Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza, jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Na mkabili tena katika makala idhaa ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukwa na migode migerano, tukiendelea mazungumzo ambayo tunafanya tukizungumzia swala so zima la michezo ambayo imefanywa katika ukumbi wa Whitlam Center, mjini Liverpool, New South Wales, ukishirikisha mataifa kutoka ukanda wa Afrika Mashariki na Afrika ya Kati. Tuko na viongozi wa jamii ya wakongomani na warundi ambao wote wameshinda medali tofauti na vikombe tofauti, pengine watatueleza nini ambao umeshinda na umuhimu wake kwa jamii yao ni nini. Tukaanza pengine na wa jamii wa warundi. Ah, shukran sana bwana mtangazaji. Sisi kwa siku ya leo mchezo ambao tumeshinda ni soka, soka ndio tulicheza fainali dhidi ya Rwanda, na ilikuwa mwaka, mwaka uliopita walitufunga, saa leo ilikuwa ni lazima tu tuwaonesha tu kwamba sisi hatuko uh... wachache eh, sa tumewatapa hao kabisa. Kwa upande wa Kongo ah, soka wametu... kina inaweza uh, sema miaka mingi tumekuwa tumeshinda soka lakini mwaka tumeleta wachezaji wa, wa, wa mupya na pia hao wachezaji ni watoto wanazoea outdoor, so leo ilikuwa, ilikuwa vigumu sana kushinda, juu tulikutana na timu nzuri sana ya Waganda ya Warundi, pia ndio wenye wamebeba na, pia na wa congratulate lakini Mungu alitujalia neema kabisa, tumecheza mzuri basketball na ilikuwa kabisa tuwazi kama tunaweza beba kikombe kia basketball, lakini tumepiga warundi sana, kama watoto tumeshinda, tume basketball na hivi tunafurahi, hata mchezaji mzuri wa basketball alikuwa kwa timu yetu. Tukisema umuhimu wa michezo hii kwa jamii yenu ni nini? Nikipiga macho huko nyuma, ni ya kwamba wakati michezo hii ilipoanza mwaka 2012 Uh, wa, wale ambao waliandaa wali michezo hii walikuwa na nia haswa ya, ku, ya kufaa mataifa ambayo alikumbwa uh, na, na, na, na, na vita vita vya, vya kijamii ambao ilikuwa Burundi, Rwanda, Kongo na Uganda nadhani. Uh, basi kwa michezo hii basi ikaonekana kwamba ni vema tukuwe tunakutana kila mwaka ili tucheze tusahau na tuwazie maisha ambayo yako mbele. Na pia swala nzima hili la, la, la, la, la michezo ni, ni, ni, kwa, ni kwa afya bora, pia ni kwa afya bora. Na unaona, ni siku nzima tulikuja hapa asubuhi hadi jioni. Saa hii watu wakikutana, ukisalimiana na mtu, wale ambao ambao uh, wale, wale ambao uh, hamjapatana kwa siku nyingi mkikutana na mnaweza kujadiliana moja ama mawili na jamii yetu, ukiona watoto ukiona watu kama wamama wamekuja hapa na, na wababa wazima, so nafikiri ni jambo nzuri kwa kweli. Uh, kweli hii michezo ni mchezo mzuri uh, inafaham, miaka tano, nawaza ni mwaka wa tano, na kila mwaka hizi timu ine wala tano zimeparticipate. Siku zina participate, kila siku kila siku zinakuja. Saa hii ni mchezo ambayo inatukutanisha kweli. Unajua, hii ambayo nchi ambayo tumekuja Tume, e, kila mtu eko busy, wala iko na anaikaa mahali tofauti, na kwa kweli hata kama tumetoka mwa hizo nchi zetu tunatoka ni nchi ambazo ziko na vita hata huko Afrika unakuta wakongomani aongee mzuri na wanyarwanda, lakini sasa hii michezo inatutia pamoja inatuunga pamoja, sisi wote ni wandugu, tunachangia chakula, tunacheza. Manake ni mchezo mzuri sana na tena inatufurahisha. Hata ukiangalia tumeleta wajamaa, I mean, wa, watoto wetu tumeleta wake wetu, wanakutana na wengine ma community zengine za tofauti, na tuna tukichange ideas tukichange information tukichangia tuki pamoja, hii ni kitu kizuri sana na pia nikiomba hata serikali kutia nguvu na kutusaidia sana hii African community sana sana, hizi maichi ambayo zinatoka kwa Grand Lake, wala pei za maziwa makuu kweli, naweza omba serikali kutia nguvu na kutusupport na kutu, tusaidia kile ambao wanaweza kutusaidia Uh, i, kusudi hii hii event iendelee kukuwa vizuri, na iendelee kukuwa amini, iendelee kukuwa mzuri, na iendelee kukuwa mnene sana. Pengine kumalizia ni miradi ipi ambayo jamii yenu inatarajia kwa miezi ambayo inasalia ya mwaka? Uh, nafikiri mwaka ujao timu zote ambazo tumekutana ni kama wametu, wametupa changamoto wametupa changamoto uh, ikiwa kwenye basketball tulikuwa na uhakika ya kwamba Uh, basketball, tunge, tungeweza ku, ku, kushinda mchezo huo, lakini Wakongomani hapa wametuonesha kwamba si watoto wa kuvamii wakiolela. Tulifikiria kwamba kama tutawa, ilikuwa like a walkover, lakini wametuonesha kwamba na wakaojao. Nafikiri kile ambacho nafikiri tutaweka nguvu pia kutafuta nguvu mpya kwa community, sababu kuna wale ambao uh, hawakujulishwa hawa uh, vyema kabla na ikafanya kwa sahihi hihi wasipatikane kabisa. Sasa nafikiri mwaka ujao ni jukumu letu kama sisi uh, community leaders kujaribu na ku na kuorganize vizuri wale ambao inafanya wacheze, ili ikiwezekana hata tuende na nyumbani na vikombe viwili ama vitatu vile ambavyo tumeshinda na medali kadhaa pia. Kweli naweza sema sisi wote ni washindaji, kila mtu wala kila community ambayo imeparticipate, imecheza leo. Sisi wote ni washindaji wa na waza Kenya, kilituleta hapa sio kusema tushinde tu wala tu, tuende na vikombe vingi. Kweli tumepata tu, tu bahati, tukaenda na kikombe kimoja. Hata hicho cha soka tulikuwa tukiexpect juu, sisi ni, ni timu ambayo iko nzuri sana, lakini kweli tumefurahi, si furahi yetu ni kukuja. Tunaona zengine community tunachangia, tunacheza, tunashinda, si tuna spend siku yote, tuko pamoja. Hata kama tungeluzi kila kitu tungeenda, tuko tunafurahi sana juuihii kukuja kwetu hapa ni furahi kabisa. Lakini hata tuseme hivyo, watoto kabisa wa vijana wanapenda shinda. Nawaza next year tutakuja tuko big, tutakuja tuko prepared maana yake tulishajiandaa vya kutosha, kusudi tuone kama tunaweza beba vikombe mingi. Asante, asante sana kuzungumza nasi na kila laheri katika siku zijazo na katika miaka ijayo. Na hao basi, alikuwa ni baadhi ya viongozi wa jamii ya warundi na wakongomani ambao walishiriki katika michezo iliyoandaliwa na shirika la Glaped. Mengi zaidi tembelea tovuti yetu SBS tu mkoaju swahili za SBS redio wakati wowote unaotaka sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au mkoaji Swahili.