Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala ambayo tumechapisha tayari. Anwani ni facebook.com mkwaju SBS swahili. Katika makala ya leo, tutafanya tathmini ya hali ilivyokuwa wakati wa vita vya kwanza vya dunia na hali ilivyokuwa wakati wa usajili sheria zilizowekwa mwanzo wa mwaka elfu moja mia kenda ilifanya iwe vigumu kwa Waaustralia ambao hawana asili ya Ulaya kusajiliwa kuhudumu katika vita vya kwanza vya dunia. Ila vikwazo hivyo havikuwazuia mamia ya watu kutoka asili tofauti kushiriki katika viwanja vya vita. Jumamosi tarehe 10 Novemba, kumbukumbu mpya ilizinduliwa kwa heshima ya huduma yao ni sehemu ya historia ya vita vya kwanza vya dunia ambayo husauliwa mara nyingi nchini Australia. Sheria zilizowekwa mwanzo wa mwaka 1990 zilifanya iwe vigumu kwa Waustralia ambao hawana asili ya Ulaya kusajiliwa kuhudumu katika vita vya kwanza vya dunia, ila vikwazo hivyo havikuwazuia mamia ya watu kutoka asili tofauti kushiriki katika viwanja vya vita vya kwanza vya dunia. Ila sasa kundi la wanajeshi wenye asili ya India walioshiriki katika vita vya kwanza vya dunia wametambuliwa mjini Sydney kupitia kumbukumbu mpya inayoenzi mchango wao. Kumbukumbu hiyo katika kitongoji cha Cherrybrook imefanikishwa kupitia ushirikiano wa baraza la wahindi wa Australia na kitengo cha RSL ambacho huwakilisha wanajeshi wastaafu. Ushirikiano huo uliungwa mkono pia kupitia uwekezaji kutoka idara ya masuala ya wanajeshi wastaafu au wanajeshi wa zamani. Nchi ya India ilikuwa chini ya utawala wa Uingereza hadi mwaka 1947 na kama kawaida, taifa hilo lilitekeleza wajibu wake kwa niaba ya nchi washiriki katika vita hivyo. Balbir Singh Banoat ni mwanaume mwenye umri wa miaka takriban 70 kutoka Sydney, amesema kwamba babake alikuwa akikumbuka pamoja na marafiki wake na familia kuhusu huduma yake katika jeshi. Huduma hiyo ilimpeleka Misri pamoja na ufukwe wa Galipoli nchini Uturuki. Bwana Banvat na maelezo zaidi: wakati watu kama jamaa na watu wengine walikuja, walikuwa wakizungumza miongoni mwao, baadhi ya jamaa wangu walishiriki katika vita vya pili vya dunia. Ila wakati mwingine niliketi nao, niliwapa chai walipokuja, kwa hiyo nilikuwa nikiketi nao na kusikiza moja ya hadithi ambazo Variam Singh alieleza mwanawe ilihusu alipopigwa risasi nchini Uturuki na baadaye alitibiwa na Australia. Alikuwa na miaka 84 alipofariki miaka 36 iliyopita, ila hadithi zake zinaendelea kuishi kupitia kumbukumbu kumbu ya Bwana Banvart. Pia kuna nyaraka za vita ambazo zinaonyesha ushiriki wake. Nyaraka hizo zinaongezea uelewa wa ziada katika historia pamoja na kutambuliwa kwa huduma yake kutoka kwa Uingereza. Bwana Banvart na maelezo zaidi: you know, waliituhifadhia kwa kizazi chetu the, uh, the ni kitu cha kuleta fahari. Si rahisi kupata medali hizi uh. Alitia mchango wake katika vita vya kwanza vya dunia na kupata medali, na sasa ni fahari medal kwetu pia Ninapoona picha hiyo huwa nakumbuka, nakumbuka kuwa alifanya kazi muhimu <laughs> you know, ila si wajukuu wote ambao wana fursa ya kuwa na taarifa kamili kuhusu shughuli za zamani za mababu wao. Joanna Olsen ana barua pamoja na picha chache tu za babu yake. Hii ni moja ya barua aliyoandikia mchumba wake wa kike wa zamani alipokuwa akishiriki katika vita ng'ambo kwa niaba ya jeshi la Australia. So, nadhani umekuwa na muda wa kutosha kulitumia barua kama nilivyoandika moja kutoka kila bandari tulikotua only... Tukija hapa, ninachoweza sema ni kwamba hautakiandika. Sidhani nitajisumbua tena kuandika, ni kupoteza tu barua. Wako mpendwa Yours truly, Sid Chang. Sydney wa Shang hakuchangia mengi kuhusu uzoefu wake katika vita vya kwanza vya dunia. Ila mjukuu wake wa kike amesema kwamba maandishi yake yanaelezea alikuwa mwanaume wa aina gani. His writings. The fact that he was writing these postcards. Maandishi yake the he na the sababu alikuwa akiandika barua hizi, pamoja na uhusiano waliokuwa na familia yake in in Australia. Nchini Australia. Kwa hiyo alikuwa akiwatumia barua wakati huo. Alienda london mara kadhaa, na kulikuwa manowari katika mto Thames. Alituma taarifa hiyo, vitu vidogo vidogo alivyokuwa akizungumzia, na maoni yake yalishangaza kwangu, hayo yalizungumzia hisia zake kwa familia yake. Sydney Washang alikuwa wa asili ya Uchina na alikuwa akiishi Queensland. Katika familia yake walikuwa watoto 12, na kakake mkubwa Caleb alijisajili katika jeshi. Baada yake, Caleb James Sheng alipewa tuzo ya shahada ya maadili makubwa zaidi pamoja na William Billy Singh, ambaye hakuzungumziwa mara nyingi kama waenzake wa Kiasia. Ni vigumu kusema idadi kamili ila wanahistoria wanakadiria kuwa mamia ya Waaustralia wenye asili ya Kichina walishiriki katika vita vya kwanza vya dunia. Sheria ya ulinzi ya madola ya mwaka wa 1909 iliwazuia baadhi yao kusajiliwa, ila baadhi ya maafisa wa afya walikuwa na uwezo kufanya maamuzi yao binafsi. Joanna Olson amekuwa akifanyia utafiti suala hilo na hususan amelenga kisa cha baba ya babake Sid Shang. Bi Olson na maelezo zaidi ni kitu nilichohisi ni muhimu kufanya kumwenzi babu yangu, kusema anataka kujua ulichofanya katika miaka hiyo mitano wakati haukuwa you, hapa you, jinsi ulikosa miaka mitano ya maisha yako na ikasababisha uugue kwa muda mrefu. ulipitia uzoefu upi? Aliuliza B Olson. B Olson amefuata nyayo za babu yake Ulaya kwa ajili ya kujaribu kufufua kumbukumbu yake ya pamoja na kumbukumbu kumbu ya wengine walioshiriki katika vita naye, ambao kumbukumbu kumbu zao zinapotea tena. Baadhi ya watu hao hawana kumbukumbu kumbu duniani kando na majina yao kwenye kumbukumbu kumbu. Kwangu imekuwa ni muhimu sana kuwa nimeonyesha nia ya kuwaenzi watu hao, kwa sababu I've hakuna mtu mwingine wa kufanya hivyo. Kwa hiyo nahisi kuna mtu ambaye anastahili tambua then, watu hawa na kusema no, mlikuwa muhimu kwa makala mengine kama haya. Pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembele tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Lori Lawira na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili.