Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi Migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au mkoaju swahili. Kiongozi wa upinzani Antony Albanese ameelezea uamuzi wa serikali ya shirikisho kunyang'anya wafanyakazi wa huduma za malezi ya watoto malipo ya jab kipa kama swala la ajabu. Serikali ilitangaza jana Jumatatu juma Juni 8 kuwa sekta hiyo itapoteza mfumo huo wa ruzuku ya mshahara tarehe 20 Julai. Waziri mkuu Scott Morrison kabla alikuwa amesema kwamba mradi huo utaendelea hadi Septemba kwa kila mfanyakazi Bwana Albanizi amemshutumu Bwana Morrison kwa kuvunja ahadi yake, na amesema hawa ni wafanya kazi muhimu, wanastahili heshimiwa na, na hawajaipata kwa serikali hii kuwachagua waondolewe kutoka mfumo wa job keeper kabla ya mtu mwingine, kwa kweli ni ajabu. Na tukiendelea na makaamaomwandalia serikali imezindua kampeni mpya ya umma ya uelewa wa ubaguzi wa rangi kwa ajili ya kuwasaidia waathiriwa wa visa vya ubaguzi wa rangi kuelewa haki zao. Kampeni hiyo kwa jina la Stop Public Threats, au kuzuia vitisho vya umma, inatoa uelewa wa sheria ambayo inafanya iwe kosa la jinai kumtisha au kumchochea vurugu dhidi ya mtu kwa misingi ya rangi, dini, jinsia au ujinsia. Sheria hiyo iliwasilishwa jimbani New South Wales mnamo mwaka elfu mbili kumi na nane na sheria hiyo inatoa adhabu ya kifungo gerezani cha hadi miaka mitatu kwa wahalifu Max Pickman ndiye mwanasheria mkuu wa jimbo la New South Wales. Amesema COVID 19 imeibua visa vingi vya ubaguzi wa rangi na Uh, uh, amesema, tumesikia ripoti za visa vya ubaguzi wa rangi ambavyo vimehera katika janga hili. Tunataka hakikisha kila mtu jumba anajua hakuna sababu yoyote kwa ubaguzi wa rangi au vurugu, na huwezi tumia kivuli cha janga hili kushiriki katika tabia za ubaguzi wa rangi au vurugu. Tunataka hakikisha kuwa watu wa wanajua haki zao za kisheria na kama wanahitaji ulinzi wanaenda kwa polisi na kuripoti visa visivyokubalika. Na katika taarifa zingine, uharibifu mkubwa umeripotiwa katika jimbo la magharibi Australia, wakati dhoruba yake ya mara moja kwa mwongo imefikia mwisho. Jimbo hilo limekumbwa na dhoruba, mawimbi ya juu pamoja na upepo wenye kasi zaidi ya kilomita 130 kwa saa baada ya kimbunga manga ama kugongana na, na, na baridi kali. Takriban idadi ya nyumba elfu sitini na mbili zilipoteza umeme kwa muda wa siku mbili na takriban nyumba elfu kumi na moja bado hazijarejeshewa umeme. Fabio Toscano ni mpishi, alikuwa kazini katika kitongoji cha Bedford mjini Perth wakati jengo jirani lilibomoka na kuharibu migahawa kadhaa. Alipozungumzia suala hilo, bwana Toscano alisema kwamba na hisi huzuni kwa watu hao kwa sababu inaonekana kama watafungwa kwa muda mrefu, na tayari wanahangaishwa na vitu kama coronavirus. Natumai jamii itawasaidia. Bwana Toscano aliongezea. Uendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS. Kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika taarifa za kimataifa, tukianzia kule Marekani ambapo George Floyd, Marekani mweusi mwenye umri wa miaka 46 ambaye mauaji yake na polisi mweupe yamekabadilisha kuwa picha ya ulimwengu ya mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi na no ukatili wa polisi atazikwa leo mjini Houston, Texas ambako alikulia. Waombolezaji wengi walitengeneza ishara ya msalaba wakati wakikaribia jeneza la Floyd lilokuwa wazi katika kanisa li the Fountain of Praise mjini Houston, jimbo la Texas, kutoa heshima zao za mwisho, wakati wengine wakipiga magoti au kuinamisha vichwa kwa kumwombea kimya kimya mtu ambaye amekuwa ishara ya karibuni ya vuguvugu -vugu, la kupinga ubaguzi wa rangi Marekani. Hafla hiyo ilikuwa ya mwisho katika msururu wa hafla zilizoandaliwa na za kumwaga bwana Floyd. Hatazikwa leo katika mazishi ya faraha kando ya kaburi la mama yake nyumbani Houston, ambako ndiko alikokulia. Wakati huo mjini Washington, wajumbe wa chama cha Democratic walipiga magoti na kusalia kimya kwa dakika nane na sekunde arobaini na sita muda uliotumia polisi mweupe kugandamiza shingo la Floyd akitumia goti. Tukiendelea taarifa zingine, ambazo tumeandalia nchini Tanzania, mwenyekiti wa taifa wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA, Freeman Mbowe, amevamiwa na kushambuliwa na watu wasiojulikana wakati akirejea nyumbani kwake jijini Dodoma. Msemaji wa CHADEMA, Tumaini Makene, amethibitisha tukio hilo ambalo lilitokea usiku wa Jumatatu. Akizungumza na shirika la habari la BBC, Bwana makene alisema Mbowe kwa sasa anapokea matibabu. Katibu mkuu wa Chadema John Mnyika amevieleza baadhi ya vyombo vya habari nchini Tanzania kuwa shambulio hilo lina sura ya kisiasa. Mnyika hata hivyo, amesema kuwa taarifa zaidi zitatolewa baadaye. Shambulio dhidi ya Bwana Mbowe linakuja siku moja baada ya mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania Tundulisu kutangaza rasmi nia ya kuwania urais kupitia chama cha Chadema. Septemba mwaka elfu mbili kumi na saba Lisu alishambuliwa vibaya kwa risasi jijini Dodoma na kulazimika kupelekwa nje ya nchi kwa, kwa matibabu. Tukivuka mpaka, tuelekee nchini Kongo ambapo Umoja wa Mataifa umetoa dola milioni 40 kusaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kukabiliana na maambukizi mapya ya ugonjwa wa Ebola pamoja na majanga mengine ya kibinadamu kutoka kwenye mfuko wake wa msaada wa dharura. Kuzuka tena kwa maambukizi ya ebola kwenye kijiji cha Mbandaka kilichoko kwenye jimbo la Equateur ni wiki moja iliyopita, kimedumaza matumaini ya kugandamiza janga hilo huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Zaidi ya watu elfu mbili mia mbili tayari wamekufa nchini humo tangu kuzuka kwa ebola kwenye majimbo ya Ituri, Kivu kusini na kaskazini mwezi Agosti mwaka elfu mbili kumi na nane. Wakati hayo yakiafirifiwa, misaada ya kimataifa ki imekuwa ikipungua nchini humo. Umoja wa Mataifa unaamini kuwa hatua yake ya kutoa dola milioni 400 za dharura itachochea wafadhili wengine wa kimataifa kutoa fedha zaidi kwa DRC. Kufikia sasa umoja huo umepokea asilimia 13 pekee za msaada wa dola bilioni mbili zilizohitajika mwaka huu. kuendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migharano kwa sasa, tukielekea moja kwa moja katika viwanja vya michezo, tukianzia katika mchezo wa AFL ambapo aa, ameripotiwa hapo awali ni kwamba mahasimu wa jadi watakichapa ligi kuu ya AFL itakaporejea tena dimbani baadaye mwezi huu. Wachezaji hao walikuwa katika mapumziko ya lazima kufuatia kuibuka kwa janga la COVID 19 na kwa sasa ligi hiyo ilikuwa imechezwa tu katika raundi mbili peke yake, na sasa ni kwamba hali itarejea na kupunguzwa kwa ligi hiyo kuwa pengine mizunguko kumi na saba ya mchezo huo. Collingwood watakichapa dhidi ya Tigers, Geelong Tigers pamoja na Geelong nao wataenda kuvana na Hawthorn, wakati Adelaide, dabi ya Adelaide itaashiriwa katikati ya Adelaide, Port Adelaide na Adelaide Crows, mechi ambayo bila shaka inatarazamiwa na wengi katika ame, siku chache zijazo hususan ikiwa ni tareh 11 Juni ambapo mechi hizo zitachapa chi mbili zikiwa ni kati ya na na Cross na Port Power wakikichapa tarehe 11 Juni ambapo sasa mchizaji, mshambuliaji wa timu ya Tigers Richmond Tigers, Jack Yatiirac amesema kwamba ni vizuri kurejea kambini tena kuandaa mechi hizo na ilikuwa yeah, yeah, and... ilikuwa vizuri sana, ilikuwa vizuri sana kurejea tena kambini kama timu na bila shaka tumeweza ku, kujianda kuanza msimu tena na kuendelea kurejea kambini tena na kuweza kucheza kushirikiana pamoja na kugungana tena kama ilivyokuwa kawaida. Tutaenda nje na kuweza kufanya kile tunazalo katika msimu utakapoendelea tena msimu huo, kama vosema, apo wali umepunguzwa kwa raundi kumi na saba ama michezo 17 kama unapenda, ya nyumbani na nje ya nyumbani, itakapoanza tena hapo siku mbili zijazo katika mchezo wa NRL. Timu ya Canterbury Bulldogs ilikuwa timu ya mwisho kuvaana na St George Illawarra katika mzunguko wa mwisho wa mechi ambazo zilichezwa hapo jana, na vijana wa Bulldogs walionyesha umahiri wao kwa kuwalisha Dragons kwa magoli 22 kwa mbili ikiwa ni ushindi mwingine ambao timu imejipa, pamoja na kichapo kingine ambacho Dragons amepata, hali ambayo amemweka mkufunzi wake Paul McGregor hatarini iwapo ataingia katika mkutano wa bodi wa timu hiyo tarehe 16 Juni. Haijulikani iwapo atapona kalamu ama ataweza kupiga kalamu na kuondoka na hapo basi Timu hiyo ya St George ilawala kumtafuta mkufunzi mwingine. Katika mechi za kirafiki kabla ya ligi kuu ya Tanzania bara kuanza, mechi zilikuwa ni za kirafiki zilizochezwa kati ya timu kadhaa. Ilikuwepo timu ya KMC iliyovaana na Yanga, um, Yanga Africans ama Yanga kama napenda, ambapo KMC iliwalisha Yanga magoli matatu kwa sufuri katika mechi ambayo ilikuwa ni ya kusisimua mno. Ha, pia vilevile vile ni mechi ambayo imeibua hisia miongoni mwa mashabiki wa yanga pamoja na kuweza kukerwa zaidi kutoka kwa wahasimu wao simba tuangazie <tune> hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa mjini sydney kwa sasa nyuzi joto ni 16.7 melbourne zikiwa ni 11.7 Brisbane kwa sasa nyuzi joto ni 17.5, Perth 24.3, Adelaide 9.4, Hobart ni 11.4, Canberra zikiwa ni 6.3, wakati Darwin nyuzi joto pale ni 27.9. kufika pundi misho taifa baada ya matumaandalia bakia nasi kwa makala mengine bwana kujia muda usio mrefu Unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.