Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa 12 jioni na jumapili saa 4 usiku kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa kiswahili ya SBS kuona migode migerano na tuko katika ukumbi wa Liverpool Catholic Club ambapo tumehudhuria tamasha ya jamii wa Kenya ambao wamejumuika pamoja kufunga mwaka pamoja na kuweza kufanya mengi na kuzungumza na kadhalika. Mmoja wa wale ambao tuko naye hapa katika tamasha hii ni Binasi kama Birgen, ambaye kwa sasa tapata fursa kuzungumza naye. Unaweza kukumbuka katikati ya mwaka tulizungumza kuhusu changamoto za wanafunzi wa kimataifa ambao wanakuja hapa Australia. Familia nyingi zinatuma watoto wao waje kusoma, lakini bila kujua ni kipi ambacho kinawasubiri. Wengi hawana taarifa, lakini baada ya mazungumzo hayo, wamepata kusikia kutoka kwa watu wengi, pamoja na kuweza kupokea majibu na maoni tofauti. Tutapata kuzungumza naye kidogo, kujua ni nini hasa ambacho watu wamemweleza baada ya mazungumzo yake tumefanya naye, pamoja na kanda video ambayo aliweka kwenye Facebook, na kwa sasa ni kipi ambacho umefikia kama mmoja wa watu ambaye kwa sasa amekuwa na ushawishi mkubwa katika jamii. Kwanza kabisa nimeshukuru sana kwa sababu watu wamefurahia ule ujumbe, na kwanza kwa mkutano wa siku ya leo, hata Wakenya wenye wa wanaongoza kazi za Kenya hapa wameweza kufurahia hiyo jambo, na kitu ambacho ambalo nimeweza kupokea sana, wengi wamenipa mashughuli mengi ya, yani niweze kuongea kuhusu mambo mengine e, wengi wameni contact ki individual niongee kuhusu mambo mengine ambayo yanaowasumbua watu katika nchi hii ya hapa, sio tu hiyo ya vijana. Na kwa wakati huu ninajitayarisha hata kuongea mengi kwa sababu ile sikuwa nimepanga, lakini sasa ninapanga, ile nimepewa ma topics zenye nimepewa na mambo ambayo nimeambiwa ninayajua yanafanyika, sio ya vijana peke yake. Ingine ni ya ndoa <laughs> kuna shida nyingi kuhusu doa, ingine ni kuhusu hata watu kutoweza, kutoweza, kutoweza kuelewa kuhusu ugonjwa wa akili ambao unaowasumbua watu wengi hapa Australia na sio vijana peke yake hata jamii. So watu wengi wameweza kunikujia na kuniambia kwamba ningeweza kuwasaidia watu kuelewa kama ningeweza kuongea, lakini kwa sababu sasa hiyo sio kitu yenye ninaelewa na nimejua zaidi, ninatafuta utafiti, utafiti na ninaongea na watu ili wanipe maoni yao, lakini zaidi ningesema ya kwamba hasa wanafunzi wamefurahia sana na wazazi wengi wamefurahia nyumbani kuhusu ile jambo ya vijana. Wanafunzi wengi wamesema wazazi wameweza kuelewa ya kwamba maisha sio rahisi, na hata wazazi nyumbani wengi wameanza kufanya utafiti, ingawaje tu kuna wachache sana ambao wanasema kwamba wacha tu waende wajitafutie maisha, lakini wengi ni wale sasa wameanza kufanya utafiti na kama ni wanafunzi wengi wameweza kufurahia kwa sababu wazazi wanawasikiza na wanaelewa kweli, hapa kuna shida nyingi ambao wanazozipitia mm. Kwa hiyo inakuwa kama liwe liwalo, waende tu kitakachokuwa kikiwe. Yeah, kuna wengine wanasema wacha tu waende lile litakalokuwa likue, lakini hao ni wachache sana wengi ni wale ambao sasa wanataka kujua. Kuna mwingine aliniambia alita, ameanza kutumia wazazi ile video ambao ako na watoto hapa ako Kenya lakini sasa kuna watu wanakumwambiaga wanataka kutuma watoto wao, lakini sasa kabla wape mawaidha, anawatumia hiyo video, na wazazi wengine wameanza kufanya utafuti na kuona kwamba sio kitu ya kukimbilia. So nikisema kwamba kuna wachache, hawa wachache ni wale hawaelewi, lakini wale wanaelewa na wale wameweza kusikiza hiyo video na hata ile interview ya SBS wameweza sasa kufanya uchunguzi, hivyo ndio ninaweza sema, na nimefurahia kwa sababu sijapata um, negative sijapata mashau, sijapata komenti ambazo ni mbaya kuhusu ile. Nimepata tu ma, watu wakikubaliana, na hata nimepata watu wakiomba niongee mambo mengine, lakini sasa kwa sababu ile ni kitu ambao nilielewa zaidi sijaweza kuongea kuhusu mambo mengine kwa sababu nataka nielewe. Sitaki kuongea kwa sababu ya kuongea. Kwa hiyo wale ambao huwa wanafanya biashara ya kuleta watu huku, waja kuingilia kidogo, kushambulia sema, unatumalizia unatu, unatu, unatu soko hakuna, hakuna, sijapata hiyo hata kidogo kwa sababu kama ni, unajua kama ni biashara pia hata wao hawafurahii. Naweza sema kuna wakadhaa ambao ninawajua na hata walifurahia, kwa sababu hawafurahii hata wao kuwasaidia watoto halafu warudi wawaone wa, wa wanaumia so wengine we, we wao, kwa sababu hata niko na mmoja wa jamii yetu anafanya hiyo biashara na hata akuanza kitabo na anafurahia, kwa sababu hangefurahia mtoto akuje hapa kama hajielewi na haelewi, anakuja hawasaidii tu, kwa sababu ya biashara. Wanataka hao watoto wakikuja waweze kujisaidia na waweze kuwa na maisha mazuri, kwa sababu umuhimu sana ya kukuja ya, ku, ya, kuta, ya kutembea na kutafuta utafiti. Sio tu kutembea, ni kuwa na maisha mazuri. Na sasa, hao wanaofanya biashara sijakuwa na shida kabisa, siwezi sema wako na shida, walifurahia, kwa sababu wangependa kufurahia hao watoto wakiendelea vizuri kabisa. Tuzungumze sasa tukio la leo, ambapo tunaona wakenya wamekuja pamoja kuchangia chakula cha jioni pamoja na kuweza kuzungumza na kujuana. Kando na hapo kuna zawadi ambayo umepokea ghafla, bila ni kama huko umetarajia kupokea. Umejisikiaje wakati unasikia unaitwa pale? Ah, kusema kweli nilipoitwa, kwa sababu sikutarajia na yale mwenye alikuwa anaongea yale aliyoyasema kunihusu ili nifanya hata machozi yangu iteremke kidogo, kwa sababu sijafanya mambo nikitarajia kujulikana ama ku, kuwa recognized na nimekuwa very, very, very humbled and, uh, and especially kukua kukua kuku, kuku, kuku, kuku, kuku, kuku, kuku, kuku, watu wa nyumbani wenyewe wameweza kufurahia jambo ambalo ninalifanya ni, ni, ni, ni, ama nimefanya. Inanipa changamoto, imenipa nguvu imenifanya sasa nione ya kwamba unajua, kama, kama, kama nyumbani wamekufurahia, unajua kweli unafanya jambo la maana, na kwa sababu sasa hao ni wa Kenya na wasikuwa ninatarajia nilikuja tu kufurahia kwa sababu ni jamii, tuko jamii moja. Alafu sasa kuitwa kama, ungeweza kuangalia hata machozi yangu iliteremuka kidogo. I am very, very humbled tonight and I really want to thank Kenyan community n e, ningependa ku, ku, kushukuru Kenyan community. Asante sana kwa kunikumbusha <laughs> <laughs> Unajua, sasa niko crowd 9, nimefurahi sana mpaka sasa naweza ongea hata Kikuyu <laughs> ama kikale. Lakini ukweli ni kwamba, ni kwamba nimefurahi sana na wamenifanya ni niwe mnyenyekevu tukienda kufunga moka. Sasa, ujumbe kwa Wakenya wenzako ni upi? Ah, ujumbe kwa Wakenya wenzangu, na sio Wakenya, Wakenya peke yake, kwa wale wote ambao wanaeelewa lugha hii ya Kiswahili ni kwamba tusikufe moyo na tusinyamaze. Kama unaelewa uh, uh, uh, una jambo ambalo unataka kulifanya ili kuweza kuwasaidia wengine, usiseme ya kwamba hauna uwezo wewe tu chukua hatua na ufanye. Nilipochukua hatua, si kuchukua nikijua ya kwamba itakuwa ni kitu ya maana, ni vile tu nilijua kwamba lazima nifanye jambo. Sasa kama wewe ni mtu ambao unasikia ndani yako unastahili kufanya kitu, usiseme ya kwamba hauna uwezo. Ile unayosikia ndani yako Wacha ikuongoze na ufanye, hata kama ni biashara, hata kama ni kumwongeresha mtu, usikie unataka, unaona mtu ana mawazo na usikie una, una, unaweza taka kumwongeresha, kumuuliza tu hata habari yako, unaendeleaje? Usiogope Msalamie, asipokusalamia usione vibaya, lakini ujue ya kwamba unaweza msalamia, alafu ukuje kutambua ya kwamba alikuwa hata anataka sana mtu wa kusema tu jambo moja na yeye. So ninashukuru sana, nina, ningeomba kila mtu ajue ya kwamba tuna jukumu wote, sio mtu mmoja, sio viongozi, kila mtu ana jukumu la kufanya jambo, hasa kusaidia mwenzake la, la muhimu sana hii, ni, tumekuja hapa hizi nchi za uba, hii nchi ya ubali, sisi wote ni wageni, so tubebe mzigo wa kila mwingine, tuwe madugu tuwe madada na sio tu wa Kenya hata kutoka nchi yoyote, tujenge taifa tujenge nchi yote, tude, tujenge dunia yote kama wazalendo ambao ni wazalendo wazuri wazalendo ambao sio tu wazalendo wa kutoka nchi yetu, sio wazalendo wa Australia, wazalendo ambao ni wazalendo wa kujenga dunia yote. Binafsi kama vile na ushauri huo, akimalizia mazungumzo ma haya, asante sana kwa kuzungumza nasi na kila laheri katika safari ambayo umeanza kutoa ushauri pamoja na kuweza kuleta jamii pamoja. Asanti sana, nashukuru. Naam, binafsi kama aubilgan hapo tukizungumza naye kutoka ukumbi wa Liverpool Catholic Club mjini Sydney, Australia. Mengi zaidi kuhusu makala haya unaweza wanazopata kwenye tovuti yetu sbs.com.au au mkwaju Swahili.