Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, SBS. Uko na Migode Migerano tukaletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandao ni anwani kama kawaida ni SBS coau mkwa juu swahili. Kuna mengi tumeandalia, lakini kwa sasa tuangazie swala zima la uchaguzi mkuu nchini Burundi, na kufanya hivyo itabidi tupate msaada kutoka kwa wananchi wenyewe ni wananchi ama ni wenye nchi? Tutajua, tutajua, iwapo ni wananchi ama ni wenye nchi, tukizungumzia swala zima la uchaguzi mkuu nchini Burundi. Wanasema ni, wanasema ni wenye nchi. Kupitia mitambo ya simu tunaye bwana Elia ambaye <laughs> ni mzaa wa Burundi na vile, vile pia ni Mrundi, naye atazungumzia kile ambacho ameshuhudia katika kampeni za mwaka huu <laughs> wa uchaguzi, na vilevile pia tutazungumza na mhariri wa idhaa ya Kirundi bwana Mede ambaye yuko nasi katika studio. Ujambo. Jambo sana bwana Gode. Pengine tukaanza kwako na bwana Eli. Katika kampeni za mwaka huu, zimetofautianaje na kampeni zilizopita, na ni chama kipi ambacho umeona kwamba kimepiga hatua moja karibu ya Ikulu? Kwa kweli nikiangalia vile kampeni zimemalizika, zime na vile zimeanza, na nimeona kwa kuwa kwanza warundi wameelewa na wakajua umuhimu na vile desturi ya kupiga kura kwa sababu kitambo haikukuwa hivyo. Ukiangalia vile watu wamefanya kazi pamoja, watu wamekampen wame bila kuwa na shida yoyote. Hapa kukuwa mambo ya kuana ya, ya, ya, ya, ya, ya kama vile tulikuwa tumeshuhudia mambo kama hayo kwa miaka ile ambayo imepita, na kwa sasa uh, tumefurahia kuona uh, watu kutoka vyama tofauti wakifanya kampeni wakiishi pamoja kama ndugu na dada na wakiweka mbele e, e, nchi yao ambayo ni Burundi. Na tukiangalia kuhusu vyama zile ambazo zimefanya kampeni, naona ndd kuna uwezekano kuna uwezekano, tangu mwanzo ilikuwa inaonekana kuna uwezekano ndio itaweza kufika ikulu. Inawezekana sababu ndio ina hela zaidi na ina wafuasi wengi zaidi, ama ni kwa nini imepewa kipaumbele zaidi? Eh, si mambo ya hela, ni chama cha wananchi na wananchi wanajisikia ndani chama hicho, kwa sababu hakuna mtu yeyote ambaye ataweza kusema ameanzisha chama hicho. Chama ni wananchi wenyewe, wameenda pamoja wakasema tuanze chama hiki ili tupigane na tujue kama tutaweza kurudisha eh, demokrasia ambayo ilikuwa imekatwa kichwa wakati huo kwa miaka ambayo imepita. Kwako bwana Mede, unahisi hali ikoje? SDD imehakikisha kwamba itabakia pale katika Ikulu ama kuna matumaini kwa vyama vya upinzani ma mmoja wa viongozi wa upinzani mmoja kati yao sita kuweza kuiondoa SDD mamlakani? Uh, wale ambao kwanza wana wale ambao wamepewa kipaumbele kwenye uchaguzi hawa ni wako wa saba sende, ukijumuisha chama tawala yes. S -s saba ukijumuisha pia chama tawala sende day inaweza pewa kipaumbele, ukweli huo. Uh, lakini kuna pia Bwana Agaton Rwasa na yeye ambaye <coughs> na imeshuhudiwa kama na umati wa watu na imeshuhudiwa Uh, kam, kama uh, huwa yeye ndiye anapea changamoto kubwa the uh, uh, lakini uh, kwa ukweli huwa hapo mbeleni ilikuwa ilikuwa iliku, iliku, iliku, ikipita ikipitapita tu mtandaoni, ambapo watu wengi walikuwa nasema hata kama mtafanya nini, kura zimeshapigwa, kura zimeshasabiwa, tunajua mshindi ni nani. Lakini uh, kwa kweli hiyo ilikuwa ni porojo, haikuwa ukweli. Na kesho nafikiri wananchi wataamua nani ambao watakaopendekeza ili aweze a, pia ku, kupewa usukani wa kuwa rais kwa miaka saba iliyo mbele. Rugwasa an, an, anapewa nafasi lakini ukiangalia Sendede ilifanya kampeni zake toka mbeleni wakati walipoingia madarakani. Sendede ilianza kampeni wakati ilipoingia madarakani kila Uh, kila Saturday walikuwa wakienda kufanya kuna kuna kazi za mitaani walikuwa wakifanya kuna kazi walikuwa wakiita wananchi kufanya kwa kujenga uh, shule kadhaa kwa kujenga mahabara kadhaa kwa, kwa kufanya usafi kwenye mabarabara. So ukiangalia ilikuwa ni hali ya, ya, ya, ya, ya kufanya wananchi wawakaribie kabisa na, na kampeni hiyo, nafikiri imewapa nafasi na, na, na ili waweze kuimarisha kampeni zao kwa sasa lakini kusema sende tapewa nafasi mbele, nafikiri hapo tunaweza kuwa tumesema ni tofautiane tu kidogo na Bwana Elia kwamba hapo tunaweza kuwa tume, tume- tume- tumeweza kusoma barua ikiwa bado ndani aa, <laughs> ya bahasha aa. Nafikiri kesho wananchi wataamua nani atakaopewa kipaumbele nadhani Bwana Elia na mao, maono ya x-ray kwenye macho yake, okay. <laughs> <Yeah, t> <laughs> <laughs> kwa upande wako unahisi kwamba ni nini ambacho wananchi wa Burundi wanahitaji kwa sasa, ni tuseme ustawi wa kisiasa kwa kupitia chama ambacho kiko mamlakani kwa sasa, hususan wakati huu wa korona, ambapo wanasema kwamba Burundi hajaathirika pakubwa, kwa sababu ya visa vya korona ni vichache kule. Huenda pakawa visa ni vingi, lakini pengine taarifa ndio chache, lakini nini muhimu zaidi, ustawi wa kisiasa ama uongozi mpya e? Kwa kweli nikiangalia tangu mwanzo wa kampeni hii naangalia vile wananchi wenyewe wamejitokeza, kwa sababu misaada imekuwa imekatwa Burundi, kwa sababu wale wamekataa wakisema hawataki muhura huu watatu, muhura huo watatu vile umeanza e, umetokea watu wa, wanasema ni watatu lakini tulijua na wananchi wakaelewa wakaona ya kwamba ilikuwa ni mambo ya siasa ambayo ilikuwa inaendelea hapo kwa sababu kwa kweli, eh, ni mahakama ya Burundi ile ambayo inaangalia mambo ya mm -hmm, katiba ambayo imeamua ikasema, kwa kweli mzee huu ndio president ataweza kuwa amechaguliwa ndio na wabunge, lakini alikuwa hajafikisha wakati wa kusema eti amepeleka ame, ame ametawala ame muhula watatu kwa sababu wanahesabu kuanzia wakati amechaguliwa na wananchi. E, jambo lingine ambalo ninataka kusema wananchi wenyewe wamejitokeza kwa kul, kwa kuchangia uh, ili tupat tupate, uh, uh, tupate uh, election hii ambayo tunaenda kufanya wakati uh, siku, siku ya kesho. Na kitu kingine, hakuna mtu mwananchi yeyote ikiwa ni Mrundi ikiwa ni ni raia wa kigeni ambaye anaishi Burundi hawezi kuona pahali sendede. FDD imetoa nchi jamani, hata kama wewe ni kipofu Ukiingia Burundi utahisi na utaona, hata kama unapinga ukisema, eti wewe sijui hautaki kujua eh, eh, kazi ambayo imefanyika na kuelezea kazi yenyewe inajitetea, mfano, utaangalia... Aha. mfano. E, ukiangalia Burundi kwanza ilikuwa ni nchi ambayo wananchi walikuwa ukiwaangalia walikuwa na magonjwa tofauti Siku ya leo utatembea, utapata wananchi ndio magonjwa waja sende daji ya fukuza magonjwa, lakini wanapata matibabu, na hiyo matibabu wanaipata wengi wao wanaipata kwa, eh, kwa kwa, kwa, kwa bei nafuu. Ukiangalia vijana, watoto hawakukuwa wanaweza kusoma eh, lakini wakati sende de ambaye eh, eh, eh, eh, wakati imechukua uh, uh, utawala, wamejaribu wakafanya siasa ya kujenga masomo ili kila mtu aweze kupata pahali ya kusoma, na yule ambaye hana uwezo aweze kusoma pia. Jambo lingine la tatu ambalo nitaweza kusema kwa sendede. Sendede ni chama ambacho kimeonyesha kama kiko na umaarufu kwa nchi. Kwa nini? kwa sababu Burundi ulikuwa hauwezi kutoa eh, fikra zako kuhusu vile nchi inapashwa kuongozwa, na wale ambao wamejaribu wa wameona cha mtemakuni, kwa sababu utawala ambao umekuwa me, wa kitambo, tumeona les kuwa ni mtu ambaye amezaliwa leo, hajui nini imefanyika hapo kitambo. Kwa hivyo kuna mambo mengi ya kusifu chama hicho, kwa sababu kimejitokeza kikaonyesha kwamba kinakuja kuunganisha Warundi na warundi wote wamejisikia kwa chama hicho kama ni cha kwao na ni ukweli kwa sababu ni wao wamekianzisha hakuna mtu ameanzisha CNDD-FDD ni wao wenyewe wamesimama wakasema enough is enough hatutaendelea kuishi hivi kwa sababu sisi pia tuko wananchi na sisi pia tuko na tunapashwa kupewa nafasi ya kujenga nchi yetu so kwa hivyo wakati wamekua me, wameua rais ambaye amechaguliwa ya kidemokrasia ndadae, wananchi wote wamesimama wakasema mwisho ni huu, lazima mambo yabadilike. Kama si hivyo, afadhali sote kama tutakufa tutakufa, lakini yule ambaye atabaki aishe kwa Burundi ambayo iko na amani, namkabana junga nasi. Tunazungumzia swala so zima la uchaguzi mkuu nchini Burundi ambao utakuwa ni kesho, tarehe ishirini Mei mwaka huu, mwaka elfu mbili na ishirini. Ni uchaguzi ambao unafanywa chini ya kivuli cha janga la Korona na wengi wanasema kwamba je, ni busara ama ni swala la busara kwa serikali kuhakikisha kuruhusu uchaguzi mkuu kufanywa wakati kutakuwa na mkusanyiko wa watu wengi wakienda katika foleni za kupiga kura? Je, serikali inahatarisha maisha ya wakazi kwa madhumuni ya kubakia madarakani ama kazi lazima endelee, korona iwe isiwepo. Bwana Ahmed, swala hilo unazungumziaje? Uh, kweli kweli, uh, ulimwengu uh, umelalamika, sijui uh, hata viongozi vya shirika kuna wale ambao wamefukuzwa uh, tarehe kumi na tano uh, watu wamelalamika sana, lakini kile ambacho mimi naweza sema ni ya kwamba kile watu wanataka kusahau ni kwamba Burundi ni nchi huru. Na nafikiri ya kwamba uh, serikali ya Burundi haiwezi taka watu wake waangamie. Hilo ni swali ambalo watu wanaweza taka wana, wana kuto, kutofikiria, lakini si, si dhani ya kwamba Burundi inataka watu wake waangamie. Watu wamesema kwamba Burundi kuna ficha haito, haitoi maelezo kamili kuhusu ugonjwa huu eh, hawapimi watu kama vilivyo, lakini nafikiri kwa wale ambao wana, wana, wanafata Uh, idara ya, um, ya the health department Burundi, kuna zile uh, matangazo walikuwa wakiona hapa na pale. Nafikiri hata jana nimeona tangazo lingine ambalo linasema kama kuna watu kumi na tano uh, walioambukizwa wa, wa lakini kuna tisa uh, ambao walipona wali, wali, wali so nafikiri uh, kusema kwamba Burundi haiwezi pia nafikiri ni, ni kuzidi mpaka ni kuzidi mpaka, nafikiri kile ambacho tunaweza sema, tuamini ya kwamba serikali iliyopo itaweza kuchukua nafasi ili waweze kupigana na, na, na, na, na janga hili la korona, sababu kuna sehemu iliyowekwa kando ya, wa, ya, ya wauguzi wa, wa korona. Uh, kuna wale ambao pia wanapewa matibabu na kuna wale ambao wamesha pona, kuna wale ambao na, na hadi wa leo Uh, kuna yule mmoja ambaye amesemekana kwamba amekufa. Uh, ni mtu ambaye alikuwa na ugonjwa mwingine awali, lakini uh, dakika za mwisho mwisho akakuta kumbe alikuwa amepatwa na korona, lakini kifo hicho kilitokea na korona. Nafikiri uh, waziri wa waziri wa afya alikanusha kwamba kifo chake hakikutokana na korona, ya kwamba ilikuwa ni hayo magonjwa mengine alikuwa nayo. So kwa saa hii ambayo tunazungumza, nafikiri ya kwamba hakuna yule ambayo serikali amesema ime, imesema na tukumbuke ya kwamba awali kuna viongozi vya WHO ambao wamefukuzwa Burundi, sababu kwa uh, uh, uh, uh, serikali imesema kwamba wako hawako wana, wanasaidia kwa kwa kupeana ushauri ama wako wanasaidia kwa ku, kwa kusaidiza kwa kusaidia ili wa, waweze kuambatana na janga hili, wakasema sasa, sababu mko mna wanafanya kazi kupita mipaka kupita mipaka. E, na Burundi kawapatia 24 hours. Na ni haki ya, ya serikali yoyote ile duniani kutoa amri kama hizo, lakini wakati huo vile bwana, ili kama ulivyosikia hapo, janga la korona limetisha wengi, isipokuwa mataifa machache ambao wamesema kwamba ni ugonjwa tu wa kawaida, hata kama ni ugonjwa mpya kwa upande wako Burundi imeweka mikakati sahihi ya kukabiliana na janga hili, hususan wakati watu wanapoingia debeni. Je, ni asilimia kubwa ambayo italindwa na maambukizi hayo, ama ni kupiga kura? Kisha mengi, mengi, tutajua mbele. Kwanza hacha niseme ya kwamba mambo ya janga hili la korona, ukiangalia nayowafuatilie mimi, ninayaangalia ni kuwa utaza kuhisi kama kuna mambo ya siasa yamejificha nyuma hapa. Eh, kwa sababu ukisema ya kwamba Burundi wanahofia Burundi? Kwani kuna watu wanapenda baru, Warundi kuliko Warundi wenyewe. Na viongozi wetu tuwajua kwamba wanatupenda na hakuna mzazi ambaye ataweza kutaka kuona familia yake ikiangamia, si kwa sababu ajipatie mambo fulani. Kitu ninajua ni kuwa Burundi kwa kweli, eh, tunajua kama tuko na cases E, kadhaa za kuwa watu wanaweza kuwa wameambukizwa, na nimependa vile e, minister wa health vile ame, waafya amejaribu kuexplain na aki akiulizwa maswali na vile ameexplainia watu ni kuwa mikakati imewekwa, na watu wamejaribu kukataa vile ambavyo amesema, lakini kwa kweli jambo hili na ugonjwa huu hauwezi ukauficha kama upo upo, na kama haupo haupo. Pili, twajiweka mikononi mwa Mungu na twajua kila kila eh, kila mtu Burundi, yule ambaye anaamini, twajua kama tuko kwa ahadi za Mungu na mambo haya yote yatakuja na yatatupita kama kawaida. Kusema kama baada ya uchaguzi napo hapata patikana kesi zingine mpya hiyo itakuwa mapema kusema hivyo, lakini uzuri ni wa kuwa hata kesi kama hizo zikitokea, tunaamini ya kwamba tuko na watu ambao wako tayari na wako na ujuzi wa kuwa wataweza kushughulikia wagonjwa hao na janga hilo lipite kama janga menge, majanga mengine ambayo Burundi imepitia. Asante sana bwana Elitana, muda unaanza kutupa mkono kidogo, lakini kwa haraka haraka kumalizia swali ambalo nitauliza nyote wawili, tukianza hapa katika studio. Bwana Ahmede, baada ya kampeni zote kufanywa, vyama ni visaba ndio vinavyowania nafasi moja. Lakini mwisho wa siku, ni wazi wengi wanadhania kwamba hatua ya mwisho itakuwa ni kati ya bwana Evarist Ndaeshimie ambaye mm, ndio mgombea wa Sendede, FDD, na bwana Agaton Kwasa. Yes. Kati ya hawa wawili nani atajimegea mkate mkubwa zaidi uh, kwa kweli siuwezi kutaka kupendekeza ama kupeana maoni yangu kusema nani atakayechaguliwa ama nani atakayeshinda ushin lakini kulingana na vile ambavyo kama mtu umefuatilia kampeni kama mtu nilio niliyofata vile uh, mambo ilikuwa ikiendelea nikumbushe tu kwa wale ambao wanatufuata sasa, kwamba baadhi ya ao uh, saba candidate saba, kuna wawili ambao hawaigamii nani uh, politics like independent candidate uh, au wawili pia, kuna wale ambao kuna mmoja wao pia ni, ni kiongozi wa kanisa fulani, na yeye pia amesema kwamba na yeye pia iko kampeni yake kinaendeka vizuri lakini kati yao wawili Agatongwa Aga sa na, na, na, na Meja Jenerali Evariste Ndaeshimie huwa nafasi kubwa inapewa Evariste Ndaeshimie kulingana na kampeni, kulingana na na, na vile ambavyo alizoezwa kazi, kulingana na vile ambavyo walimchagua. Lakini je, huo ndio ukweli? Nafikiri kesho kura kesho nditaamua ni yu yule ambayo sababu, kuna kuna hata saa hii kuvutana kuvutana kati ya vyama hivyo viwili, wamoja wanasema tusiposhinda, na wengine tusiposhinda. Nafikiri uamuzi sahihi ni kesho. Bona Eli Jameni, sina tashuishi na sina uoga. Nikiangalia na macho yangu ninaona Evarista atachukua, na kwa kuwa ninaona hivyo, tutangojea mambo ya kesho, lakini ninajua wale ambao wako kwa upande wa Sendede waanze kujitayarisha kusherekea, kwa sababu ni wazi kampeni zimeonyesha na zikadhihirisha kuwa ushindi huko kati ya mikono ya Sendede FDD. Naam, umejisikilia mwenyewe, Sendede imepewa upato wa kuweza kuchukua mamlaka tena. Lakini basi anayejua ukweli yuko debeni ama ni Mungu kama anavyosema nchini Burundi. Tukumaliza makala hayo, anasema kwamba Rais Nkurunziza atasalia madarakani hadi Agosti. Hata hivyo, katiba mpya ya nchi hiyo inasema kwamba imempa mamlaka ya kuweza kutangaza hali ya dharura nchini humo iwapo matokeo ya uchaguzi huo yatapingwa na pande yoyote, kumaanisha kwamba huenda basi hata kama mmoja atashinda, huenda bwana Kruz ndio akabakia dimbani. Mengi zaidi kuhusu hayo tutafuatilia katika makala yajayo, lakini tuwashukuru nyote kwa kushiriki na kufanikisha makala haya. Bwana Eli, shukran kwa kuzungumza nasi. Bwana Amed vilevile, asante, asante sana. Shukrani na watu watakaoshiriki katika kura nchini Burundi, tuwatakia upigaji kura mwema, wenye amani na wenye utulivu na mwendelee kuwa mkifuatilia makala haya kupitia tovuti yetu sbscu mkwaju swahili. Vilevile usa kwamba wazapata makala haya kwa lugha ya Kirundi kupitia tovuti hii sbscu mkwaju Kirundi. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.