Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS nam karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS uko na ya ya migodi migerano, tukaletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anaoni ambayo ni sbscomau mkwa juu swahili. Makala haya vilevile utapata kwenye kurasa za Facebook ambayo ni facebookcom mkwa juu SBS Swahili. Tukiendelea na makala ambayo tumeandalia, tunazungumzia swala zima la covid-19 na jibu la serikali tofauti, ikiwemo ni serikali za majimbo serikali za mikoa na vilevile vile serikali ya taifa kukabili covid 19. Moja wapo ya juhudi ambazo zinatumiwa ni karantini katika hoteli katika nyumba na sehemu zingine. Je, kwa wale ambao wamepitia karantini hizo wanazungumziaje swala hili? Ni kipi ambacho walifikiria kabla ya kuingia ndani ya karantini, na baada ya kuwa ndani na kutoka, maisha yao wamekuwaje? Tupate fursa kuzungumza na mmoja wa wale ambao wamepitia uzoefu huo, Bwana John ambaye anajiunga nasi kwa simu. Hujambo? Ajambo sana nam. Bwana John, kabla uingie katika karantini, tueleze nini ambacho kilifanya uende katika karantini. Ilikuwa ni safari ama ilikuwa ni hali ambayo umejipata ndani ya korona? Kwa ukweli, ilikuwa ni jambo ambayo ilikuwa sio rahisi kuingia kwa karantini. Mbele ya kujua kama tutaingia kwa karantini, tumetoka huko na kutembea na kufika hapo kwa hotelini hmm ilikuwa kama sio rahisi lakini nyuma ikakuwa rahisi kwa kuingia ndani, kwa kutukaribisha. Tumekutanana na watu wakatukaribisha vizuri sana. Samani, umesema uki, u, u, ukitoka tumetoka huko huko ukimaanisha wapi? Uh, nimetoka nchi ugenini nikaingia huku Brisbane. Ilikuwa mara ya kwanza kwa kuingia hii nchi juu nilikuwa ugenini, nilikuwa nimekomalia huko nchi za ugenini Kabla usafiri ama kabla uanze safari ya kuja Australia ulikuwa umeambiwa kwamba ukifika lazima uingie wiki mbili katika karantini, ama ni kitu ambacho ulifika katika uwanja wa ndege ukapatwa ghafla kwamba lazima uingie karantini kwanza? Walikuwa wametujulisha mbele ya kuja na waliuandaje kuhusu masuala ya karantini? Uh, kwa kweli ilikuwa vizuri sana juu tumekuja, lakini nilikuwa nikingani naogopa, ni nchi ambayo nilikuwa nimeingia mara ya kwanza. Ilikuwa sio rahisi kujua kama nitafikia wapi, nitakaa kwa hiyo hoteli iko aje, ilikuwa sio rahisi mbele ya kuingia ndani. Wakati ulifika umetua, umepokewa na baadhi ya viongozi wale ambao wanapokea wageni hmm, nini kilifuata? Uh, kwa ukweli wametupokea vizuri kwa airport, na saa tumekaa hapo kwa airport wakatuelezea eti mnapaswa mjaze hizi forms kujaza forms wakatuambia, wa nini, mtaendelea na kwa hotel mtakao kwa hotel, kama ilivyo waeleza mbele ya kuja huku kwa nchi, na mtakaa hapo wiki mbili, ndio hiyo, juma mbili, tukaenda hapo na kufika, tukapokewa vizuri sana. Ilifanyiwa vipimo vyovyote katika uwanja wa ndege ama ilikuwa tu ni kujaza fomu na mara moja ndani ya basi hadi hotelini? Hapo ndani ya airport hawajafanya kipimo, wametufanyizia tu temperature ya kipimo na kuangalia kama uko mgonjwa au kama una high temperature, lakini ingine yote hakuna. Tukajaza fomu na kupelekwa na basi ya polisi kutubeba huko kwa hoteli. Mkafika hotelini, nini kilifuata? Uh, kufika hotelini wametukarisha pembeni ya hoteli, wakatuelezea, tulikuwa tukiriku, tukingali kwa basi, wakatuelezea rules and regulation, tunaenda kwa karantini na vyenye tutafuata humo ndani na vyenye tutafanya humo ndani, ili tunapashwa kaa humo ndani wiki mbili, na sawa, wametuelezea hiyo. Ilikuwa vizuri sana kujua nini tunaenda fanya ndani na kwa nini tunaenda ndani. Na baada ya kufika pale, mmepewa vyumba vyenu, mmepatiwa utaratibu wa cha kufanya. Kuna vipimo vyote ambavyo mlifanyiwa hapo ndani ya hoteli baada ya kuwasili, ama mmeishi tu ndani wiki mbili bila vipimo ni kuamka unakulala usiku baada ya mwingine? Uh, tumefika ndani, wametufanyizia vipimo mara mbili. Ukisema vipimo ni vile vya kupima joto ama ni vipimo vile vya kutazama ndani nda, kuingiza vitu ndani ya pua ndani ya mdomo, wamefanya hiyo ya vip, ya mapua na ndani ya mdomo kuangalia kama hauna kitu yoyote ambayo ya coronavirus. Aha, kumaanisha kwamba ilikuwa ni hali ngumu sana kuweza kuingizwa hivyo vitu ndani na kuweza kutambuliwa kama una virusi ama una virusi e, ilikuwa kitu sio rahisi kukufanyizia hiyo vipimo, lakini juu tunajua gesi dunia iko inaendelea, kwa hiyo coronavirus, kwa hii pandemic, tunapasha tukubali hivo, lakini sio rahisi. Na ndani mlikuwa mnaruhusiwa kutembeleana na wengine ambao mlifika nao ama ilikuwa tu ni kama mahabusu ndani ya chumba tu? tunakaa humo ndani ya chumba tu, haukubaliwa hata kutoka hata step moja mbele ya chumba yako, aukubaliwa, unapasha kaa umo ndani ya chumba hiyo tu. Ulikuwa na fikiri gani wakati uko ndani ya chumba kwa muda wa wiki mbili, hutoki nje? Unaona mlango, unatamani kufungua mlango kutazama nje, kutoka nje, kupata hata hewa safi, lakini hakuna uwezo. Uwezo unao, lakini huwezi ukapiga hata hatua moja. Ilikuwa vigumu sana, sio rahisi kukaa ndani ya chumba tu juma mbili kukaa ndani sio rahisi, ila tu tulikuwa tunakubali juu tunajua kama duniani kuna hiyo virusi yenye inatembea. Watu wote wanapasha ujilinde na unapasha kaa umo ndani, lakini ilikuwa sio rahisi kukaa ndani na una mawazo mengi sana ndani ya hiyo chumba kama gani uh, unaanza waza juu inaweza mutu mtu kwa kuwa kwa depression kukaa ndani ya chumba bila kutoka ingi, hauwezi sikia hewa, hauwezi zungumza na watu wengine kando kando, ila tu unatumia hiyo simu yako. Wanakupatia simu, wanakupatia nani, wifi, na ndani kuko simu ambayo wanakupigia eko eti wakuulize gisu huko, na wanakuletea chakula hapo ndani ya chumba. Una jamaa mafamilia hapa Australia ama uko mwenyewe tu? Uh, nilikuwa mimi mwenyewe kwa hiyo huko anajua mtu yote hapa Australia. Uh, nilikuwa najua bibi yangu iko Australia lakini alikuwa hakubaliwe kukuja afike hapo. Kumaanisha kwamba mawasiliano yote ilikuwa ni kwa simu na WhatsApp video peke yake, ndo hiyo tu. Hiyo ilisaidiaje kuweza kukutuliza mawazo na kuweza kukufanyia ile wiki mbili kuwa rahisi zaidi? Ndo hiyo kweli. Na baada ya kuingia katika karantini na kupitia maisha hayo wiki mbili ndani ya karantini, unadhani yeah, maisha yako yamebadilika kiasi gani, ama ni vile vile ilikuwa kabla? Haiwezi uh, kuwa hivo hivo juu kukaa ndani, unakaa humo ndani two weeks, sio rahisi kukaa ndani, lakini hata ukitoka umo ndani ukingaa unawaza hey, nikikaa tena Siwezi tembea overseas, siwezi enda huko juu ya hii karantini. Juu utashituka kwa roho, kukaa ndani ya chumba wiki mbili siyo rahisi. Kwa hiyo kuna wakati inafika ukiwa chumbani mwenyewe unajikuta una, unafikiria kama uko bado ndani ya karantini ama inakuwaje? Ah, inafikia inanifikia hiyo kitu nikikaa hata kwa, kwa nyumba nawaza kama nikingari hapo mimi mwenyewe nikiwaza tena, hiyo najitoka na kwa chumba nitatembea pembeni ya nyumba nione kama oh, niko free. Nikusema kwamba ungali na zile kumbukumbu kumbu za wakati wako wa karantini. Ndo hivo, ni sio kitu rahisi kukaa kwa chumba tu wiki mbili bila kutoka nje, bila kutembea fasi yoyote kwa nchi ya ugenini ambayo unaingia mara ya kwanza, sio rahisi, lakini tunapasha tufanye hiyo kwa kujilinda na kulinda wenzetu. Tunajua kwamba makala haya yanasikizwa kote duniani na kuna baadhi pengine ya wanaozungumza Kiswahili ambao wako katika sehemu ambako wanapata makala haya, na huenda wako katika hatua za kujiandaa kusafiri kwenda ng'ambo, na huenda watafikia katika hali ya karantini vilevile. Ni ushauri upi ambao unaweza kuwapa wale ambao watasafiri, kisha wajipate wanaingia katika karantini kwa muda wa wiki mbili? Ni lini ambacho huku unajua wakati uliingia, ambacho unaweza kuwashauri kuwatayarisha kuweza kukabiliana na karantini? Uh, naweza nikawaambia wakifika kwa hiyo karantini, jiuweke wee mwenyewe, upumue kidogo na uache mawazo mingi, juu ukiwaza mingi haitakusaidia, ila tu ujaribu ujiconnect na watu wa familia ambayo mtaongea kila siku, wakupatia shauri na muongee, ujisikie kama ni fasi ambayo unaweza fikia na unakaa jisikie kama ni nyumbani. Watakuwa wanakuuliza hata kwa simu, wenyewe wanakupigia wanakuuliza kama unataka community support, social support. Wewe hapo ukisikia hivyo, unasikia ni watu wenyewe wanakujali, sio kitu ambayo mtu anaweza jiweka. Juu ukijiweka mawazo mengi itakuridi kwa, kuwa kwa depression. Ushauri mzuri kabisa, bwana John, asante kuchangia uzoefu wako nasi na tunakutakia kila la heri katika maisha yako mpya hapa nchini Australia, asante sana nam. Huyo ni bwana John ambaye ametoka katika karantini siku chache zilizopita baada ya kuwasili nchini wakati huu wa janga la COVID-19. Na mengi zaidi kuhusu hadithi yake pamoja na uzoefu wake, basi tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Hii ni idhaa like Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.