Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, SBS ukiwa nami Gode Migerano kwamba zaskiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS.com.au, mraba swahili mr. Pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambao na makala, picha pamoja na taarifa kuhusu jinsi ya kusikiliza makala haya pamoja na mengine zaidi ambayo yanaweza kufaidia. Anwani ni Facebook.com mraba, SBS Swahili. Tukiendelea na makala tuliyokuandalia, je, wajua ugonjwa wa kupungua kwa uwezo wa ubongo kukumbuka na kufikiri au dementia kwa kimombo umetabiriwa kuwa utakuwa sababu kuu ya kifo nchini Australia katika miaka michache ijayo. Ugonjwa huo sugu huathiri mwa Australia mmoja kati ya watu kumi wenye umri wa miaka 65 na zaidi. Wakati hakuna tiba ya kuponya ugonjwa huo, mtaalamu wa lishe ya wazee anaamini unaweza danganya ugonjwa wa kupungua kwa uwezo wa ubongo wa kukumbuka na kufikiri kwa kula vyakula bora kwa ubongo. Naire Hobbins ni mtaalamu wa lishe ya wazee. Amesema lengo lake maishani ni kuwaelimisha watu wenye umri wa miaka sitini na zaidi kuhusu umuhimu wa kubadili mahitaji yao ya lishe wanapoendelea kuzeeka. Binaire amechapisha kitabu kwa jina la Better Brain Food, Eat to Cheat Dementia and Cognitive Decline. Hakuna risasi la kuzuia dimesha ila, ila tunachojua ni asilimia kumi ya watu wenye umri wa miaka 65 na zaidi wanaishi na ugonjwa wa dimesha. Hiyo ina maana asilimia 90 ya watu hawaishi na ugonjwa huo. Lazima pawe vitu ambavyo tunaweza fanya kusaidia ubongo wako kuwa katika hali nzuri kwa muda mrefu. Binaire amewahamasisha watu wale vyakula katika hali yavyo ya kawaida. You know, eating vegetables, whatever that is fresh. Kula mboga au vyakula ambavyo vimetoka shambani wezavyo, badala ya mboga ambazo zimehifadhiwa sehemu baridi. Mboga hizo hazina tatizo, ila hizo ni hatua tofauti. Ni muhimu kwa ubongo wako kula vyakula ambavyo havijahifadhiwa. Hali hiyo hupunguza viwango vya kinachoitwa kuvimba sugu kwa muda mrefu. Hobbins amesisitiza, haimaanishi chakula chako hakistahili kuwa na ladha. Viungo na vitu kama turmeric, Curcumin na rosemary vina viungo muhimu ambavyo vinaweza zuia uvimbe. Behubins tena so kuna viungo ndani ya vyakula vinavyovipa vyakula vingi tunavyokula rangi pamoja na kuvizuia kuharibika haraka. Viungo hivyo hutoa kinga kwa seli za ubongo wako pamoja, so, na seli zingine za, za mwili wako dhidi ya uharibifu. Kwa hiyo hata kama hatuwezi sema kitu fulani kitaokokoa, tunachoweza sema katika miaka tunayo na tunavyoendelea kuishi na tunavyoendelea kula vyakula hivyo, ndivyo tutakavyokuwa na ulinzi mzuri. Ningependa kueleza watu wajaribu kula vyakula vyenye rangi tofauti iwezekanavyo unaweza chagua pia aina fulani ya mafuta kulinda ubongo wako behobins, tena The oils from nuts and seeds. Mafuta kutoka karanga na mbegu ni muhimu, pamoja na mafuta ya mizeituni pia. Kuna vitu vingine vinavyotengenezwa kutoka mbegu za karanga, vinaweza saidia seli za ubongo wako kufanya kazi zinazofanya. Inahusu pia kuhakikisha tumbo yako ina afya nzuri vijidudu vinavyoishi tumboni huzungumza na ubongo wako na ubongo wako huzungumza na tumbo yako, na viungo hivyo viwili husaidiana. Kwa hiyo uhakikishe vijidudu vinavyoishi tumboni vina furaha. Hiyo ina maana kula vyakula vya nyuzi na vyakula vilivyochacha, utafaidi ubongo wako pia. Bi Naire amesisitiza, Profesa mshiriki. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea SBS.co.au Swahili. Anasema inaweza kuwa na athari nzuri kwa upande wa uelewa wako au athari ya jumla ya dimensha, ila ushahidi ni mdogo ukilinganisha na aina zingine za hatua na mageuzi ambayo tunaweza fanya kwa jinsi tunavyoishi. Profesa Valenzuela ameongezea kwamba afya ya moyo ni muhimu kama afya ya ubongo kwa kuzuia ugonjwa wa dimensha. Anasema kila kitu tunachojua ni kizuri kwa moyo wetu, kama kuacha kuvuta sigara na kudhibiti kisukari au kuhakikisha hatunenepi sana na kadhalika, athari hizo zote za mshtuko wa moyo ni athari pia za dementia. Kwa hiyo ni muhimu tuwe makini kufuatilia shinikizo ya damu yetu, sukari ndani ya damu, pamoja na uzito wa mwili, kwa sababu hayo yote yana athari zake za dementia pamoja na ugonjwa wa moyo pamoja na kuwa makini kwa vipimo vya afya yako kwa ujumla, daktari Valensuela ameshauri kuupa ubongo wako changamoto ya mazoezi ya mara kwa mara ili uweze kufanya kazi vizuri. Make sure that particularly after retirement, anasema hakikisha, baada ya kuustaafu, una changamoto fulani unazojumuisha katika maisha yako. Unaweza fanya mazoezi yanayojumuisha matumizi ya ubongo, kukutana na watu wapya. Ni muhimu kufanya hivyo, kwa sababu usipofanya hivyo, utapoteza kile ambacho unacho huenda bado tuna safari ndefu ya kupata tiba ya ugonjwa wa kupungua kwa uwezo wa ubongo kukumbuka na kufikiri, ila kwa sasa unaweza jifunza mengi kuhusu jinsi ya kuongeza afya ya ubongo wako kwa kutembelea tovuti ya masuala ya ubongo wako ama brain matters. Iwapo unataka taarifa ya ziada kuhusu jinsi ya kumudu maisha ukiwa na ugonjwa wa kupungua kwa uwezo wa ubongo kukumbuka na kufikiri, unaweza pigia simu shirika la Alzheimer's Australia kwa namba hii: moja, nane sufuri sufuri moja sufuri sufuri tano sufuri sufuri. Nitarudia moja nane sufuri sufuri moja sufuri sufuri tano sufuri sufuri, au tembelea tovuti yao, anwani ni fight demensia org, au nitarudia tena fight demensia org au Unaweza piga simu pia shirika la National Dementia Helpline kwa msaada wa huduma ya wakalimani kwa namba hii 131450. Nitarudia 131450. Kwa taarifa ya ziada kuhusu makala haya tembelea tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu Emmy Chenyuang na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano.