Radio. Licha ya tafiti nyingi kuonyesha kwamba CPR zinazofanywa na wapita njia zinaweza sababisha matatizo zaidi kwa waliopoteza fahamu e, chini ya asilimia tano tu ya Waaustralia wa wanajua nini cha kufanya. Hii ni kwa mujibu wa shirika la Msalaba Mwekundu. Mwendesha mafunzo ngazi za juu Jenny Macloga amesema wana mafunzo watu wazima mara nyingi huhisi ipo haja ya kujifunza ujuzi wa huduma ya kwanza endapo wapendwa wao watakapopata matatizo. Wengi wao husema ni kwa ajili ya ndugu zao, iwe watoto wao au wajukuu zao, wako na nia hasa kujua tofauti za kufanya CPR kwa watu wazima na watoto au kwa vichanga. Hivyo kuna vipengele viwili hapo kuhusu akina nani wanaweza kuwafanyia. Je, ni wajukuu? Unajua nini kitatokea ikiwa mpenzi wako ataanguka na akapoteza fahamu na akapata mshtuko wa moyo? Je, ni kwa marafiki au ni kwa wanafamilia wengine? Tega sikio basi kuweza kujua zaidi. Meneja wa mafunzo kutoka e, Mtakatifu John ya Victoria Antony Hospital anasema hatari ya kupata ugonjwa wa mshtuko wa moyo na kiharusi huongezeka wakati tunaelekea uzeeni, ndiyo maana kuwa na watu wengi karibu ambao wanajua kufanya CPR inaweza msaidia mtu mzima, e, apate nafasi bora ya kusalimika. Uh, huo ndio wakati tunapopata magonjwa haya yote na hatari ya magonjwa hatarishi na kadhalika, kwa mfano mshtuko wa moyo, kiharusi na mambo kama hayo. Uh, maeneo ya kazi ya Australia hutakiwa kuwa na wafanyakazi wanaojua huduma ya kwanza. Makluga anasema kuwa na watu wengi wenye ujuzi wa CPR unaweza saidia maafa yakitokea. From mass casualty events, whether it's from, you know, natural disasters. E, tafiti kutokana na matukio ya majeruhi ikiwa ni kutokana e, kutoka kwa wewe kujua e, majanga ya asili au ikiwa ni kutokana na mashambulizi ya kigaidi ziligundua kwamba watu ambao wanajua kufanya CPR na huduma ya kwanza ni kwamba kuna matokeo bora na mazuri kutoka kwa watu hao wanaojua nini cha kufanya. Uh, Anthony Hosper anasema inaleta maana kwa wale wanaosafiri vijijini kujifunza huduma za kwanza. Tulishawahi kuwa na watu waliokuja kujifunza CPR ambao walikuwa wanasafiri walikuwa wanasafiri kuzunguka Australia na basi kutaka wawe salama iwapo watajikuta katika hali ambayo watahitaji kutumia ujuzi wao. Hauhitaji ujikute uko kwenye hali ambayo unajua ungaliweza kufanya kitu, ikiwa wewe pekee ndio mwenye ujuzi wa kufanya hivyo. Kama wakufunzi wa uzoefu wa huduma za kwanza wote, Haspo na Maklula wanaamini umri sio tatizo likija swala la kuokoa maisha. Iwe au isiwe wewe utakayeanguka chini, haiwezi kukuathiri uwezo wako wa kujifunza CPR. Got the knowledge. And in the actual situation where Bima kula, anasema wanapata ujuzi na ni katika hali halisi pale ilipohitajika. Nafikiri kwa asilimia 99.9 ya muda kwa uzoefu wake anasema alipowauliza, uh, wanafunzi wake wanafikiriaje kuwa wataweza au wanaweza kufanya hivyo ingawaji walikuwa wamepatwa na magonjwa haya, wakasema ndio. Kitu chochote ni bora kuliko kutokuwa nacho na kufanya kile utakachoweza ili kuokoa maisha. Mmoja kati ya Waaustralia watano huongea lugha ingine tofauti ya Kiingereza huko majumbani. Mark Lula anasema kutokujua lugha siyo tatizo linapokuja swala la kujifunza umuhimu wa ujuzi wa kuokoa maisha. Tuna nafasi ya kujifunza mitandaoni kwenye kompyuta na kisha kuja tu darasani kufanya mazoezi. Nafasi ya mtu kusalimika kutokana na mshtuko wa moyo imepungua kwa asilimia kumi kwa kila dakika inayopita. Hospital anasema kutumia mtambo wa kushtulia moyo wakati mwingine inaweza kuongeza uwezekano mkubwa wa kutomzindua mtu kwa kutumia CPR. Sasa defibrillator ni kifaa kinachowasaidia kuamsha moyo, kwa sababu kile kinachotokea ni kwamba moyo wako unashtuliwa, ambayo inamaanisha kuwa unapata msukumo wa mara kwa mara wa umeme ambao unazuia moyo wako kudunda kwa kawaida. Hivyo defibrillator husaidia kumpumzisha, kupumzisha moyo. Watu wengi hufikiri kwamba defibrillator ni kifaa ambacho unahitaji mafunzo maalum ni jambo ambalo la kawaida tu. Unahitaji kujua ni wakati gani unaihitaji na wakati gani wa kubonyeza kitufe. Kozi za huduma ya kwanza zinatofautiana popote, kutokana na masaa machache hadi siku kadhaa. Makula anasema kujua jinsi ya kutambua maisha ya mtu yeyote hatarini na kujua nini cha kufanya vinaweza kuleta mabadiliko makubwa. Watu wengi wataogopa kwa sababu wana wasiwasi, labda pengine hawajui cha kufanya kwa sababu ya ukosefu wa ujuzi na wana mashaka na ujuzi wao. Zama hizo zimepotea. Ingawa umewafundisha watu CPR na huduma ya kwanza, na wanajua cha kufanya, wanajiamini na ujuzi wao, na wanajua wakati gani wa kuita gari ya wagonjwa, yani ambulance, na wanafanya hivyo haraka. Ikiwa hauna hakika piga eh, namba 03 na wao watakuongoza nini cha kufanya. Tell us what you think. Rate this podcast on iTunes. It helps other people to find us.