Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS hukuona migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili. Wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook anoni ambayo ni facebook com mkwaju sbs swahili. Na wapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe, kama kuna makala unataka kupendekeza, wala maoni yoyote ambayo ungependa kuchangia nasi, anoni ni swahili program at sbs com au. Lakini kwa sasa, basi tuendelee na makala ambayo tumewandalia. Vikundi vya biashara vimesema mageuzi ya hivi karibuni ya serikali ya shirikisho kwa mfumo wa job keeper unaolenga jimbo la Victoria ambalo linaendelea kupata pigo toka virusi, na mageuzi hayo yatahakikisha watu wengi wanabaki kazini. Hatua ya kufunga shughuli mjini Melbourne yenye thamani ya mabilioni ya dola imesababisha serikali ya shirikisho ichelewesha mipango ya kuweka kikomo kwa mfumo huo. Fenglo ni meneja wa duka la dawa mjini Melbourne. Yeye ndiye mfanyakazi tu ambaye anaendelea kufanya kazi. Duka lake ni moja ya maduka machache yanayoruhusiwa kuendelea kuwa wazi wakati hatua kali jimboni humo kutekelezwa, za, za biashara kufungwa. Bwana lo na maelezo zaidi: see, mimi ndiye mfanyakazi pekee hapa. Imekuwa kimya hivi quiet, karibuni. Kwa bahati mbaya, ni kama wakati wa like vita. Um, ni vita war. Tunapigana yeah. na kirusi we, we ila inawezekana hali inakuwa njema kwa biashara ambazo zimepata pigo kubwa zaidi toka kwa wimbi la pili la Covid 19 lililopiga mji huo. Biashara zitaweza pata kwa urahisi zaidi mradi wa ruzuku za malipo kupitia jeki ya ziada ya dola bilioni 15, hali ambayo inapelekea uwekezaji kamili kupita zaidi ya dola bilioni 100. Vigezo vyostahiki navyo vitaregezwa wakati mfumo huo utakapopunguzwa ifikapo mwezi Septemba. Alipozungumzia hoja hiyo, mweka hazina wa shirikisho Josh Frydenberg alisema hizi ni nyakati ngumu na tutakuwa na wafanyakazi wa Australia milioni nne watakaopokea job keeper kupitia robo hii ya Septemba. Jimbo la Victoria idadi hiyo itakuwa milioni moja nukta tano. Hiyo ni karibu nguvu kazi ya sekta ya umma Jimboni Victoria tutaendelea kutoa msaada muhimu kwa wanaohitaji. Like hizi ni nyakati ngumu sana staying, ni kama tuko kwenye jicho la dhoruba. Ni wakati wanabaki nyumbani wakiwahudumia wapendwa wao na kutarajia hali mbaya ipite. Sasa itabidi biashara zionyeshe mapungufu makubwa kwa mapato yao katika robo ya e Septemba tu, kulingana na wakati kama huo mwaka jana, kabla biashara na mashirika yasiyo ya faida yaliyokuwa yakitaka kushirikishwa katika mfumo wa job keeper kuanzia Septemba 28 hadi Januari 3 zingekuwa na mporomoko mkubwa katika mapato katika robo za miezi ya Juni na Septemba. Mageuzi hayo ya kitaifa yamekaribishwa na kiongozi wa jimbo la Victoria, Daniel Andrews, ambaye amesema There are businesses I know, kuna biashara ninazojua si tu jimboni Victoria, jimbo ni Victoria, ila katika sehemu zingine nchini ambazo zitafaidi kupitia mageuzi ambayo waziri mkuu na mweka hazina wametangaza. Nayakaribisha na nadhani ni muhimu sana. Daima nimekuwa wazi kuhusu umuhimu wa job kipa na viwango vya job sika ambavyo vimerekebishwa. Serikali yangu nami binafsi tunashukuru sana kwa hilo bwana andrews ameongezea kuwa hatua za ziada jimboni humo jeki ya uchumi ikijumuishwa itatangazwa katika bajeti baadaye mwaka huu wakati huo huo serikali ya viktoria italenga mgao wa malipo ya uponaji kwa biashara familia na wafanyakazi. Tena tunastahili tuliza hili lazima tupunguze idadi hizo kwa kiwango kinachoweza thibitiwa, ili tuweze fungua tena na kuweza kuona shughuli nyingi zaidi za kiuchumi. Tunastahili kabiliana na tatizo hili la kiafya kwanza, kisha tunaweza kabiliana kwa nguvu kuliko kabla, bila kupoteza wakati kusaidia biashara hizo ila hiyo itachukua muda zaidi, alisema Bwana Andrews. Msemaji wa masuala ya hazina katika chama cha Leba, Jim Chalmers, amesema miradi ya shirikisho Job Keeper na Job Seeker bado inaendelea kuacha nyuma jamii nyingi na? Kumekuwa aina tatu za mradi wa JobKeeper katika wiki tatu, na bado watu wengi wameachwa nje na kuachwa nyuma. Serikali imekuwa ikicheza mchezo wa kufukia mapengo kupitia JobKeeper badala ya kufikiria mbele inapojiri kwa suala la ajira katika uchumi wetu. Walichotangaza leo ni hatua inayokaribishwa kwa JobKeeper, ila si mpango kamili wa kazi. Marekebisho si mpango, na mpango unahitajika sana hapa tunapokabiliana na mfumuko huu wa uchumi. Kwa upande wake, Waziri wa fedha Matthias Coman ameeleza shirika la habari la Sky kwamba serikali inaendelea kuwa wazi kuzingatia mageuzi ya ziada na haijatupilia mbali uwezekano wa kugeuza mpango huo ifikapo Septemba. Ikihitajika tufanye mageuzi ya ziada baadaye, kama tulivyofanya kabla na kama tunavyofanya leo, tunaendelea kufanya hukumu ya ziada, ila katika kiwango hiki Tunaamini hatua ya kuondoa msaada usio wa kawaida wa kihistoria wa janga hili inafaa, ila tutaendelea kufanya upya na kutathmini maendeleo na kufanya hukumu tukiendelea mbele, alisisitiza bwana Coman. Na unaweza endelea kupata taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii SBS.com.au mkwaju coronavirus, kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu. Tembela tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaandaliwa na waandishi wetu Brett Mason, Julia Carcacel na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.