Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS hukona migode migerano, tukuleta makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Kama kawaida, azapata makala haya tena kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Na iwapo ungependa kutuandikia kwa barua pepe, anwani ni swahili.program at katika makala tumeandalia shinikizo inaongezeka kwa serikali ya shirikisho ihakikishe ujumbe wa afya kuhusu coronavirus katika lugha zingine uko sahihi baada ya baadhi ya tafsiri kupatwa zina kasoro. Makosa hayo ni sehemu ya mjadala mpana kuhusu mbinu gani itakuwa bora kutoa taarifa kwa jamii zenye tamaduni na lugha tofauti kuhusu taarifa na hatari za COVID-19. Ismene Panaretos ni mkazi wa Melbourne . Alihusika katika matangazo ya coronavirus hivi karibuni jimboni Victoria. Alitumia mistari yake wiki moja kabla ya kushiriki katika tangazo hilo, na alifanyia tathmini tafsiri hiyo pamoja na familia yake ya Kigiriki. really like nilidhani tafsiri hiyo ilikuwa nzuri, um, ila kulikuwa kosa moja kubwa sana kwa upande wa jinsi maneno yalivyopangwa katika sentensi and, tafsiri haikuwa nzuri mwanamke huyo mwenye umri wa miaka 24, alifanikiwa kufanyia tafsiri hiyo mageuzi. Makosa mengine ya tafsiri yamegunduliwa pia katika lugha zingine katika matangazo ya serikali za shirikisho na jimbo la Victoria. Katika kesi moja, lugha za Kifarsi na Kiarabu zilitumiwa katika ujumbe mmoja wa afya wa serikali ya Victoria. Hata hivyo, kiongozi wa jimbo la Victoria Daniel Andrews amesema makosa hayo yamesahihishwa. Yeah, ndiyo, so, know, hiyo ni wasiwasi, na leo imesahihishwa. Unajua ni timu kubwa perfect, na kutakuwa uh, vitu ambavyo wakati mmoja ambavyo hakiko sawa, ila la muhimu ni kwamba imesahihishwa kwa sababu tumearifiwa. Katika kosa lingine la tafsiri, ujumbe kuhusu jinsi ya kuvaa barakoa katika Kiarabu ulikosiliwa na jamii ambayo Kiarabu ndio lugha yao ya asili, ambayo alisema tafsiri hiyo si sahihi. Kiongozi wa upinzani wa shirikisho Anthony Albanese naye amesema kwamba jamii zenye tamaduni mbalimbali zinaweza kuwa hatarini kama hazielewi ushauri wa kiafya Serikali absurd... ya shirikisho inastahili chukua hatua haraka, kwa sababu tafsiri hizo si sahihi katika lugha nyingi. Ameongezea absurd... si kuwa taarifa sahihi ni muhimu kwa matokeo ya kiafya. Bwana Albanizi tena, baadhi ya milipuko imekuwa mingi katika jamii hizo na ni kwa sababu taarifa hiyo haijatafsiriwa vizuri. Licha ya ukosoaji huo, waziri wa afya wa shirikisho Greg Hunt amesema kwamba kuna ufuatiliaji wa kila mara na ushauri wa umma na tafsiri zitaweza tazamwa mtandaoni. Tumekuwa na matangazo katika zaidi ya lugha ishirini na hati zenye maelezo katika the... lugha sitini. Kuna mchakato endelevu wa kufuatilia. Hii ni hatua nyingine iliyochukuliwa. Kila siku tunaongeza tunachofanya. Msemaji kutoka idara ya afya alieleza shirika la habari la SBS kwamba mipangilio ya utoaji wa huduma ya utafsiri inajumuisha hatua za kupunguza makosa yanayofanywa katika hati zinazotafsiriwa na tafsiri hukaguliwa mara ya pili na mtu wa pili ambaye hufanya tafsiri. Idara hiyo imeongezea pia kuwa ujumbe katika lugha ya Kiarabu ambayo ilipatwa na makosa ilikuwa sahihi, ila kosa lilitokea hati hiyo ilipopakuliwa mtandaoni. Na idara hiyo imesema pia kuwa ni nadra kwa makosa kama hayo kutokea unapohamisha baadhi ya maandishi mtandaoni. Kwa suala la kuwatafuta watu ambao huenda walikuwa katika sehemu ambako kuna kesi ya coronavirus, idara ya afya ya New South Wales imethibitisha kuwa huwa inatoa huduma hiyo katika lugha za asili za wakazi nyumbani humo, na idara ya afya ya Victoria nayo hutumia huduma hizo za kutafsiri. Yamama Agha kutoka shirika la Settlement Services International amesema kwamba watu wa kutafsiri ni muhimu kuhakikisha kila mtu anaelewa taarifa za ndani. Idara ya afya New South Wales watumia wakalimani kwa sababu ni mchakato mgumu sana, wenye taarifa ngumu na maswali mengi, ila wakati taarifa inaeleweka na inatumwa kwa jamii mbalimbali, matatizo yanaweza ibuka ujumbe unaotumwa ukipuuzwa. Shirika la SSI lilifanya utafiti miongoni mwa wateja wake mjini Sydney, na utafiti huo ulipata kuwa watu wazima wenye miaka 56 na zaidi hawatilii maanani sana onyo za kiafya za COVID-19. Biagha tena kuna asilimia ndogo ya watu ambayo ni takriban asilimia kumi na mbili ambayo bado inazua wasiwasi. Hawadhani janga hili ni baya sana. The, the na ni hili kundi la wazee ambalo liko hatarini zaidi. Andrew Giles kutoka chama cha upinzani naye amesema kuwa jamii zenye tamaduni na lugha tofauti zinastahili jumuishwa zaidi katika mchakato wa umma wa kuchangia taarifa na mawasiliano hayahusu tu kutoa ujumbe, yanahusu kuhakikisha ujumbe umepokewa. Huo ndio wasiwasi that wetu hapa sauti, the the za jamii zenye tamaduni na lugha tofauti zinastahili sikizwa na kuhakikisha wanajumuishwa kuunda ujumbe katika tafsiri, pamoja na ushirikiano wa ndani kwa mawasiliano katika wakati huu mgumu. Helen Sketiris ni profesa katika chuo cha Monash amekiri kuwa maboresho yanahitajika na hata kama viongozi wanaombwa maoni, mengi zaidi yanaweza fanywa kwa mtazamo wa kisayansi kwa tabia. Taarifa yenyewe haiwezi sababisha mageuzi ya tabia, hususan kwa jamii zetu zenye tamaduni na lugha tofauti. Kuna lugha nyingi sana zinazozungumzwa kulinganishwa na lugha ambazo zimefanyiwa tafsiri. Hivi karibuni, chuo cha Monash kilifanyia utafiti mawasiliano ya coronavirus katika jamii zenye tamaduni mbalimbali na jinsi ya kutuma ujumbe thabiti utakaotafsiriwa vizuri. Bisketeris amesema kwamba baadhi ya lugha hazijumuishwi na taarifa inastahilifanyiwa majaribio na kufikishwa katika sehemu zinazoaminiwa katika jamii. Hatustahili laumu au fanyia unyanyapaa jamii zenye lugha really na tamaduni mbalimbali pamoja na kulaumu serikali pia. Lawama ziko pande zote. You know, tunastahili shirikiana hapa na kuweka nguvu pamoja kama unavyojua kuwa na sauti moja kwa jamii yetu yenye lugha na tamaduni tofauti. Waandishi wa utafiti wa chuo cha Monash wamependekeza kuwa tume ya ushauri ya kitaifa iundwe kwa ajili ya kusaidia mamlaka kuunda ujumbe wa kiafya wa umma kwa matumaini ya kuongeza nguvu ushirikiano wa sasa. Mapema mwaka huu serikali ya shirikisho ilitupilia mbali taarifa kuwa ilifeli kushauriana ipaswavyo na jamii za wahamiaji wakati ilikuwa ikitoa jibu kwa janga hili. Tarehe 27 Agosti, Viongozi wa jamii mbalimbali wanatarajiwa kutoa ushahidi katika uchunguzi wa kikao cha bunge la Victoria kwa jinsi serikali ya jimbo hilo ilivyojibu janga la coronavirus. Na unaweza endelea kupata taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii SBS.com.au mkwaju coronavirus. Kwa taarifa zingine kama hizi, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu, anwani ambayo ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yalandaliwa na waandishi wetu Stefani Coseti na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.