Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala, Idhaa ya Kiswahili ya SBS hukuwana migodea migarano, tukiendelea makala ambao tumeandalia ambao zinasikiza moja kwa moja kwenye tovuti yetu, anwani ikiwa ni sbs.com.au mkwaju Swahili, pamoja na kupata makala haya kwenye kurasa wetu wa Facebook, Facebook.com mkoaju SBS Swahili. Kwa katika makala tukisalia katika maswala ya bajeti, ambapo shirika linalowakilisha jamii za tamaduni tofauti halijapewa fursa ya kushiriki katika uchambuzi wa bajeti ya taifa Jumanne ijayo, wakati vikundi vya wahamiaji vinaendelea kutoa wito kwa uwekezaji wa ziada kwa kampeni za kukabiliana na ubaguzi wa rangi pamoja na huduma za makazi. Baraza la shirikisho la jamii zenye tamaduni tofauti limesema kutengwa kwao katika zoezi hilo kunazua wasiwasi kuhusu mtazamo wa kali kwa jamii zenye tamaduni tofauti. Na masaa kadhaa kabla ya bajeti ya taifa kutangazwa Jumanne, mashirika ya biashara na jamii yatapewa fursa ya kusoma nyaraka za bajeti, ili mashirika hayo yaweze waarifu wanachama wao kwa ajili ya kuandaa jibu sahihi kwa bajeti hiyo. Kwa mara ya kwanza katika historia yake, shirika la shirikisho la baraza la jamii zenye tamaduni tofauti halikualikwa, na licha ya majaribio yake kujaribu kufanya uamuzi huo ubadilishwe, idara ya hazina haijatikisika. Muhamed Al Harafaji ni kaimu mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo la feka. Amesema ameshangazwa na uamuzi huo, hususan baada ya shambulizi katika misikiti ya mji wa Christchurch, New Zealand, tukio ambalo limesababisha tathmini nyingi kuhusu jinsi Australia inavyowahudumia Waislamu na wahamiaji. Bwana Al Harafaji na maelezo zaidi: It is stark that in the wake of Anasema inashangaza baada ya kilichotokea Christchurch, shirika la kitaifa la tamaduni tofauti halijaalikwa kushiriki katika uchambuzi wa bajeti au hata ombi lake kusikizwa. Shirika la feka limeongezea kuwa liliarifiwa na idara ya hazina kuwa hapakuwa nafasi ya kutosha kwao mwaka huu, sehemu moja kwa sababu kutangazwa mapema kwa bajeti kumesababisha mageuzi yafanyiwe chumba ambako wachambuzi watakutania ndani ila Bwana Alhafaji hali hiyo, alisema kwamba ilionyesha kuwa uelewa mdogo kuhusu nafasi ya shirika la Feka pamoja na jamii za tamaduni tofauti, kwa sababu mwaka huu hawakuona muhimu wa tunachofanya kama Feka. Kwa hiyo chenye msimamo huo unaniambia ni kwamba hawajatoa kipaumbele kwa jamii za tamaduni tofauti katika bajeti hii, na inazua wasiwasi wasi. Serikali ilikosolewa pia kwa kuacha vikundi vinane vya wanawake nje kabla ya kutoa nafasi mbili kwa mashirika Equality Rights Alliance pamoja na shirika la Women's Electoral Lobby ambalo hufanyia kazi maswala ya uchaguzi kwa wanawake. Katika taarifa, msemaji wa kike wa idara ya hazina alisema kuwa idara hiyo inatathmini sana mchango wa vikundi vya jamii na Each year, the numbers for the lock-up are limited, and... Kila mwaka idadi ya watakao shiriki katika shughuli hii hupungua na husawazishwa dhidi ya eneo la tukio, gharama na usalama. Sawa na miaka mingine, idadi ya watu wanaotaka hudhuria tukio hili huwa kubwa kuliko idadi ambayo tunaweza pokea, na si kila mtu mwenye nia ya kuhudhuria anaweza hudhuria wakati tangazo la bajeti linaandaliwa kutolewa katika siku za usoni na kabla ya uchaguzi mkuu mwezi Mei, serikali inatarajiwa kumwaga hela taslimu, na kwa vikundi vingi vya viwanda tayari vimewasilisha mapendekezo yao ya uwekezaji kwa idara ya hazina. Kampeni ya kitaifa dhidi ya ubaguzi wa rangi inayoongozwa na tume ya haki za binadamu ni kipaumbele cha kwanza cha shirika la Feka kwa uwekezaji katika bajeti ya mwaka huu wakati tume hiyo tayari inaongoza kampeni kwa jina la kimombo la Racism It Stops With Me, ama ubaguzi wa rangi utaisha nami. Feka imetoa wito kwa uwekezaji wa kutosha pamoja na mabadiliko ya mtazamo, kwa sababu It's really ni muhimu sana kuliko zamani, iwe wakiwekeza katika ujenzi wa jamii na kuhakikisha Waaustralia wako salama, na mtazamo unastahili badilika na kutambua kuwa imani kuwa wazungu ni muhimu na bora kuliko watu wengine ni tishio kubwa zaidi kuliko itikadi zingine nchini Australia. Feka inadai kuwa pia uwekezaji zaidi wa huduma za makazi kwa wakimbizi wahamiaji, SBS pamoja na utekelezaji wa matokeo ya tume ya uchunguzi katika huduma ya uzeni. Baraza la mauzo ya utalii wa Australia nalo pia limewasilisha ombi ya bajeti ndogo, ikidokeza kuwa serikali iwekeze katika hatua ya kuweka usawa mfumo wa kufanyia kazi viza pamoja na kuunda viza ya maisha. Peter Shelley ndiye mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo, amesema kwamba hatua hiyo inaweza saidia Australia kuwavutia wasafiri wa ghafla. Our, um, our close, uh, uh, Asian, uh, majirani wetu wengi wa karibu kutoka Asia, hususan majirani wetu wa Asia ambao ni matajiri hufanya uamuzi katika dakika za mwisho. Wanaweza kuwa wameketi Singapore, Malaysia au hata Indonesia, kisha wanasema tuende Australia kwa wikendi na watu wameanza kufikiria hivyo, ndio sababu tunapendekeza hivyo. Ila kwa sasa sekta hiyo ina hofu kwamba Australia inawapoteza wageni kwa sababu ya msongamano wa maombi ya viza hususan kutoka China na India. Bwana Sheli tena We just calling on additional resources, uh, from government to apply... Tunaomba rasilimali za ziada kuzibua msongamano ambao unazua wasiwasi halisi, na inawachukua watu muda mrefu zaidi kupata viza zao, na katika kesi fulani hawapati viza zao kwa wakati kama wana muda fulani ambao wanastahili safiri. Shirika hilo pia limetoa wito kwa uwekezaji wa ziada wa dola milioni 60 kwa shirika la Tourism Australia ili liweze shindana vizuri zaidi na nchi zingine. Mashirika ya kimataifa nayo na pia yamewasilisha maombi yao kabla ya bajeti kutangazwa. Mashirika hayo yameomba viwango vya uwekezaji wa misaada ya kigeni ipigwe jeki. Shirika la Plan International limependekeza kuwa kiwango cha uwekezaji huo urejeshe kwa kiwango cha asilimia 7 ama nukta 7 kwa mradi ya pato la taifa pamoja na kuwekeza katika mfumo mpya wa miundombinu katika ukanda wa Pasifiki, ambayo ni kando na bajeti ya msaada wa kigeni. Kila ambacho serikali imewekeza au haijawekeza kitawekwa wazi kwa umma saa moja unusu usiku wa Jumanne, tarehe mbili Aprili, kwa masaa ya mashariki ya Australia. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbscu mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Rosemary Bolger na kutafsiriwa kusoma kwako. Nagode migerano hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkowa swahili.