Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa Kiswahili ya SBS, uko na Migode Migerano Juni hii. Leo tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS radio pamoja na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju Swahili wazapata vipanda vya makala haya ambavyo tumechapisha katika ukurasa wetu wa Facebook anaoni ambayo ni, ni facebook.com mkwaju sbs Swahili. Tukiendelea basi, ni makala maa tumeandalia ambayo kwa sasa tutaangazia swala zima la kampeni za uchaguzi mkuu wa shirikisho wa mwaka elfu mbili kumi na tisa pamoja na mjadala wa viongozi uliofanywa hivi karibuni. Waziri Mkuu Scott Morrison na kiongozi wa upinzani Bill Shorten wamekabiliana kuhusu maswala kadhaa katika mjadala wa kwanza wa viongozi wa uchaguzi mkuu wa shirikisho Miongoni mwa wapiga kura 48 waliokuwa ndani ya chumba cha mjadala huo na ambao walikuwa hawajaamua watakayempigia kura, wengi wao walisema bwana Shorten ndiye aliyeshinda mjadala huo. Mjadala huo ulifanywa mjini Perth jana Jumatatu tarehe 29 Aprili mwaka 2019 na wenyeji wa mjadala huo walikuwa ni runinga ya shirika la habari la Seven Network pamoja na gazeti la The West Australian. Hata hivyo, mjadala huo ni kama haukuzingatiwa kuwa muhimu sana kwa runinga ya 7 kupeperusha katika kituo chake maarufu. Badala yake, mjadala huu ulishindwa kwa uvutio na makala ya Home and Away pamoja na Hustles, ambayo yote ni makala ya shirika hilo la Seven kiasi kwamba mjadala huo ulipeperushwa kupitia runinga ya pili ya 7 Network ama 72. Hata hivyo hapa kuwa ishara yoyote kuwa Scott Morrison au Bill Shorten hawakupa mjadala huo umuhimu uliostahili. Wawili hao walilumbana kuhusu masuala kadhaa yaliyojumuisha mkataba kati ya chama cha mseto na chama cha United Australia Party cha Clive Palmer, mabadiliko ya tabia nchi, imani, pamoja na aina ya mikopo ya kodi ambayo inaruhusu makampuni ya Australia kuwapa wanahisa wao kodi iliyolipwa kwa serikali. Katika mjadala huo Scott Morrison alisema kuwa utendakazi wake kama waziri na waziri mkuu ni ushahidi tosha kuwa anaweza aminiwa na wapiga kura na tumaini inahusu kuonyesha utendakazi. Na kama waziri wa uhamiaji nilisema nitasimamisha safari za mashua na nilifanya did hivyo kama waziri budget surplus wa huduma za jamii nilipunguza utegemeo wa mafao ya ustawi na kama mweka hazina nilirejesha bajeti katika ziada, na muhimu zaidi hapa magharibi ya Australia, nilisema nitarekebisha kodi so ya huduma na bidhaa. Nilitimiza ahadi hiyo kama waziri mkuu na kupitisha sheria, kwa hiyo Unaweza waamini wenye wana historia ya kufanya kazi, alisisitiza waziri mkuu Morrison. Kwa upande wake, Bill Shorten aliweka sera ya chama cha Leba kuhusu tume ya kukabiliana na ufisadi kama sehemu muhimu ya mipango yake ya kurejesha imani katika mchakato wa kisiasa. Bwana Shorten na maelezo zaidi. Ni kweli kusema kuwa imani katika wanasiasa iko chini sana, na nadhani sote tunachangia wajibu kwa swala hilo. Swali ni tutaboresha vipi imani miongoni mwa watu. Tatizo kubwa ninaloona ni kwamba wapiga kura wengi ninaozungumza nao wanadhani kuwa siasa nyingi inahusu wanasiasa na viongozi badala ya watu wa Australia. Kwa hiyo tutakachofanya ni kukarabati imani katika taasisi kwa kuanzisha tume itakayochunguza maswala ya ufisadi wasomaji wa gazeti maarufu la Magharibi a Australia kwa jina la The West Australian walipendekeza maswali kwa viongozi hao wajibu maswali. Mengi yalihusu mandhari ya sera ya chama cha Leba kuhusu mikopo ya kodi ambayo inaruhusu makampuni ya Australia kuwapa wanahisa wao kodi iliyolipwa kwa serikali, uchumi, kodi, ulinzi wa mipaka, pamoja na sera ya chama hicho kwa mabadiliko ya tabia nchi. Mada ya mabadiliko ya tabia nchi ilizua mvutano kati ya viongozi hawa wawili, ambako waziri mkuu alitoa wito kwa kiongozi wa upinzani aweke wazi gharama ya sera hiyo ya upinzani. Bwana Morison alisisitiza kuwa wapiga kura wanastahili jua ukweli na Well, tueleze gharama I mean, ya sera ya mabadiliko ya tabia nchi to... una sera ya mabadiliko ya tabia nchi ambayo inahitaji upunguzi wa uzalishaji wa machafuko kwa tani bilioni 1.3 katika miaka kumi ijayo. Sijui ni uiano upi unaopendekeza kufanya kwa kulazimisha makampuni kununua mikopo ya kaboni ya kigeni, ila gharama hizo ni dola 42 kwa sasa na inaongezeka kupita hamsini. Kwa hiyo ni kiasi kipi kitakachofanywa kupitia mchakato huo? Na gharama kwa uchumi itakuwa ni ngapi?" aliuliza Bwana Morrison. Bwana Shoti nilijibu swali hilo kwa kukiri kuwa sera ya Chama cha Leba itakuwa na gharama, ila alidai kuwa gharama ya kutochukua hatua yoyote ni kubwa zaidi, kwa sababu nawezasema, kama hatuchukui hatua halisi kuhusu mabadiliko ya tabia nchi, itakuwa janga kwa uchumi wetu. Nawezatoa dhamana kuwa kama tunawekeza katika sera za mabadiliko ya tabia nchi na tuna nia ya kweli, katika siku za usoni kuwa na ajira nyingi katika siku za usoni, tutakuwa na bei ndogo za nishati na hatutajulikana kama you kizazi kilichowapa watoto wetu urithi mbaya. Suala hili la kuomba utupe idadi, si dhani inawezekana kufanya hivyo. Tunachostahili fanya ni kuelewa kuwa kama unataka asimamisha machafuko katika mazingira lazima utumie hela, alisistiza Bill Shorten, kiongozi wa upinzani viongozi hao wawili walilumbana pia kuhusu mkataba wa upendeleo katika uchaguzi na chama cha United Australia Party cha Clive Palmer. Kiongozi wa upinzani alidai kuwa mkataba huo haungeweza fanywa bila bwana Morrison kulipa gharama na ni deni gani ambalo Clive Palmer atakuja kubisha katika mlango wa waziri mkuu akidai iwapo bwana Palmer atamwokoa waziri mkuu? Hapo ndipo bwana Morrison aliingilia kati kwanza kujibu, ila bwana Shorten alijibu kuwa hujakutana na Clive Palmer. Kama unaamini hivyo ni msamaria mwema Clive Palmer. Scott Morrison alijibu kuwa bila shaka si kweli. Hakuna sera katika makubaliano haya. Wawili hao waliendelea kushurushiana maneno, Bill Shorten akisema kuwa ndio, ndio ni msamaria mwema, ni bahati tu yeye, ni bahati nzuri ya siasa ya Liberal. Scott Morrison kwa upande wake alijibu kuwa, Bill, nitakuuliza swali hilo kuhusu chama cha Greens: ni mkataba gani mnao na Greens, na chama cha Greens kitakapokuja kubisha, utakubali kutoa nini? Mjadala huo haukuhusu uhasama wa kisiasa pekee. Viongozi hao waliombwa waseme kitu ambacho wanapenda kuhusu kiongozi mwenza. Hata hivyo, hawakuchukua muda mrefu wakijibu swali hilo kiasi kwamba iliwezekana kuuliza swala la ziada. Miongoni mwa wapiga kura 48 waliohudhuria mjadala huo, 25 kati yao walisema Bwana Shorten alishinda, 12 kati yao walisema Bwana Morrison alishinda, na 11 kati yao hawakuweza amua kiongozi yupi aliyeshinda mjadala huo. Kabla ya mjadala huo kuanza, tume ya uchaguzi ya Australia ilitangaza kuwa idadi ya watu takriban laki moja elfu kumi tayari wamepiga kura zao mapema katika siku ya kwanza ya kupiga kura mapema katika uchaguzi wa shirikisho mwaka elfu mbili kumi na tisa ambaye ilikuwa ni jana Jumatatu tarehe 29 Aprili mwaka huu elfu mbili kumi na kenda. Kwa wale ambao hawajapiga kura mapema tayari watapata fursa ya kutazama mjadala wa pili wa viongozi hao Ijumaa tarehe 5 Mei mjini Brisbane kwenye runinga ya kulipia. Wakati bwana Morrison anataka mjadala wa tatu ufanywe tarehe nyingine baada ya mjadala huo, na wakati kila mtu anatazamiwa kutazama runinga. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Ivan Young na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.