Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS wasikia idhaa Kiswahili ya SBS, SBS ukiwa na migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni. Kawaida ya anwani ni nini? SBS.com.au kwa juu Swahili kwa sasa, moja kwa moja katika taarifa kamili ambazo tumeandalia biashara jimboni Victoria zinakaribisha uamzi wa kuinua vizuizi jijini Melbourne, wakati kikomo cha usafiri wa umbali wa kilomita 25 kimeondolewa na no usafiri kuruhusiwa tena kati ya Melbourne na kanda ya Victoria, kuanzia usiku wa manane wa leo Jumapili, tarehe nane Novemba. Migahawa, hoteli na baa pia zitaruhusiwa kuwahudumia wateja 40 katika sehemu za ndani na wateja sabini katika sehemu za nje. Sehemu za mazoezi na sehemu za michezo za ndani zitawakaribisha wateja ishirini, wakati sehemu za burudani kama sinema, majumba ya kumbukumbu kumbu na kumbi za muziki nazo zitaruhusiwa kuwahudumia wageni ishirini. Paul Gera ndiye mkurugenzi mkuu wa chama cha biashara na viwanda jimboni Victoria. Ameeleza shirika la habari la SBS kwamba hiyo ni hatua kubwa katika sehemu sahihi. So anasema na furaha sana kwa wanaofanya biashara za utalii kote kandani Victoria, wanafurahi. Wanatoa huduma za makazi kote kandani Victoria, wanafuraha na biashara zao pia zinapokea wateja wengi. Pia wanaofanya biashara za migahawa na mahoteli katika maeneo ya miji na kanda wamefurahia taarifa hiyo. Pia kiongozi wa jimbo ametokeza kuwa vizuizi vingine vya ziada vitaregezwa pia muda usio mrefu, hatua ambayo ina maana kwamba watu wengi zaidi wanaweza toka na kuburudika kote jimboni. Pia Bwana Gera amesema anataka pia kuona ramani ya kurejea kwa matukio jimboni humo na kurejea kwa sekta ya burudani na wafanyakazi wa maofisi wakirejea katika sehemu zao za kazi kama ilivyokuwa kabla. Watoto jimboni New South Wales watapewa mwaka mmoja wa ziada katika huduma za chekechea kama sehemu ya mfuko wenye thamani ya dola milioni 120 ambazo zimetolewa na serikali ya jimbo hilo. Zaidi ya idadi ya watoto takriban elfu 44 wenye umri wa kati ya miaka tatu na tano wana haki ya kupokea masaa 15 ya huduma ya malezi kila mwaka bila malipo. Serikali inatumai kwamba inatumai pia kuunda ajira kupitia ratiba ya kuboresha miundombinu za shule. Kiongozi wa jimbo la New South Wales, Gladys Berejiklian amesema mradi huo unaweza kukolea familia zaidi ya dola elfu mbili kila mwaka. sure... Anasema tunajua familia zimekuwa zikikabiliana na wakati mgumu, na tunafanya hivyo kwa sababu tunataka hakikisha kuwa watoto hawakosi wa elimu hiyo ya mapema na hiyo ni muhimu kwa malezi yao na maandalizi yao kuingia shuleni. Hiyo ndio sababu tumechukua hatua hii, tukijua jinsi imekuwa vigumu kwa familia na kujaribu kuondoa shinikizo hiyo ndogo, walisisitiza Bi Berejiklian. Tukini na taarifa ambayo tumeandalia, serikali ya jimbo la kusini Australia imeahidi kuweka mara mbili matumizi katika bajeti ambayo inaenda kutarajiwa kutangazwa kwa sababu ya kuweza kupiga jeki uchumi wa jimbo hilo ambao umegongwa vibaya na janga la corona ama coronavirus. Katika bajeti hiyo itarajiwa kutangazwa tarehe kumi Novemba, ambayo itakuwa ni Jumatano, itatangazwa kwamba itakuwa na zaidi ya dola bilioni mbili za ziada za kuweza kusaidia jimbo hilo kukarabati sehemu za biashara pamoja na sehemu zingine ambazo zimeathirika pakubwa, pamoja na viwango vikubwa vya ukosefu wa ajira. Hatua hiyo pia na bajeti hiyo itakuwa na takriban dola bilioni tano ambazo zimewekezwa katika mfuko wa kuokozi wenye lengo katika miradi tofauti ambayo inatarajiwa kukamilishwa katika muda ama ndani ya miaka miwili na kuweza kuunda maelfu ya ajira na kuweza kusaidia biashara ambazo zinakabiliana na wakati mgumu, hususan na wakati huu wa janga hili. Na katika jimbo la magharibi Australia, matumizi ya plastiki yanaenda kupigwa marufuku pamoja na masahani vijiko, uma, pamoja na vifaa vingine vyote ambavyo vinatumia plastiki vinaenda kupigwa marufuku katika jimbo la magharibi Australia. Serikali hiyo imesema kwamba itangaza kwamba kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini na tatu matumizi ya plastiki itakuwa ni marufuku, wakati kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na sita marufuku hiyo itakuwa imekamilishwa maanisha kwamba hapata kuwa na bidhaa yoyote ya plastiki itakayouzwa katika jimbo hilo. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, tukalea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni ambao ni SBS mkoa juu swahili. Kwa sasa tuingie moja kwa moja katika taarifa za kimataifa, tukianzia kule Marekani ambapo rais mteule wa Marekani Biden na makamu wake Kamala Harris wametoa hotuba zao za kwanza za shukrani kufuatia ushindi wao kwenye uchaguzi uliokuwa na mchuano mkali, huko Trump akikataa kuyatambua matokeo hayo. Akizungumza kwenye uwanja wa Wilmington katika jimbo lake la Delaware, Biden aliwambia maelfu ya wafuasi wake kwamba Wamarekani wamewapa yeye na Kamala Harris ushindi wa wazi ambao watautumia kurejesha kile alichokiita roho ya Marekani. Kwa upande wake, makamu wa rais mteule Kamala Harris, ambaye anakuwa mwanamke wa kwanza na pia Marekani wa kwanza mwenye asili za Afrika na Asia kusini kushikilia nafasi hiyo nchini Marekani, alitumia hotuba yake ya shukrani alitumia hotuba yake ya shukrani na nafasi hiyo nchini Marekani na kusema kwamba wao ndio uti wa mgongo wa demokrasia ya Marekani. Wakati huo Trump ameapa kwamba hatokubali matokeo hayo, akisema kwamba anaelekeza nguvu zake mahakamani kupinga kile alichokiita wizi wa kura uliofanywa cha na chama cha Demokrat na kuungwa mkono na vyombo vya habari. chancela wa Ujerumani wakati huo alikuwa mmoja miongoni mwa viongozi wa kwanza wa dunia kumpongeza Biden kwa ushindi wake, akisema kwamba anamtakia kila laheri na ufanisi, na alimpongeza pia Kamala Haris kwa kuwa mwanamke wa kwanza kuchaguliwa makamu wa rais wa Marekani. Tukielekea pia katika taarifa zingine ambazo zimejiri ni kuhusu taarifa hiyo ambapo wengi wanaendelea kutambua uchaguzi huo pamoja na kura zake za Biden. Na ulimwengu unaendelea kwamba viongozi duniani kote wanampongeza rais mteule wa Marekani Joe Biden kwa ushindi wake, wakishangilia fursa ya kuimarisha demokrasia ya ulimwengu pamoja na taifa hilo kupata makamu wa rais wa kwanza wa kike, ingawa rais Trump bado akukubali kushindwa katika sehemu nyingi za ulimwengu watu wengi wamefurahia kushindwa kwake kuchaguliwa na tena urais. Mataifa mengi ya Magharibi yamempongeza Biden na kuonyesha utayari wao wa kuanza kufanya kazi kwa ushirikiano na utawala mpya wa Marekani. Salamu za pongezi zimepokea kutoka viongozi wa mataifa tofauti, na wakati huo Trump pia akisema kwamba yeye bado ana nafasi yeye ndio rais, lakini pia, hali na dalili zinaonekana kwamba anaendelea kupokea shinikizo ya kuweza kukubali kushindwa kwake ikiwa ni kuwa toka kwa mmoja wa wanafamilia wake. Na barani Afrika, rais mteule wa Tanzania John Pombe Magufuli Alhamisi aliapishwa kuiongoza tena Tanzania baada ya kushinda uchaguzi mkuu nchini humo Jumapili ama juma lililopita. Magufuli anaingia katika kipindi cha pili cha uongozi wake, huku akitaka taifa hilo kuungana pamoja baada ya uchaguzi, wakati wa upinzani nchini humo ukitangaza kutotambua ushindi wake. Katika uwanja wa jamhuri jijini Dodoma, makamu wa makao makuu mapya ya serikali, kwa mara ya kwanza linafanyika tukio la kuapishwa kiongozi mkuu wa nchi. Katika hotuba yake Rais Magufuli amesisitiza umuhimu wa Tanzania kuungana baada ya uchaguzi kumalizika. Wakati huo makamu wa rais Samia Suluhu Hassan naye amekula kiapo kwa nafasi hiyo katika sherehe hizo. Tafrija hiyo imehudhuriwa na viongozi mbalimbali wa ndani na nje ya nchi, wakiwemo marais Yoweri Museveni wa Uganda, Emerson Mnangagwa wa Zimbabwe na rais wa Komoro Azali Assoumani ambaye pia alikuwa miongoni mwa wageni waalikwa waliohudhuria hafla hiyo. Na tukisalia nchini Tanzania, kiongozi wa chama cha CHADEMA nchini Tanzania, Tundu Lissu amekuwa akitafuta hifadhi katika makazi ya balozi wa Ujerumani jijini Dar es Salaam tangu siku ya Jumatatu tatu. Lissu amedai anahofia usalama wake baada ya kupokea ujumbe wa vitisho kutoka kwa watu wasiojulikana wakiahidi kumshughulikia na habari ameripoti. Tundu Lissu, ambaye alishindwa kwenye uchaguzi mkuu ambao Rais Magufuli aliibuka mshindi mwezi uliopita, amesema kwamba aliamua kukaa kwenye makazi ya balozi wa Ujerumani akiofia maisha yake. Akizungumza na gazeti la Bloomberg kwa njia ya simu siku ya Jumamosi, Lissu alisema kwamba ninaishi katika makazi ya balozi wa Ujerumani tangu Jumatatu kwa sababu ya kutishiwa maisha yangu. Mgombea wa CHADEMA samama na baadhi ya viongozi wengine wa upinzani waliogomea matokeo yaliyompa ushindi wa kishindwa Daktari Magufuli kwa kuzoa asilimia 85 ya kura zilizopigwa. Tundulisu alikamatwa nje ya jengo la ofisi la ubalozi wa Ujerumani, Uholanzi, Uingereza na Umoja wa Ulaya nchini Tanzania. Wakati huo katibu mkuu wa chama cha ACT Wazalendo Zito Kabwe amesema kwamba bwana Lisu ameachiliwa huru. kuendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa nami Godi Mgirano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ni sbs.com.au mkoajuu swahili. Kwa sasa tuingia moja kwa moja katika viwanja vya michezo, tazameni kipi ambacho kimejiri, tukianzia katika mchezo wa raga ambapo baada ya miaka ya kucharazwa na watani wa jadi wa Australia New Zealand All Blacks, hatimaye vijana wa Australia Wallabies wamepata ushindi wa alama mbili katika mechi ambayo ilikuwa ni ya kusimua mjini Brisbane, baada ya kula kichapo kikubwa sana katika mechi iliyopita wiki iliyopita ya alama 43 kwa tano, Australia hatimaye imepata ushindi wa 24 kwa 22 katika michuano hiyo. Na baada ya ushindi huo mwalimu wa timu Rennie alisema kwamba nasema nafurahia na umahiri ambao tumeonyesha, jinsi ya kujiamini, pamoja na jinsi tulivyocheza, na wale ambao walitoka pia katika sehemu za kiti pale cha wachezaji wa ziada walionyesha pia umahiri wao walipoingia na kuweza kuweka nguvu mpya katika mchezo huo ambao ulikuwa ni mgumu sana. Tulijua kwamba itakuwa tatizo na itakuwa vigumu, na siku saba ambazo tumefanya za kuweza kujikomboa baada ya kichapo tulichopokea kabla, hii inatuleza kwamba tukiendelea kufanya kazi kwa bidii na tuendelea kusaidiana na kuweza kuaminiana, bila shaka tutazapata matokeo mazuri dhidi ya mtu yeyote, alisema Bwana Dave Rene, ambaye ndiye mwalimu wa Wallabies ikiwa taarifa ya kijiri baada ya Wallabies kupata ushindi wa alama ishirini na nne kwa ishirini na mbili dhidi ya New Zealand All Blacks, ambayo ni hatua ya kihistoria kusema kwamba hiyo mechi ya Bledisloe sasa imekuwa ni sare baada ya Bledisloe mechi hiyo ya kwanza. Sare, pamoja ya pili wa kushinda na tatu Australia sasa kushinda. Katika mchwano wa tenis, mchezaji nambari moja dunia ni Rafael Nadal amesema kwamba anajiandaa kuweza kupata ushindi katika michwano ya Paris Masters ambayo imekamilika. Amepata, ameshindwa na Mjerumani katika michwano hiyo Alexander Zverev katika mechi ambayo ilikuwa ni ya kusimua kabisa, ambapo ilikuwa mechi ilikamilika ikiwa ni sita nne saba tano katika robo fainali ambapo Medvedev sasa anaenda kumenyana na mrusi Daniel Medvedev katika mechi ambayo itachezwa muda usio mrefu kuanzia hivi sasa. Tukielekea sasa katika taarifa zingine ulimwenguni, hususan katika EPL ambapo mechi zilizochezwa alfajiri ya leo ilikuwa ni kati ya Everton na Man United ambao walipata ushindi wa magoli matatu kwa moja. Crystal Palace wakapata ushindi wa magoli manne kwa moja dhidi ya Leeds United. Chelsea wakapata ushindi wa magoli manne kwa moja dhidi ya Sheffield United, na West Ham wakapata ushindi wa goli moja kwa sufuri dhidi ya Fulham. Hata hivyo Fulham walikuwa na nafasi ya kusawazisha katika dakika ya mwisho kabisa ya mechi hiyo, lakini mchezaji wake akakosa tuta la penati na kumaanisha kwamba wakapoteza mechi hiyo. Na katika mechi ambayo ilikuwa inasubiriwa kwa hamu sana sana, ambayo iliahirishwa zaidi ya mara mbili jijini Dar es Salaam, ilikuwa ni zamu ya wananchi Yanga, uh, Yanga Africans hapo wakikichapa dhidi ya Simba ambao mechi ilitoka sare ya kufungana goli moja kwa moja. Joash Onyango Mkenya ambaye ni mlizi wa timu ya Simba aliweza kusawazisha ama kusababisha penati katika eneo lake la hatari, lakini katika dakika 85 akaelekea katika lango la Yanga ambapo alipachika mkwaju kwa kichwa na kuweza kuwapa Yanga sare ya goli moja kwa moja dhidi ya watani wao Simba. Kumradi Yanga tukamilisha <mucheta> taarifa, tuangalie hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, tukianzia mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 16.3, Melbourne zikiwa ni 15.7, Brisbane 18.2, Perth 18.5, Adelaide 21.3, Hobart 10.1, Kembra 11.4, Darwin ni sasa ni 30, nyuzi joto zikiwa hapo 30. Na kufikia hapo ni mwisho wa taarifa ya habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mingine, maana kujia muda si usio mrefu kutoka studio zetu za SBS. Waendelea kusikia dhaa Kiswahili ya yeah, SBS Enda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.