Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili, tukiwaletea makala haya moja kwa moja kupitia studio za SBS radio na kwenye tovuti yetu SBS com au mkwaju swahili. Uko nami Gode Migerano. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha, unaweza yapakua na kuyachangia na wenzako. Anwani ni Facebook com mkwaju SBS swahili. Na iwapo wataka kuwasiliana nasi kwa barua pepe Anwani niswahili.program at sbs.com.au. Kama ilivyo desturi, tuelekee mjini Canberra ambako tathmini ya wiki hii itaanzia. Tabia ya wanasiasa imekuwa mandhari ambayo ilijirudia wiki hii katika mji mkuu wa taifa. Wiki hii naibu waziri mkuu wa zamani Barnaby Joyce alijitumbukiza tena katika vichwa vya habari, ila wakati huu tatizo lilikuwa ni uamuzi wake pamoja na mchumba wake mpya Vicky Campion walipokubali malipo ya dola laki moja elfu hamsini ili wafanye mahojiano na kipindi cha Sunday Night ambacho hupeperushwa na kituo cha Channel 7. Hiki hapa kionjo cha makala hayo. He The. Tangazo hilo linasema Vicky Campion afunguka, hauwezi chagua utakayependa, watu waliojaribu zuia mtoto huyu kuzaliwa shinikizo za kisiasa walisema, kama haufanyi tutakujia, na walifanya hivyo. Ripoti za malipo hayo si kawaida haswa wakati Bwana Joyce bado ni mbunge. Imeripotiwa kuwa hela hizo zitahifadhiwa katika akaunti maalum kwa niaba ya mtoto wake mchanga. Alipozungumzia swala hilo, Bwana Joyce alisema kuwa alijaribu kuweka masuala ya maisha yake binafsi siri ila shinikizo toka kwa vyombo vya habari lilimlemea, na tulijaribu kuwa na faragha. Katika wiki mbili zilizopita, tumekabiliana na ndege zisizo na rubani juu ya nyumba yetu, maparati wametusubiri nje ya uwanja wa ndege wa Amidel, tumefuatwa na watu hadi Urala. Tulijaribu kukabiliana na swala hili ila hatukufanikiwa. Hatua hiyo imemlazimisha bwana Joyce kuchukua mapumziko ya binafsi ya muda wa wiki nne, wakati washiriki wake wanaendelea kukabiliana na maswali kuhusu uamuzi wa wake kisiasa, hali ambayo waziri wa mapato Kely Odwaya alikosoa katika mahojiano na waandishi wa habari mwandishi wa habari alimuuliza Biodoya Biodoaya kwamba ungelipenda kama hakufanya mahojano hayo well, Biodoya alijibu swala hili linamhusu we'll yeye na uamuzi wa wake. Mimi binafsi singeifanya, si dhani ni sahihi, na ninahisi waaustralia wengi wamechukizwa na swala hili licha kupigwa ya kupigwa jeki hivi karibuni. Ajenda ya serikali ya kishirikisho imefunikwa wiki hii si tu na Barnaby Joyce, waziri wa ajira Michaela Cash alipewa amri ya kufika katika mahakama kuu kujibu mashtaka yanayohusiana na, na uchunguzi wa polisi katika ofisi za chama cha wafanyakazi mwaka jana. Bikash amewaagiza wanasheria wake wafanye kazi ya kupindua amri hiyo. Sifichi chochote, niko hapa mbele yenu na habari takriban ishirini, nikizungumza katika runinga ya taifa, bila shaka sijifichi. Naye waziri wa afya Greg Hunt alijipata pahali pagumu baada ya taarifa kuvuja kuwa alimtukana bibi mwenye umri wa miaka sabini na moja katika mkutano aliyohudhuria miezi misita iliyopita. Meya wa mji wa Catherine katika ukanda wa kaskazini, Fay Miller alikuwa akifanyia kampeni jimbo lake, wakati amedai kuwa waziri huyo alimtukana Bimila. Amemshutumu bwana Hunt kwa ubaguzi wa kijinsia said, uh, FN... aligeuza kiti chake na kuegamia nilikokuwa nimeketi na kusema, hachana nayo unastahili mfanya seneta Scalin awe rafiki yako wa karibu. Tukio hilo lilimlazimisha waziri Hunt kuomba msamaha hadharani na kwa maandishi wiki hii. Huyu hapo bwana Hunt akijieleza si kutumia maneno mazuri nimemwomba radhi meya wa Katherine. Uh, nilistahili uh, omba msamaha zamani. Ni kosa langu na ni wajibu wangu, alisisitiza waziri Hunt. Licha ya serikali kukabiliana na changamoto hizo, si kama upinzani haukuwa na changamoto zake pia. Matokeo ya kura mpya ya maoni imeonyesha kuwa hata kama chama cha Leba bado kinaongoza katika kura za upendeleo, kati ya vyama viwili kura za upendeleo za kiongozi wacho zinaendelea kuporomoka. Matokeo ya kura hiyo yameonyesha kuwa Bill Shorten amepitwa na mshiriki wake katika chama cha Leba, Anthony Albanese, katika kura ya mtu ambaye wapiga kura wangependelea awe kiongozi wa chama hicho. Wakati huo huo, serikali ya mseto imesisitiza kwamba lengo lake ni kupitisha makato ya kodi kwa ukamilifu na kwa sasa inakosa kura moja tu kufanya hivyo. Seneta wa chama cha One Nation, Brian Baston amekiuka maafikiano ya chama chake kwa kutangaza ataunga mkono mpango wa serikali, hali ambayo imemfurahisha Waziri Mkuu Malcolm Turnbull. We committed to doing everything we can to secure the votes of the senators. Tuna nia ya kufanya kila tuwezalo kupata kura za kutosha katika seneti za kupitisha hatua zetu za bajeti. Tuna nia ya kutimiza ahadi zetu kwa Australia na kuwaundia ajira na ukuaji. Hata hivyo, serikali yake inasalia na wiki mbili za vikao kutekeleza hatua hiyo kabla bunge ianze mapumziko marefu ya majira ya baridi. Na hayo ndiyo yaliyojiri wiki hii mjini Canberra katika siasa ya taifa. Kwa makala mingine tuliyopeperusha awali, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju swahili. Taarifa hii iliandikwa na Maria Zivich na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migirano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkwaju swahili