Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, Mkwaju, idhaa Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au Mkwaju Swahili, uendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migera, na tukuletea taarifa kamili za habari. Kituo cha kitaifa cha matukio kimethibitisha kuwa vipimo nusu milioni vya coronavirus vimefanywa nchini Australia. Maafisa wa afya wamesema kwamba kumekuwa ongezeko la wastani la chini ya asilimia moja kwa idadi ya visa katika siku 15 mfululizo, wakati ongezeko la wastani la idadi ya nusu asilimia imeshuhudiwa kwa siku saba mfululizo. Afisa mkuu wa matibabu wa taifa, Brian Murphy amesema kwamba ongezeko la vipimo itapunguza idadi ya visa vya COVID 19. Nasa kwamba tunahamasisha tena and kila mtu tested. Kama so ni kikohozi time au time mafua, nenda upimwe. Uh, mpige simu GP wako, au enda katika zahanati zinazofanya vipimo na upimwe. Kwa hiyo tunataka vipimo vingi zaidi, na tutawapima watu ambao hawaonyeshi dalili, alisisitiza Bwana Brendan Murphy ambaye ndiye afisa mkuu wa matibabu hapa nchini Australia. Na katika jimbo la magharibi ya Australia, idadi ya watu kumi wataruhusiwa kujumuika pamoja baada ya viongozi wa jimbo hilo kutangaza hatua ya kuregeza baadhi ya vizuizi vya coronavirus. Kuanzia kesho Jumatatu tarehe ishirini na saba Aprili, watu kumi wataruhusiwa kujumuika ndani na nje, hata kama si kwa sababu za kikazi. Maonesho ya nyumba nayo yataruhusiwa kufanywa kwa ajili ya kuuza nyumba. Hata hivyo, sehemu za burudani, vyumba vya mazoezi pamoja na viwanja vya michezo vitaendelea kufungwa. Kiongozi wa jimbo hilo Mark McGowan amesema kwamba athari za coronavirus zinaendelea kuwa kubwa na anasema kesi zetu zinaendelea kupungua na watu wengi wa magharibi Australia wanapona ugonjwa huu, inahamasisha sana ila hakuna mtu ambaye anastahili puuza. tisho la covid-19 bado ni halisi, alisisitiza Bwana Magawan. Na ap ya Australia ya ap ya serikali ya shirikisho kwa jina la COVID safe app ina lengo la kuwasaidia maafisa wa afya kuwatambua watu ambao walikutana na mtu mwenye maambukizi. App hiyo ya coronavirus imezinduliwa na waziri wa shirikisho uh, afya Greg Hunt. Amesema kwamba uh, app hiyo inalenga kuendelea kulinda na kuokoa maisha dhidi ya covid 19. COVID safe app imeundwa kwa programu ya Singapore na huwa inarekodi viunganisho vya bluetooth ambavyo simu inafanya na simu zingine, ili anayetumia app hiyo hawezi changia data na maafisa wa afya iwapo wameambukizwa virusi hivyo. Licha ya wasiwasi inayozingira faragha ya ap hiyo, Bwana Hat amesema kwamba kuna sheria inayohakikisha usalama wa sheria hiyo. No other person can access what's on your phone. It's also..., nasema kuna mtu mwingine hawezi ona kitu ambacho kiko ndani ya simu yako, pia inazuiwa na sheria. Nimetia saini tayari sheria kwa niaba ya serikali, sheria inayotoa kinga inahakikisha data lazima ihifadhiwe katika sava za Australia, haiwezi ondoka nchini, haiwezi tumiwa na mtu mwingine isipokuwa maafisa wa afya wa umma. Na katika taarifa zingine, wanafunzi jumbani New South Wales wataanza muhula wa pili wikijaa kuanza tarehe 29 Aprili na shule zitarejea polepole kufanya mafunzo ya ana kwa ana kuanzia wiki ya tatu tarehe 11 Mei. Kila mwanafunzi ataenda shuleni kwa siku moja kila wiki. Waziri wa afya wa New South Wales Brad Hazard amesema ripoti ya kituo cha kitaifa cha utafiti wa chanjo na ufuatiliaji maarufu kwa ufupi kwa jina la NCIRS inaonyesha kuwa shule ziko salama. Profes Christin McCartney kutoka shirika la NCIRS amesema kwamba watoto wana athari ndogo ya kusambaza virusi hivyo. Nanasema really, kuna kiwango kidogo cha usambaaji kati ya watoto na bila shaka, kutoka kwa watoto kwenda kwa watu wazima ambao tumeona katika data za kwanza za shule. tunatumai kuendeleza kazi hii, ila natumai itatoa uhakikisho kwa usalama wa kurejea shuleni. Hata hivyo, baadhi ya wazazi wamesalia wakiwa wamechanganyikiwa. Cristin ni mzazi ambaye ameeleza shirika la habari la SBS kwamba kunastahili kuwa ujumbe wa kushikamana zaidi. Anasema, tatizo langu ni kwa sababu wanaendelea um, no, kubadili changing, vitu taarifa ya and... tunayopokea inaendelea kubadilika Ninafanya utafiti wangu ila kitu kinachotokea siku kwa ingine kinafuata, kisha naona maoni yangu yanabadilika tena. Nini nastahili fanya, fanya? Kwa hiyo nadhani panastahili kuwa uhakika, ila taarifa wanavyotumia wazazi nyumbani inachanganisha sana, brikistin alisema. kuendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi a migerano shukrani la makala ambayo tumewaandalia kwa sasa. Tuongeze taarifa za kimataifa, tukianzia kule katika taifa la Korea Kaskazini, ambapo wakati minongoniko nama minongono kuhusu hali ya kiafya ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ikizidi kuongezeka, picha za sateliti zimeonyesha treni inayodhaniwa kuwa ni ya kiongozi huyo ikiwa imeegeshwa kwenye makazi yake yaliyoko pwani ya mashariki mwa nchi hiyo tangu wiki iliyopita minongono kuhusu hali yake ya kiafya kwa sehemu imesababishwa na kutoonekana kwake hadharani kwa kipindi kirefu. Picha hizo za sateliti zilizochapishwa na tovuti ya 38 North ambayo ni maalum kwa masomo kuhusu Korea Kaskazini, hata hivyo, hazielezi chochote kuhusu matatizo ya kiafya ya Kim, lakini zinaendeleza taarifa za kiintelijensia za Korea Kusini kwamba Kim yuko nje ya mji mkuu wa Pyongyang. Mara kadhaa Seoul imeahirisha ama imeashiria kwamba hakukuwa na dalili yoyote isiyo ya kawaida inayoashiria kwamba Kim ana matatizo ya kiafya, ingawa hilo halijazuia kuongezeka kwa minong'ono kuhusu hali yake ya kiafya. Na majimbo matatu nchini Marekani yameruhusu baadhi ya maduka kufunguliwa tena baada ya hatua zilizowekwa za kukabiliana na kusambazwa kwa virusi vya korona, huku idadi ya vifo nchini humo ikizidi watu elfu moja kwa mradhi elfu hamsini na moja saluni za wanaume na wanawake sasa zinaweza kufunguliwa tena katika majimbo ya Georgia Oklahoma, huku Alaska ikiondoa masharti iliyoko imewekwa migahawa ha, miga. Ijumaa Rais Donald Trump aliondoka mapema kuliko ilivyo kawaida wakati hotuba yake ya kawaida kuhusu maendeleo ya hali ya janga la korona akataa kupokea maswali ya wa waandishi wa habari. Rais Trump amekabiliwa na ukosoaji mkubwa baada ya kupendekeza kuwachoma sindano ya kim, ya kemikali za kuua vimelea au za usafi wa ugonjwa wa korona, na inaweza kuwa ni jambo la manufaa. Tuelekee barani Afrika, ambapo kwa sasa katika taifa la Kenya ni kwamba rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameongeza muda wa marufuku ya watu kusafiri na kuingia au kutoka katika mji wa Nairobi na miji mingine minne kwa muda wa siku ishirini na moja. Bwana Kenyatta pia ameongezea tena muda wa amri ya kutotoka nje kuanzia saa moja jioni hadi saa kumi na moja alfajiri kwa siku ishirini na moja zaidi. Rais wa Kenya ametangaza pia marufuku ya kuingia na kutotoka katika kaunti za Nairobi, Kilifi, Kwale, Mombasa huku taifa hilo sasa ilikiwa na maambukizi mapya ya wagonjwa saba na kufanya Kenya kuwa na visa 343 na wagonjwa waliopona wakiwa ni tisini na nane. Marufuku hii imetangazwa baada ya ile iliyotokelewa siku 21 zilizopita kwa lengo la kudhibiti kuenea kwa maambukizi ya virusi vya korona. Na katika taarifa zingine, taharuki inaendelea kutanda kwenye hifadhi ya kitaifa ya Virunga mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya idadi isiyojulikana ya watu kuuawa kufuatia mashambulizi yaliyotokea siku ya Ijumaa. Shirika la habari la Reuters Jumamosi lilinukuu duru zilizoarifu wa kwamba watu wasiopungua 16 wamepoteza wa maisha yao kwenye shambulizi hilo, huku shirika la habari la Ufaransa la AFP likikadiria idadi ya waliokufa kuwa takriban kumi na tatu, kwa mjibu wa mkurugenzi wa taasisi ya kuhifadhi mazingira ya Congo, Cosma Wilungula. Taarifa iliyotolewa na maafisa wa serikali imeeleza kwamba shambulizi kubwa lililotekelezwa na watu wanaodhaniwa kuwa wanamgambo walisababisha maafa makubwa katika kijiji cha Rumangabo. Kati ya waliouawa ni wanakijiji na maafisa wa kulinda misitu na wanyamapori. Uendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migharano. Kwa sasa, tuangazie hali ilivyo katika taarifa za michezo, tukianzia katika mchezo wa NRL ambapo kwa mujibu wa hati ambayo imechapishwa na kutumiwa kwa baadhi ya vilabu ni kwamba wachezaji wote na wafanyakazi wote wa vilabu hivyo watafanyiwa vipimo kabla ya kuweza kuruhusiwa kushiriki katika shughuli zozote za vilabu hivyo vya maandalizi ya, ya kurejea katika mfumo wa mchezo. Maandalizi ya michezo na, na mazoezi yanatarajiwa kuanza kuanzia ya tarehe nne ya mwezi wa Mei. Maelekezo ambayo ametolewa ni kwamba kila siku patakuwa na usafi kufanywa wa vifaa vinavyotumiwa pamoja na nyuzi joto kuchunguzwa za wachezaji pamoja na kuwa na sehemu moja tu ambapo kila mtu anatumia kuingia na kutoka. Wengi wanatarajia kwamba mchezo huo NRL utarejea tena viwanjani na kuweza unye kuweza kuonyeshwa kwenye runinga tena kuanzia tarehe ishirini na nane Mei, ambapo vilabu vitatarajiwa kuanza kuanza tena kucheza kwa ajili ya kuregesha mchezo huo katika hali yake ya kawaida na tukitazama katika mchezo wa AFL ni kwamba kiongozi wa jimbo la kusini Australia, Steven Marshall anasema kwamba anaendelea kukadiria kabisa kwa ukaribu namna ya kuweza kutoa fursa kwa vilabu kutumia jimbo lake kama sehemu la kufanya maandalizi ya kuweza kuanza mchezo huo tena mwezi Juni. AFL, natumai kwamba kuanzia kufikia mwezi ujao michezo itakuwa imeanza tena, na hata kuweza kuwa na sehemu ambapo timu zinaanza kutania katika majimbo matatu ambapo wachezaji na timu zitakutana na kuweza kushiriki katika michezo hiyo, iwapo bado maamuzi ajamuliwa ni, ni majimbo gani matatu ambayo yatachaguliwa kwa shughuli hiyo. Bwana Masho amesema kwamba uamuzi wowote wa lazima utazingatia ushauri pamoja na miongozo ya afya. Uh, very... anasema kama athari inaweza kubalika, bila shaka naweza, niko tayari kuweza kutazama AFL tena nantakuwa tayari kuzungumza hata na FFP ambao ndio wanasimamia mchezo wa soka nchini. Bila shaka a kus... ku... niko, niko... kuweza kuona michezo yote kirejea hapa kusini Australia, lakini tusiweze kujifunga goli la wenyewe kwa sababu ya kuharakisha mambo. Kila kitu lazima kifanywe hapa kusini Australia kwa mjibu wa kuweza kuksha kwamba kila kitu kinaenda kwa hali ambayo inastahili na katika taarifa za soka, shirikisho la mchezo wa soka duniani FIFA limesema kwamba litatoa ama litagawa dola milioni mia mbili thelathini na tano kwa washirika wake wote ambao katika siku chache zijazo ambao wameathiriwa kwa virusi vya korona na janga hili la virusi vya korona hizo uh, gharama zita, dola hizo zitatumiwa kwa gharama za operesheni za mashirika hayo pamoja na vilabu kwa mwaka elfu mbili na ishirini, hali ambayo itakuwa ina msaada mkubwa sana, kuanzia kwamba itaweza kutoa msaada. FIFA itatoa msaada huo, kutoa malipo ya mapema na kuweza kutoa na kulinda soka ulimwenguni wote kote, pamoja na kulinda mashirika wanachama wa mchezo huo. Kwa sasa kila mwanachama wa FIFA atapokea takriban dola na laki saba, elfu the, elfu themanini na tatu za Australia ambazo zitaweza kutumiwa kuweza kuendesha shughuli zake kama ilivyoripotiwa hapo na FIFA. Tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa tuanzie basi mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 19.1, wakati Melbourne kwa sasa ni 12.1, Brisbane zikiwa ni 20.8, Perth 18.7, wakati Adelaide ni 13.6, Hobart zikiwa ni 11, Canberra nyuzi joto ni 11.6 na Darwin nyuzi joto pale ni 28.9. Kufikia basi ni mwisho wa taarifa ya habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo yanakujia muda usio mrefu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.