Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tana katika makala aidha ya Kiswahili ya SBS hukona migodo migherano, tukaendelea kuletea makala hayo ambayo tunapiga tathmini yale yaliyojiri mwaka huu, pamoja na kuletea mingine ambayo yatajiri katika mwaka mpya ujao wa mwaka elfu mbili kumi na nane. Lakini kwa sasa tuangalie hali ilivyokuwa katika ulimwengu wa michezo mwaka huu hapa nchini Australia na kimataifa pia. Wachezaji wa timu tofauti duniani waliimarisha sifa zao mwaka huu wa elfu mbili na kumi na saba ila kuna matokeo ambayo yalishangaza dunia. Katika sehemu hii tutazungumzia ama tutamulika matokeo maalum katika ulimwengu wa michezo katika sehemu hii ya makala maalum ambayo tumeandalia. Mchuano wa ndondi wa Brisbane ulitarajiwa kuwaegamia upande mmoja, ila Jeff Horn alikuwa na mipango tofauti alipoingia dimbani dhidi ya Manny Pacquiao kama mtangazaji huyu anavyoelezea. Oh, bwana Horn alipata ushindi huo na kuwashangaza wengi. Walikuwa na tarajia bwana Pacquiao kupata ushindi, na wiki mbili baadaye mchezo tofauti ulichezwa, lakini matokeo yalikuwa ni yale yale. Queensland ilishinda New South Wales katika mechi ya tatu ya raga ya State of Origin kwa mara ya kumi na moja katika miaka kumi na mbili. Katika mchezo mwingine, Venus Williams amezoea kuwalemea wapinzani wake, ila Gabina Muguruza ndiye aliyeibuka mshindi, wawili hao walipowania fainali ya wanawake ya Wimbledon, kama mtangazaji huyu anavyoelezea. Historia iliandikwa tena katika uwanja huo maarufu. Masaa machache baadaye, Roger Federer alishinda taji lake la nane la Wimbledon. Punde baadaye, alieleza mashabiki kwamba be..., bila shaka taji la nane ni la maana sana kwangu, kwa sababu kwa kiwango hicho, kuwa sehemu ya historia ya Wimbledon ni furaha kubwa mno, Federa alisema mjini London. Timu ya wanawake kriketi ya England iliwang'oa wanawake wa Australia kama malkia wa kriketi katika fainali ya kombe la dunia. Na kaskazini mwa Uingereza, Jordan Smith alishinda taji lake la tatu baada ya kuwapiku wapinzani wa katika mchuano wa gofu wa British Open. Na katika riadha, wengi walidhani Sally Pierson hatawahi kuwa tena mshindi wa dunia baada ya kukabiliana na majeraha kadhaa ila maustralia huyo alirejea katika kilele cha mchezo huo duniani kwa kushinda mbio za mita mia kuruka viunzi mjini London na hivyo ndivyo mtangazaji alivyozungumzia shindano hilo. Katika mchezo wa raga New Zealand iliendelea kuwalisha wapinzani wake vumbi pamoja na kuhifadhi taji lao la Bledisloe Cup. Wallabies kwa mara nyingine waliadhibiwa katika mechi ya kwanza kabla ya kushindwa tena katika dakika za mwisho mjini Dunedin. Reed, inside, Bowden, Barrett, oh. All Blacks walihifadhi taji lao kwa mwaka wa kumi na tano mtawalio na katika ndondi Ulimwengu ulisimama kuona mechi kubwa zaidi katika historia ya ndondi. Floyd Mayweather alihifadhi rekodi yake kutoshindwa baada ya kumchapa Kona Magrega katika raundi ya kumi. Punde baadaye, Magrega alisema kwamba asema, mapema nilihisi nimefanya vizuri, ila kwa kweli lazima apongezwe kwa sababu huo ndio ushindi hamsini unakupa heko. Kwake Magrega alimwelezea bwana Mayweather na katika tennis Sloane Stephens alikuwa mchezaji wa tano ambaye hajaorodheshwa katika nafasi muhimu wa tennis kushinda Grand Slam baada ya kushinda taji la US Open. Wakati huo Rafael Nadal alishinda Grand Slam yake ya kumi na sita na ya pili katika mwaka elfu mbili kumi na saba. <laughs> Anasema, huu ni mwaka maalum, imekuwa miaka mingi sijashinda taji lolote, pamoja na miaka kadhaa nikiwa na matatizo mengi kwa upande wa matokeo. Huu umekuwa msimu mzuri kwangu, bwana Nadal alieleza waandishi wa habari. Na katika mchezo wa AFL, Richmond ilikuwa haijawahi shinda taji la mchezo huo katika miaka thelathini na saba. Richmond almaarufu the Tigers walimaliza ukame huo dhidi ya Adelaide Crows kama mtangazaji huyu anavyoelezea. na katika soka timu ya taifa ya Socceroos walichukua njia ndefu kufuzu kwa fainali ya kombe la dunia nchini Urusi kwa kuwashinda Syria na Honduras baada ya mechi mbili kila mmoja wao. Kwa mara nyingine, Australia ilishinda kombe la dunia katika mchezo wa NRL dhidi ya England. Smith, now Trump, here's Wakati huo wanakriketi wa England walifunzwa somo la mchezo huo katika mchuano wa Ashes walipolazwa nne bila dhidi ya wenyeji Australia. Mtangazaji Apso akikamilisha taarifa, iliandikwa na Adrian Achuli. Na na migodemi, gerano, na kwa endelea kusikiza makala haya tutakapowaletea katika mwaka mpya wa elfu mbili kumi na nane punde utakapoanza. Mara kipindi chetu cha pili kitakuwa ni tarehe mbili mwaka huu wa elfu mbili kumi na nane, lakini kwa sasa tunashukuru nyote ambao mmesikiza makala ya michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya SBS, tukitakia mwaka mpya mwema, wenye mafanikio na fanaka zote zitakazojiri, pamoja na kuwa salama pia, maana kuna mengi yanayoweza kutokea katika masaa yajayo la tunawatakia kila laheri katika yale ambayo mnafanya. Kama mnasherekea kama mnajumuika sehemu tofauti, basi mwendelee kusikiliza kwa amani, kwa usalama na kwa utulivu. Lakini hapo ndio tunafikia katika makala ambayo tumeandalia ya michezo, kwa niaba ya wote ambao wameshiriki mwaka huu kutuletea taarifa za michezo, Bwana Frank Mtaa pamoja na wengine tuwashukuru kwa kujunga nasi na kila laheri la mwaka huu unaokwisha 17 na, na tukikaribisha mwaka 2018. Na sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au Swahili.