Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili, tugeuze nanga tuelekee katika ulimwengu wa michezo, kujua ni kipi ambacho kimejiri kwa sasa, tukianzia katika taarifa ambazo tumewaletea hapa nyumbani ni kwamba timu za NRL zinaanza mazoezi, lakini kumekuwa na vurugu ama kashfa ambayo imeibuka kuhusu chanjo za mafua ambazo imekuwa ni lazima kwa baadhi kuchukuliwa. Je, yeah. Ni sahihi kwa klabu kumsa, kumlazimisha mchezaji wa kulipa kuchukua chanjo mafua ama inapashwa kuwa ni kwa hiari? Mwanamchezo ama mchambuzi wa michezo na mkufunzi wa michezo wetu bwana Frank Mtao najunga nasi bwana Mtao, lazima nifanye chanjo kabla niingie katika uwanja ama ni inapashwa kuwa kwa hiari bwana? Kwa kweli bwana Godi, ni kitu cha lazima, hasa watu wa afya bado wanazingatia kwamba e, wakati e, wachezaji hao wanarudi uwanjani, bado gonjwa la korona au janga kubwa dunia, la kidunia la korona, virusi vya korona e, inahesabika kuwa hatarishi katika maisha ya watu na watu wote, hasa kwenye mikusanyiko bwana Mtoo. Lakini samani kukatisa neno, lakini sasa chanjo ya mafua bwana, chanjo ya mafua inapatana wapi na korona? Uh, kwa kweli kwa sasa hivi tunaweza kama tunavyoweza kujua, wataalamu wetu wanatuambia kwamba e, magonjwa haya ya mafua au tunaweza tukasema magonjwa yanaendana na vifua na mafua yanapelekea sana e, kuwa hatarishi katika kuambukizwa hasa virusi vya korona, kwa maana kwamba dalili hizi nyingi zinaendana na ugonjwa jipya la korona. Hivyo basi, e, ili kuwafanya vijana hao wawe katika afya bora inabidi wawe salama kwa magonjwa madogo madogo au vimelea vidogo vidogo, vinaweza weza vikahatarisha maisha yao na kupata magonjwa mengine. Bwana Gode, gonjwa hili sio zuri. Hivyo basi, hata sasa hivi kwenye tunasema, kwenye usafiri wa umma tu, mtu ukikooa kwa bahati mbaya, umepaliwa mate, kila mtu ana haha kutafuta E, wapi pa kujihifadhi kutokana na kuogopa kwamba vinaendana na dalili za gonjwa la korona. Hivyo imetia ah, wasiwasi na mashaka katika maeneo mengi. Wanagodi, kupata chanjo kwa hawa watu kutasaidia, e, kuwa salama katika michezo na kuimarisha mi pia afya zao, wasiwe tunasema wanakaa kwa ajili ya kuugua magonjwa haya ya homa nam na naona na kwamba katika mchezo wa AFL hapa nchini umekuwa ni lazima kila mchezaji aliyesajiliwa msimu huu lazima afanyiwe vipimo vya korona ifikapo Ijumaa, la sivyo hatoshiriki katika mazoezi yatakapoanza wiki ijayo. Na kwa upande wa soka hapa nchini, je, kuna dalili za vijana kurejea uwanjani ama bado mchezo huo haujawa na mikakati imara ya kuweza kurejesha vijana katika hali ya usalama? Uh, bado wanagonde lakini mashabiki wameamua kushinikiza na kuomba hasa vyama viweze kushirikiana na watu wa afya kuweza kuona mchezo huo eh, kupitia runinga. Tunatumaini katika hatua ya tatu ya mustakabali wa kuwa katika eh, tunasema korona eh, salama au kujilinda na usalama wa korona tunaweza tukatarajia hilo, kwani eh, tuna mikusanyiko katika kipindi cha hatua ya tatu inaruhusu watu mia moja. Sasa tukiangalia timu na wachezaji tu hawawezi kufika mia moja wakiwa uwanjani wanapocheza, hivyo tunataraji e, tutakuwa katika hali nzuri kwa kipindi hicho, na safari za nchini pia zitakuwa zimefunguliwa. Hivyo basi timu zinaweza zitaenda e, mikoa mingine kuweza kushiriki e, ligi hiyo a, ya nyumbani. Hivyo tunatarajia katika hatua ya tatu Bwana Godi itaonyesha matumaini makubwa na kutakuwa na uhai mkubwa wa sisi mashabiki wapenda soka ili pia kushuhudia hayo, lakini ligi kubwa ambayo god imetolewa macho kama ulivyosema, ni AFL ni timu uh, au wachezaji wengi wanalipwa ghali sana e, tunasema kwamba mara nyingi magonjwa au vifo vinaingiliana sana na watu, tunasema walipa bima. Hivyo kumekuwa na mzozo mkubwa katika uh, ulipaji bima wa wachezaji hawa, hasa wanaona kama wanaweza wakaingia kujitumbukiza kuhatarisha maisha yao. E, wakati wamelipiwa au wanalipa bima kubwa, tukumbuke wachezaji hao wakipata matatizo, bima hizo zimekuwa zikilipa mabilioni na mabilioni ya pesa za dola e, kwa familia zao au wao wenyewe, wakati wakiwa hawapo, hivyo familia zinanufaika. Hivyo basi wanaogopa hilo swala lisiendelee, na wanalinda mifuko yao kwa kuwafanya vijana hawa wa salama. Lakini kwenye hey, hey, nafikiri masharti hayatakuwa makubwa sana, ingawaje utamu wa soka bwana Gode ni mashabiki kuwa uwanjani na hilo limeleta kizuizi kikubwa hata uh, ligi hii ya rugby nal, walikuwa wanafikiria kwamba wanaweza wakaweka picha za baadhi ya familia za wachezaji ili wapate kuwa na hamasa. <laughs> <laughs> <laughs> Sasa ukiweka picha za wachezaji wenzani ili wapate hamasa, bado ile shangwe haijakuwa ni yenyewe, kwa sababu shangwe ile huwa inakuja kama unacheza nyumbani na au kama umekwenda ugenini kuna shangwe tofauti, Bwana Gode. Kwa hiyo bado na mbili, ni mitazamo mikubwa inayoangaliwa na nafikiria katika hizi wiki mbili tukaweza tukakupa muhtasari kamili wa yanaojiri katika michezo. Asante Bwana Mtau. Kwa kwa sasa tugeuzie macho basi kule barani Afrika, hususan katika nchi ya Tanzania. Kwa mjibu wa gazeti la Mwanaspoti Tanzania, wakati wachezaji wa timu mbalimbali za soka wakiongeza kasi ya kufanya mazoezi, bodi ya ligi kuu Tanzania Bara, TPLB, imesema italazimika kuwapinga ili kujua kama wameambukizwa virusi vya korona kabla ya kuanza kwa michuano hiyo. Ligi kuu bara inatarajiwa kuanza katikati ya mwezi ujao endapo serikali itakubaliana na mapendekezo yaliyowasilishwa na TPLB na shirikisho la mpira wa mguu Tanzania, TFF. Bwana Mtao, lazima ligi hii endelee, ama mnyama pewe tu kombe ukimwambia <laughs> okay, mshabiki wa Yanga anaweza akakurushia mawe eh. kuhusiana na hiyo washabiki wa Yanga kwa mtazamo wao mwingine wanaomba ile isiwe lije jua mvua ligi hii liairishwe, kama walivyo mashabiki wa Manchester katika ligi ya Uingereza ambapo tutakuja baadaye. Ni kwamba msimu huu kwa, kwa kweli eh, kama klabu kubwa ya Yanga haikufanya vizuri na imeimeongeza mashambulizi ya kusema kwamba mechi hizi ziairishwe ili tuweze kuendelea na maisha mengine, tuanze mpya katika msimu ujao. Na Simba ambao kwa kweli wamefanya vizuri, wanaangalia kwenda kwenye michuano ya Afrika iwapo wataendelea kushika uh, ukinara wa ligi, kwa sababu walimaliza wakiwa na pointi sabini na moja na ilikuwa imebaki mechi mbili tu, nafikiri kuweza kutangaza ubingwa huo. Hivyo wako katika nafasi nzuri, na hata tunasema eh, mfumo wao waliofanya, ambapo mechi tatu zilizopita walikuwa wameshinda ni tofauti na wanzao Azamu ambao wanawafuatia, ambao mechi tatu za zilizopita walishinda moja wakawa wamefungwa mbili. Hivyo ni matumaini kwa washabiki wa Simba pia kuona timu yao inaendelea na kupata sherehe kubwa, lakini pia bado ni mitazamo ile ile ya kiafya. Tukumbuke kwamba kwa Afrika hususani kwa Tanzania pia iko katika hali hii ya maambukizi au maambukizi hayo yameingia katika jamii e, pia inakuwa ni mwashawasha mkubwa kujua wataendeshaji ligi kwa usalama kwa usalama wa wachezaji na afya zao na kwa usalama wa mashabiki ambao kwa sasa huwa wanajitokeza kwa wingi. Tukumbuke viunga vingine vya burudani vingi vimesimama, kuletwa kwa ligi hii utawafanya watu wengi wajikusanye pamoja. Hivyo macho ya mashabiki ni kujua ni jinsi gani wataendelea kupambana huku wakiwa wanaangalia hivyo. Lakini Bwana Gode, nikurudishe tu kwa haraka haraka, wakiwa tu muda wako unakwenda mbioni. E, katika ligi ya Uingereza nako vilio kama nilivyokuambia vilikuwa sawa. Mashabiki wa Manchester wameinama chini wakiwa wanajiuliza ni lini sasa ligi hii inaweza ikasimamishwa, kwa sababu ligi hii nayo ikwao imewaendea, sivo ndivyo, kutokana na kuwa katika nafasi mbaya e, ya ligi katika miaka mingi, historia ya miaka mingi. Hivyo basi nao wanaona <laughs> ligi hiyo ikiisha mapema e, au ikiahirishwa ili ianze upya Liverpool watakosa kombe hili. Tukumbuke maasimu wawili nao, ambapo kama vile simba na Yanga, Tanzania, e, na Yanga Tanzania, nchini Uingereza, maasimu wawili ni Liverpool na Man United kwa sasa. Liverpool baada ya miaka kadhaa hawajachukua kombe hilo, wanaangalia uelekeo wa kulichukua kombe hilo baada ya miaka rukuki iliyopita, lakini kwa wao Manchester wanafikiria kwamba rekodi hiyo wakiikosa Liverpool sidhani e, kama watarudi tena katika nafasi hiyo. Mashabiki wengi wamekosoa uongozi e, wa Liverpool kutokana na kwamba kutowapa fungu la kutosha wachezaji hawa, hivyo wanahisi kwamba iwapo watachukua kombe hili, wachezaji hao thamani zao zitakuwa kubwa, na klabu hiyo itashindwa kuwa kuamudu kuwalipa wachezaji hao, ndipo wataanza kukimbilia maeneo mengine. Hivyo maombi ya mashabiki wengi wa Liverpool, e, mchezo huu, michezo hii iendelee, ili klabu hiyo iweke historia ambayo aliipoteza kwa miaka mingi, kuweza kuchukua kombe na kupata auheni e, kama ilivyo tofauti kwa wenzao Arsenal, ambao nao wamepita miaka mingi rukuki hawajaweza kuchukua kombe hilo. Kwa hiyo ni hisia tofauti za mashabiki hao, ambao wote wanataka michezo iendelee, lakini wengine wanalia kuona mchezo huo ulisho ili kuwe na kilio kwa wengine, lakini Bwana Gonde mm, to... bado ni usalama unahitajika, na wachezaji wote wanahitajika kuwa salama, na ingawaje wameshaanza kuonyesha Kufanya mazoezi mepesi kuweka misuli yao vizuri, uh, vizuri kabisa, lakini wakati huo unaposema swala zima la usalama, na ndio swala ambalo vilabu vingi Uingereza vimelilia vikisema kwamba haitakuwa salama wala pia wakisema kwamba kucheza mach, mechi katika sehemu ambayo si ya ugenini wala nyumbani inakuwa si bora, lakini kule Ujerumani wanasema kwamba lazima kipigwe. Nataona katika timu ya Borussia Monchengladbach tayari mashabiki wake wametoa wame oda tayari ya, ya mabango elfu kum, kumi na mbili yenye picha za mashabiki wa timu hiyo ambayo tayari zimeanza kujazwa katika uwanja wake pale kwa, kwa, paita Borussia Park, ndio uwanja wa timu ya Gladbach ambayo kwa sasa inajiandaa kushiriki katika ligi kuu ya Ujerumani. Tena mechi ya kwanza itakuwa ni ikichapwa kati ya Borussia Dortmund na timu ya Schalke 04. Je, Wajerumani wanajilipua ama wana mikakati sahihi? Uh, kwa hakika <laughs> taifa dume, taifa dume limeamua kufanya kweli kwa kwa kutokana na kupambana vyema na, na masuala ya virusi vya korona, naona wako katika nafasi nzuri Bwana Gode, ila wao kama wataweza kumudu vyema, basi itafungua michezo mingi duniani, na sasa hivi macho mengi wanaiangalia e, ligi hiyo ya Ujerumani almaarufu kama Bundesliga e, kama itafanya vyema na kutakuwa na maongezeko ya maambukizi basi, Bwana Gode, itafungua mwanya mwingi, lakini walichotumia e, tunasema e, mpango mzuri wa baadhi ya timu kuwaweka wachezaji wao e, wakiwa wamejitenga kwa zaidi ya wiki e, ili kuona kama kuna yeyote na dalili au mlaa ili uendelee na kambi. Huyo, hiyo itasaidia kuingia katika michezo hiyo wakiwa salama kabisa, Bwana Gode. Kwa hiyo tutarajie mengi e, tutarajie e, hali itakapokuwa ndivyo itakaweza kufungua michuano hiyo, e, hiyo kwa timu zingine duniani kote, Bwana Gode. Kwa hivyo wamejilipua taifa, wamejiripua taifa dume limeamua kusema basi, tuone <laughs> tuka, hali, hali uh, lakini kile kitengo cha kuweka picha za wachezaji um, wanagodi ni sawa na kucheza na sanamu ng fayauna kupendi kwa kumalizia tu kwa haraka, unahisi kwamba hatma ya mchezo wa soka ama mchezo wa soka hapa nchini Australia na hata kimataifa kuendelea mbele hususan kwa upande, maana tunaona kwamba kabla ya korona baadhi ya hela za usajili zilikuwa zinatajwa zilikuwa ni za za-za kushangaza kabisa. Unahisi kwamba pengine korona itasawazisha soko la usajili ama bado itakuwa ni kurejea katika ile hali ya zamani? Kilo hilo litakuwa ni kubwa kwa sababu eh, kama unavyojua eh, ligi ya hapa au inategemea sana wadhamini na kuweza kupata fungu kidogo kujiendeleza ikiwa kwamba E, baadhi ya wadhamini wengi waliokuwa wamejitokeza wali na wengine wengi wameelekea katika michezo mingine hasa ya ragbi na michezo ya AFL, lakini e, kusuasua kuto kuanza au kuwamdamwa na virusi vya korona kwa kweli vitashusha udhamini kwa kiasi kikubwa sana, na pia kikubwa, kama gode niliwahi kuzungumzia mwanzo e, jinsi ya e, tunasema misaada hii inatolewa e, kwa kuwajenga wachezaji wadogo kuanzia huko kwenye kuwajenga wachezaji wadogo, bado pia kutakuwa na tatizo, kwa sababu pesa e, hizi zinazotolewa nyingi zitapunguzwa, na kwa hakika tutakosa uhundo wa kuwapata vijana mahiri watakaoanza kushiriki ligi mwakani pia. Kwa hiyo athari hii kwa ligi ya Australia, itakuwa kubwa, wanagodi, na itaendelea kwa muda mrefu, na kurudia katika hali hii. Kunahitaji wadhamini wengi wajitokeze. Mvuto unapatikanaje? Ni ligi hii kuwa tamu na kuwashirikisha hata wachezaji weusi wa Afrika bwana Gode. Lakini pia kwa haraka haraka, bwana bwana Gode, kumalizia tu kwenye ligi ya Uingereza. Uh, mashabiki wengi kwa sasa wanamfuatilia uh, Mesut Ozil ambaye huenda akapoteza hela yake nyingi, ni baada ya kuona mkataba wake wa Arsenal unayumba yumba na kuweza kukimbilia kwingine. Anahusishwa sana kukimbilia Fenerbahce, hivyo basi mashabiki wa Arsenal ni kuuma meno kuona mchezaji huyu kiungo mchezaji mchezeshaji anaweza akaponyoka. Asante bwana Mtao, wameonywa kwamba kama wangemsajili tunasema mchezaji wa Sporting Lisbon Fernandes baada ya korona, basi wangepata punguzo la paundi milioni hamsini, lakini waliwai kumsajilihi, wamemsajili ai. Asante sana bwana Mtao kwa uchambuzi huu na mengi utafuatilia katika makala. Yapenda shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.