Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa nami Gode Migarano. Kama ilivyo kawaida, tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ikiwa ni sbs.com.au/swahili. Katika makala ya leo, bunge limeanza vikao tena wiki hii na waziri mkuu Scott Morrison anaongoza kampeni ya kutumiwa kwa kadi ya malipo nchini kote badala ya hela taslim. Kampeni hiyo inajiri baada ya kuwepo mpango wakufanyia vipimo vya mihadarati wanaopokea malipo ya ustawi. Kadi hizo zitahakikisha asilimia themanini ya malipo ya ustawi yanatumiwa kwa ununuzi wa mahitaji muhimu kama chakula, mavazi na kulipia gharama zingine za nyumba. Asilimia ishirini ya hela zitakazosalia ndizo zitaweza tolewa kama pesa taslim. Majaribio yanaendelea kwa sasa katika ukanda wa Seduna jimboni Kusini Australia, maeneo ya Goldfields, East Kimberley, katika jimbo la Magharibi Australia, Bundaberg na Harvey Bay jimboni Queensland, kwa ajili ya kuzuia malipo ya ustawi kutumiwa kununua pombe mihadarati na kucheza kamari. Alipozungumzia suala hili waziri wa Fedha Matias Coman alieleza shirika la habari la ABC kuwa majaribio hayo yanaendelea ya vizuri, na majaribio ya kadi ya malipo yana mafanikio makubwa kupunguza viwango vya uhaba wa ajira, hususan kupunguza viwango vya matumizi kwa ununuzi wa mihadarati, kucheza kamari na kununua pombe hata hivyo madai hayo yamepingwa na msemaji wa mahusiano ya viwanda katika chama cha leba Tony Burke alipozungumza na shirika labari la habari la Sky. Alisema kwamba kwa uh, upande wa madai ya serikali kuwa kuna ishara inatumika, naweza sema wanastahili. Tazama kile ambacho mdhibiti mkuu amesema. Mdhibiti mkuu amekosoa vikali madai kuwa mradi huu unatumika serikali pia inaongoza kampeni ya kufanya vipimo vya vi mihadarati viwasilishwe kwa baadhi ya wanaopokea malipo ya ustawi. Majaribio hayo yatakayodumu kwa miaka miwili yatawalenga wapokeaji elfu tano wa malipo ya Newstart na Youth Allowance. Bwana Coman amesema utegemeaji wa mihadarati huzuia baadhi ya wa waaustralia ambao hawana ajira kurejea katika soko la ajira na kupata kazi. To and to deal tunataka unga uh, mkono na kuhamasisha Waaustralia wakabiliane na vizuizi vyovyote <coughs> vinavyowakabili kwa upande wa kurejea kazini, na bila shaka ndio sababu tunaamini kupitia vipimo vya mihadarati kuwa tunastahili pima kama kuna mbinu bora za kuwaelekeza Waaustralia kupata matibabu. Hata hivyo, Bwanabak amesema hakuna haja ya kufanya majaribio hayo kwa sababu kundi kubwa la watu wanaopokea malipo ya Newstart wana umri wa zaidi ya miaka 55 na The watu ambao Scott Morrison anazungumza kuhusu ni watu ambao wamefanya kazi maisha yao yote, wamepoteza ajira zao na sasa anataka wajidharaulishe kwa kuingia ndani ya ofisi, wakonywewe ndani ya kikombe, vipande vya nywele zao zichukuliwe, pamoja na kutema ndani ya chombo. Hayo yote ni ya nini? aliuliza bwana Burke. Jacqueline Phillips ni mkurugenzi wa sera katika Baraza la Huduma za Jamii ya Australia, ambayo inajulikana kwa ufupi kama ACOS. Amesema serikali inatumia sera zote kama kifumba macho kwa matatizo halisi ambayo yanawakabili wapokeaji wa malipo ya ustawi na Right kile ambacho serikali inasalifanya kwa it sasa it na nadhani inajua kuwa hiki ndicho inasalifanya ni kuongeza $1. kiwango $1. cha malipo ya Newstart kwa Not kiwango cha chini cha dola 75 kila wiki, si kuwekeza katika sera za ziada za za majaribio zenye gharama na ambazo si fanisi, ambayo haitafanya chochote isipokuwa kudhibiti maisha ya watu zaidi. Sera zote mpya za ustawi zinatarajiwa kutawala ajenda vikao vya bunge vitakapoendelea tena wiki hii. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandaliwa na Amy Hall na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkowa Swahili.