Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Jambo popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami migode Gode Migerano, jioni hii ya leo tukuletea makala haya moja kwa moja kupitia studio zetu za SBS Swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mraba SBS Swahili. Kwa yale ambayo tumewaandalia kwa leo: chama cha Greens kimesema kinaunga mkono wa kampeni ya kubadili tarehe ya maadhimisho ya siku kuu ya Australia. Madiwani wa chama cha Greens nchini kote wanaozindua kampeni za kubadili maadhimisho hayo toka tarehe 26 Januari wameelezwa chama cha kitaifa cha Greens kitaunga mkono pendekezo lao. Richard Di Natale ndiye kiongozi wa chama cha Australian Greens kitaifa. Amesema waustralia wote wanataka siku ambayo wanaweza kuja pamoja kuadhimisha utofauti wa taifa hili pamoja na jamii huru, ila tarehe 26 Januari si hiyo siku. Baadhi ya viongozi wa jamii za asili nchini wanataka tarehe 26 Januari ibadilishwe kwa sababu siku hiyo inaadhimisha kuwasili kwa mashua za kwanza za wakoloni katika bandari ya Sydney mwaka 1788 wamesistiza, na tarehe hiyo inawakilisha mwanzo wa ukoloni wa Uingereza. Senata Dinatale ameongezea kuwa kampeni ya chama chake inatoa fursa kwa waustralia kuzingatia maadili ya taifa pamoja na kuchagua siku ambayo kila mtu anaweza sherehekea day... Baadhi yetu tunaotaka siku kuu ya Australia iwe siku ambayo tunakuja pamoja, siku ambayo inaunganisha taifa zima. Ni muhimu tuchague siku ambayo inawakilisha siku, inayotambua historia yetu na inayotuelekeza katika siku bora za usoni. Tunastahili tambua kuwa kuna watu wanaojua Januari 26 kama siku ya uchungu, mateso na kuendeleza urithi wa kitu ambacho wanahisi kwa leo. Suala hilo limevutia umma. Wakati tarehe hiyo inaendelea kukaribia, baadhi ya halmashauri za jiji mkoani Victoria zimebadili tarehe hiyo tayari kwa maadhimisho hayo, halmashauri za Yara, Darbin na Fremantle zikijumuishwa. Hata hivyo, serikali ya shirikisho imepinga pendekezo la kubadili tarehe hiyo na imeadhibu halmashauri ambazo zimechukua hatua za kutenga maadhimisho hayo na tarehe ishirini na sita Januari. Kwa kuzivua mamlaka ya kuandaa hafla za kuapisha raia wapya siku hiyo, kiongozi wa chama cha Nationals ambaye pia ndiye naibu waziri mkuu Barnaby Joyce amepinga hatua hiyo ya senata Dinatale alipozungumza na waandishi wa habari alipokuwa akizungumzia miundombinu. Bwana Joyce alishtumu chama cha Greens kwa kuishi chini ya falsafa na uliza nta kujua tofauti. Tunajenga reli ya ndani ya kanda, wanazungumza kuhusu siku kuu ya Australia. Tunajenga shirika la uwekezaji la kandani, wakati wanafikiri Lachlan Macquarie na Captain Cook walikuwa watu wabaya. Hiyo ndio tofauti, wanaishi ndani ya falsafa, sisi tunajenga. Siungi mkono wa kubadili sikukuu ya Australia. Sina tatizo ilivyo, nina fahari ya sikukuu ya Australia na iko unavyoifanya iwe na, tunazingatia kila mtu anayefanya nchi hii kuwa bora. Alipozungumza na idhaa ya Kiitaliano ya SBS Radio, Senator Natali alijibu madai hayo ya naibu waziri mkuu akisema kwamba kama wanasiasa tunastahili fanya vyote, tunastahili shiriki katika mawazo magumu, tunastahili tafakari msimamo wa falsafa ambayo tunaleta bungeni. Nadhani hali hiyo inatufanya tuwe bora kwa vyenye tunafanya. Tunaposhiriki katika mjadala kama hii, tunachosalia nacho ni uamzi bora kwa niaba ya jamii. Wakati huo huo, bingwa wa zamani wa Australia katika mchezo wa tenis ameeleza runinga inayopeperusha makala kuhusu watu wa asili nchini NITV kuwa haadhimishi tena sikukuu ya Australia tarehe 26 Januari. Hii ni baada ya bwana Cash kuhusika katika shirika la Children's Ground ambalo hufanya kazi na familia za asili katika kanda ya kaskazini humu nchini. Bwana Cash ana maelezo zaidi. Day. I'm sorry. Nimefikia wakati ambapo siwezi adhimisha siku kuu ya Australia kama Maaustralia ambaye ameleta vikombe viwili vya Davis nyumbani pamoja na kuwakilisha nchi yangu. Januari ishirini na sita si siku ya kusherekea kwangu. Nadhani kama watu wanachunguza swala hili, wanaweza lihoji. Kwangu si siku ya sherehe, ni siku ya uvamizi. Ila msanii kutoka jamii ya watu wa asili Christine Anu ambaye atatumbuiza kama sehemu ya maadhimisho ya siku kuu ya Australia ya New South Wales amesema anaamini kuadhimisha mazuri kuhusu nchi hii kwenye siku kuu ya Australia inaweza fanywa kando na kuwa na mjadala wa kina kuhusu madhara kwa Waustralia wa asili baada ya kuwasili kwa Waingereza miaka 230 iliyopita. Na maelezo zaidi, I think that in the event of Nadhani kwa upande wa kubadili tarehe hii, tutakumbukaje? Kile ambacho tarehe hiyo inawakilisha kwa watu wa kwanza wa nchi hii, itakuwaje tukiibadili na tarehe nyingine? Sikukuu ya Australia ni kitu ambacho kwa Waaustralia wote bila kujali asili yao na muda ambao tumekuwa Waaustralia, ni siku ambayo sote tunastahili jihisi tunafurahi kuhusu kuwa Waustralia na kuadhimisha pia, ila tunawezaje sahau historia ya watu wa kwanza Bi Christine anua akikamilisha taarifa iliyoandikwa na Pegi ya Kumelu. Na iwapo na maoni kuhusu tarehe hii ya 26 Januari inayoadhimisha sikukuu ya Australia, waza kutuandikia na kutumia ujumbe wako kupitia barua pepe anwani ikiwa swahili.program@sbs.com.au. Pia wazaacha ujumbe wako kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mraba SBS Swahili. Pia kama wataka, wazapakua makala haya kwenye ukurasa wetu pamoja na tovuti yetu, anwani ikiwa ni SBS.com.au mraba swahili, ambapo wanaweza pata makala haya pamoja na mengine ambayo tumechapisha pale tayari. Makala haya tena wazaoyapata kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebook.com mraba SBS Swahili, pamoja na kwenye tovuti yetu SBS.com.au mraba swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoaju swahili.