Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS uendelea ya kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi ya migerano, tukaletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandao no nenwani ambao ni SBS com.au, mkwaju Swahili. Kama tuvyoahidi hapo awali, tutazungumzia swala zima linaloendelea kule Burundi, swala ambalo limetikisa vichwa vya habari Juni, kupitia akaunti moja ya Twitter nchini Burundi, Burundi Twitter akaunti inayoendeshwa na wanahabari na wanaharakati waliokimbilia nchi za nje, waliandika kwamba Rais Nkurunziza amelazwa katika hospitali ya Karuzi, mashariki mwa nchi hiyo, kupata matibabu ya ugonjwa wa COVID 19. Siku moja baadaye, akaunti rasmi ya serikali ya Twitter ikathibitisha kwamba Nkurunziza mwenye miaka 55 amekufa kwa mshtuko wa moyo katika hospitali ya Karuzi na kukanusha taarifa kuwa amekufa kwa virusi vya korona. Taarifa hiyo ilitikisa Warundi wengi kote duniani, na haswa wale ambao wako nchini humo, hususan wale ambao walikuwa wameshuhudia kwa akitoka katika hafla tofauti, masaa machache ama siku mmoja ama mbili kabla, akiwa mtu mwenye afya njema, bila kuonekana kuwa na maradhi ama hali yote ya ugonjwa. Je, kujua zaidi kinachoendelea katika taifa hilo la Afrika Mashariki, tuzungumze na mwandishi wa shirika la habari la BBC mjini Burundi, bwana Ramadhani Kibuga, hujambo? Sijambo jambo kabisa, na kupata uzuri kabisa kabisa, tukiwapa Bujumbura vizuri kabisa. Bwana Ramadhani, mwanzo kabisa, pole ni kwa msiba umeofikia, na taarifa hizo zimepokewaje? Ni kweli kwamba taifa limeingia kwenye giza kubwa tangu siku ya <laughs> niseme siku ya Jumanne manaake msiba umetokea siku ya Jumatatu e, lakini wananchi rasmi wamefahamishwa siku ya Jumanne. Kulikuwa ni e, ni na niseme zile hizi habari za mitandao ya kijamii, lakini kaja kuthibitishwa na serikali siku ya Jumanne. Kwa hiyo ni wananchi ambao wamepokea kwa huzuni mkubwa sana kama ulivyosema hapo awali, ni rais ambaye ij lakini siku mbili tatu tu baadaye inakuja taarifa kwamba rais ame- amefariki kwa hiyo ni huzuni mkubwa ndio unaendelea kutanda serikali, mm -hmm, ilitangaza msiba wa kitaifa wa siku saba. Kwa hiyo nchi nzima inaishi katika maombolezo. Hauwezi ukasikia burudani yoyote, redio zote za hapa nchini, kuanzia redio taifa, televisheni ya taifa na redio zaidi ya thelathini zote za hapa nchini zinapiga wimbo tu wa kidini. E, kwa hiyo imekuwa ni mazingira ya maombolezi makubwa na huzuni mkubwa, e, mkubwa, tamaa na wengi hawajui nini kilichotokea hasa e, kwa hiyo ni hali ya huzuni mkubwa ndio inatanda nchini tangu siku ya hiyo ya Jumanne mpaka leo tunavyozungumza. Bwana Nkurunziza alikuwa ni kiongozi ambaye uongozi wake uligawanya hisia, kuna wale ambao waliupenda uongozi wake na kuna wengine ambao walichukia kwa kweli uongozi wake hapo nchini Burundi, watu walikuwa na hisia gani kuhusu uongozi wake na alikuwa kiongozi aina gani kwa Warundi? E, kama unavyosema ni kwamba, uh, ni kiongozi ambaye uh, uh, kuna wale ambao wanaamini kwamba uh, ni kiongozi ambaye ameiweka pazuri sana Burundi kwa sababu uh, ameanza kwenye kuipa nchi kasi ya maendeleo tangu walivyofikia utawala mwaka elfu mbili na tano hapo kulikuwa na mambo mengi sana, ujenzi wa miundo mbinu, mashule, mazahanati. Kwa hiyo hapo amejijengea sifa kubwa, lakini vile vile kuna zile sheria ambazo alichukua za kijamii ambazo zimemwongezea uh, sifa sana, kama hivi ujenzi wa shule eh, lakini vile vile kwa kina mama eh, wajawazito na watoto watano, lakini vile vile elimu ya bure katika shule za msingi. Haya ni mambo masuala ya kijamii ambayo yamempa umaarufu mkubwa sana na kujijengea sifa kubwa sana miongoni mwa wananchi, wakamwona kwamba huyu ndiyo kiongozi alikuwa anaifaa ana, ana, ana, ana Burundi. Lakini kama ulivyosema, ni kwamba kuna picha nyingine ya Rais Mrunziza, hasa kwa wapinzani na wakosoaji pengine wa serikali na wa utawala wa CNDD-FDD, wamekuwa kidogo wanakosoa kwamba utawala wake uligubikwa na visa vya ukiukaji wa haki za binadamu kwamba pengine baadhi ya wapinzani hawakuvumiliwa na pengine hawakurahisishiwa. Lakini niseme kwamba picha ambayo pengine ambayo wengi wanaiona ambayo hasa upande wa wapinzani ni ile ya mwaka elfu mbili na kumi na tano pale ambapo rais Nkurunziza aliwania muhula watatu, yeye akasema kwamba ni muhula ambao ni wa kisheria, lakini wapinzani wakapinga, wakasema kwamba ni muhula ambao uko nje kabisa sheria, kwamba ni muhula haramu, na hapo kulikuwa na machafuko makubwa ambayo yamesababisha watu kadhaa kuwawa. Hii ndio picha wengi ambao pengine wamepinga utawala wake ambao pengine wa ambao wanaona kwamba ni kiongozi ambaye pengine katika masuala mengi alifeli hasa upande huu wa ukiukaji wa haki za binadamu mm. Tunaona kwamba kikatiba pia kifo chake kimeibua tuseme, kitendawili cha kikatiba, maana alikuwa mkabidhi rais mteule Evariste Ndayishimiye mam, mamlaka na madaraka tarehe ishirini Agosti. Je, hali inakuwaje kwa sasa? Ni kwamba nani ataongoza taifa hadi tarehe hiyo? Katiba itaendelea kufuatiliwa hivyo ama kutokua mapinduzi ya kikatiba ili bwana Evariste aanze muhula wake mapema zaidi? E, ni kweli kulikuwa na mkanganyiko upande wa katiba, kwa sababu katiba inaagiza kwamba rais Ngurunziza angekwenda ni tarehe ishirini mkabidhi rais mteule Evariste Ndayishimiye, lakini katika hali ya Burundi ni kwamba huu rais ambaye alikuwa bado anakwenda kumalizia siku zake madarakani amekufa, na rais mwingine alikuwa hajaingia madarakani huyo Evariste Ndayishimiye. Katiba inaagiza kwamba ni spika wa bunge ndiye anapaswa kuwa kaimu rais, kuwa rais wa mpito, e, na katika kipindi cha miezi mitatu, na kuandaa uchaguzi. Lakini katika hali ya Burundi ni kwamba uchaguzi ulumisha, na tayari kiongozi mpya ameshapatikana. Kwa hiyo kulikuwa na hali ambayo kidogo katiba haikuweka wazi katika hali kama hii kwamba inawezekana mfano rais aliyekuwa madarakani akafa kabla ajapeana aja, aja, aja, aja, aja, aja, aja, aja uongozi. Hapa kidogo kulikuwa na shida, imebidi serikali ipeleke hii hoja kwenye korti ya kikatiba ambayo imeamua hapo juzi kwamba hakuna haja ya kuwepo na utawala mpito, hakuna haja ya kuwepo na kiongozi wa mpito nao kaimu kiongozi, kwamba kwa vile katika hali ambayo rais alishachaguliwa, uh, korti ya katiba ikaagiza kwamba mara moja kiongozi huyo mpya aweze kuapishwa haraka iwezekanavyo. Kwa hiyo hayo ndio maamuzi ambayo amefikiwa hapo juzi na korti ya katiba. Kwa hiyo tunasubiria wakati wowote, ili kujua programu mpya mpya ataapishwa ata lini, ili kuende kuongoza nchi hii ya Burundi. E, lakini vile vile kujua pengine mipango ya mazishi ya raisi ambaye amefariki itakuwa vipi. Kwa hiyo ni mambo ambayo, lakini dalili zote zinaashiria kwamba pengine mnamo siku zijazo za karibuni sana huyu kiongozi boraa ishirini atakua kiapo na pengine hata kuongoza sasa mazishi ya mtangulizi wake, kwani ni kumaanisha kwamba kabla ya mazishi lazima bwana ndaheshimie ale kiapo cha urais, ndio sasa mazishi, mpango mzima wa mazishi ufanywe. E, haijajulikana rasmi, maanake ni mambo ambayo tunasubiria kujua programu. Ni kweli kwamba kikwazo kikubwa iliofanya hicho kwamba nani anakwenda kuwa kaimu rais? Nani anakwenda kuwa rais katika kipindi hiki ambacho pengine kimeleta kidogo hali ya mkanganyiko, lakini hilo limetoka njiani. tata, raisi, haraka, hizi, hizi. Uh, sasa manake rais mpya lazima apishwe haraka hivi haraka iwezekanavyo. Sasa nadhani kwamba hivi karibuni serikali itatangaza ita, ita itatangaza mipango ya mazishi na pengine kutangaza rais mpya anakula kiapo lini, kwa sababu rais mpya naye vile vilevile amaonea jana alikuwa amekwenda kutoa heshima zake kwenye kitabu kilichoandaliwa cha, cha, cha maombolezo, na akawaambia wananchi kwamba watulie, wananchi kwamba wasalie tulivu na kwamba kila kitu kiko kinashughulikiwa na kwamba anaamini kwamba, uh, viongozi na wananchi wa Burundi sasa wana umakini mkubwa na wanaweza wakapitia kipindi kigumu na wakavuka na wakaweza kuendesha maisha yao kama kawaida. Nam, sehemu nzuri ya kumalizia. Kuna mengi ambayo tungezungumza, lakini tuache hapo kwa sasa na mara, kwa mara nyingine. Pole sana kwa Warundi kwa msiba ambao umewafikia gafla. Tunashukuru sana, Nam. Huyo ni mwandishi wa idhaa ya Kiswahili ya BBC Bwana Ramadhani Kivuga akizungumza nasi moja kwa moja kutoka Bujumbura, Burundi, kuzungumzia kifo cha aliyekuwa rais wa taifa hilo Pierre Nkurunziza, pamoja na hatua ambazo zinafuata kuweza kusha kwamba uongozi unaendelea kuwa sambamba bila ya tashwishi yoyote. Mengi zaidi kuhusu mazungumzo haya, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju swahili. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.