tofauti ambavyo vinavuta watu huku na kule na jamii ya Warundi kwa muda mrefu imekuwa inatikiswa na ile migawanyiko ndani yake. Ni nini ambacho kimesababisha hali hiyo, na ni hatua gani ambazo umechukua kama viongozi kuweza kuisha kwamba umoja unarudia katika jamii? Ah, wakati wa, wa mbele ilikuwa matatizo ya ukabila Warundi, um, walikuwa wanasema huyu ni Mtusi, huyu ni Muhutu. Watusi waliua Wahutu, Wahutu waliua Watusi. Sasa ile mkerogano ilikuwa kati yao, njoo walikuwa hawajaelewana aja. Ikakuwa na ingine, aa, kuko Warundi walitoka Tanzania, lakini walikuwa wajui kama Warundi wako hapa, tulikuta hapa kama walikuja kusoma kama walikuja kiingia kivipi, akifika hapa anajitetea nabaki hapa. Wao walikuwa hawawaamini walikuwa wanaamini wenyewe walikuja kama wakimbizi hapa Australia, lakini naona hiyo kwa hii miaka mingapi, naona kama vimeisha. Hawa wamechukua mamlaka, watatawala vizuri Burundi. Ni community juu wakijitia, ukiwa kiongozi, kila siku ni lazima ujishushe. Ukijishusha utapata watu, lakini ukipiga kukifua, unasema uko kiongozi, hawezi kujishusha, lazima uta vitakuwa vinakorogana. Kila siku ni lazima kiongozi ajue kama mteja mfalme. Kama unauza biashara, kama hujaelewa kama mteja wako ni mfalme kwako, hautapata soko. Ni lazima na wao wajue kama wanatumikia watu, wajitie kwa watu, ni yani. Na kipi ambacho umejifunza katika muda ambao umekuwa katika jamii hii kwamba ambacho unaweza ukachangia na viongozi wapya, kwamba mkichukua hatua hii, matokeo yake yatakuwa ni haya? Ya, kenye najifunza katika jamii ii, kitu cha kwanza kama kiongozi ni kujishusha. Cha pili ni kujua wale, wa, wa, wale wenyewe hawawezi wakaamini kwamba mtu kama kiongozi anaweza kwenda kuwatembelea. Kuna mtu kama we mtangazaji unaweza kutembelea kama Rosalia eh, mimi nashangaa kweli Godana anaweza kunitembelea ile ni kitu moja, itawasaidia kuvuta watu, kwa kuwa kila mtu yeyote atakuwa na shangaa, je, huyu anakujaje hapa kwangu? Wafanye vile wajikaze, wa, wa kuwatembelea, waone kama hakuna conflicts, waone kama wako pamoja, itakuwa vizuri sana. Tunajua kwamba kila utawala ukiingia mamlakani inakuwa na vitu vingi kwenye ajenda ya kazi. Wewe kama mwanachama wa jamii, ni kipi ambacho ungependa kuona kwamba Kamati hii inatilia maanani na inawekea kipaumbele kwa upande wako? Mimi kwa upande wangu, unajua mimi niko kipande cha graped, niko mgraped na ni kitu kitu chenyewe wanaweza wakafanya kuwa na watu. Tuna warundi wenyewe hawajui hataya mambo kama yanafanyika, hawako hata ku, ku WhatsApp wajue kinachoendelea ni nini ni lazima wajibu ni wao, waende wakawatafute wale watu, ili wakuwe na mahusiano. Kuna watu hawajui Kiingereza, wanahitaji msaada kutoka community. Kuna watu wana, nyumba ya government, wanahitaji msaada wa wa viongozi. Unasikia, unaweza ukatoa ripoti leo, mwaka unaisha nyumba wajaja kutengeneza. Sasa kama uko kiongozi ukishajoweana na, na mimi lazima nitakuwa nakwambia kila siri na wewe utanisaidia, na kwanza sijui lugha ya hapa yeah. Lugha ya hapa iko ngumu, kuko wengi hawajui. Na ujumbe kwa jamii kwa upana ni, ni upi, wakati mnaendelea na uongozi mpya sasa? ya Yeah, ujumbe naweza nikawapatia mimi kwa upande wangu, sina shida na, ni lazima tuwaunge mkono waone kama tunaenda sambamba, si wote tuko pamoja kama tujawaunga mkono watakatika nguvu juu ni viongo, ni wako viongozi juu yetu. Tukikuwa tunawaacha tunajitenga nao, hawatafanya kitu. Sisi ndio tunawaweka kwenye mamlaka, ni lazima sisi ndio tutawafuatilia waendelee kuwa viongozi na sisi tuko pale. Hmm. Asante sana kwa kuzungumza nasi na kila laheri katika harakati za kuleta pamoja jamii yetu. Asante sana mtangazaji, Mungu akubariki. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au mkowa ji Swahili.