Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Kama kawaida, wazasikiza makala haya kwenye tovuti yetu wanaoni ambayo ni SBScomau mkwa juu swahili, pamoja na kupata makala haya pamoja na mengine tuliopeperusha tayari kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebook com mkwaju SBS Swahili. Kwa sasa tuzungumzie swala so zima la kampeni la uchaguzi mkuu hapa nchini Australia. Waziri Mkuu Scott Morrison na kiongozi wa upinzani Bill Shorten wamekabiliana kuhusu masuala kadhaa katika mjadala wa kwanza wa viongozi wa uchaguzi mkuu wa shirikisho. Miongoni mwa wapiga kura 48 waliokuwa ndani ya chumba cha mjadala huo na ambao walikuwa hawajaamua watakayempigia kura wengi wao walisema kwamba Bwana Shoten ndiye alishinda mjadala huo. Na kuweza kujua mengi zaidi kuhusu aliojiri katika mjadala huo tunapata fursa ya kuzungumza na mwandishi wetu Franki Mtao aliyefuatilia mjadala huo kwa kina, na ataweza kutusaidia katika uchambuzi wa mjadala huo. Ujambo Bwana Mtao. Bwana jambo. Uh, habari za hapo studio. Salama salmini. Mwanzo kabisa mjadala huu ulikuwa na yapi ambayo unaohisi kwamba yameweza kuvutia wapiga kura kwa upande mmoja wa wa siasa kuliko upande mwingine? Hey, bwana Gode huu ulikuwa ni mjadala wa kwanza kufanyika katika kampeni hizi za mwaka elfu mbili na kumi na sita na ziliwahusisha kama ulivyotaja bwana Scott Molson na Bill Shorten, na ni mkutano wa kwanza kufanyika katika mji wa Pesi. Hivyo ni kwa wakazi pia wa mji wa Pesi walifurahia vyema kupata mjadala huu ambao ulikuwa umeongozwa na mtangazaji Basil Zempilas kutoka hapo Channel 7. Na vile vile eh, tunasema waratibu wa mjadala huu alikuwa ni Mike Rally ambaye ni mwalili mkubwa wa masuala ya siasa kupitia chaneli hiyo, na Lana Skari ambaye ni mwalili wa magazeti ya Western Australia kupitia masuala ya siasa. E, utangulizi katika kikao hicho au mjadala huo ulikuwa wamewapa dakika tatu wagombea hawa wakubwa, e, katika ungo ya siasa nchini. Katika dakika tatu hizo walikuwa wanapewa sehemu ya kufungua mijadala hii. Kila mtu alipewa dakika tatu na baadaye alifuatwa maswali saba yaliyokuwa wakiulizwa na kila mtu alikuwa akipewa dakika moja lakini kama ilivyoweza kubidi, kama mtu anaendelea kuongeza e, swala lingine au umuhimu wa kuweka kitu cha muhimu basi, wanaweza kumwongeza sekunde chache katika kumalizia e. Tukianza kwa Scott Morrison katika ufunguzi wake wa dakika tatu, kwa kweli alishukuru e, televisheni hiyo kufanya mjadala huo na watu kuweza kuongea na wananchi moja kwa moja. Wananchi wote nchini in Australia ambao wana umri zaidi ya miaka kumi na nane ambao wanaweza wakapiga kura, hivyo walipata nafasi kumsikiliza Scott Morrison. Yeye aliwakumbusha Waaustralia kuwa Australia ni nchi nzuri duniani ni nchi nzuri duniani, na matarajio yake aa, inategemea sana na uchumi ujao. Hivyo anasema katika ungo ya miaka kumi na inayokuja uchumi ukiwa mzuri, basi nchi ya Australia ita eh, itafanya vizuri. Uchumi huo ukiwa imara, basi nchi hii itakwenda vizuri. Ameweza kwanza kwa kujigamba kwamba katika miaka mitano iliyopita uchumi ulikuwa na, ni imara sana na ulikuwa na nguvu na walipunguza wali idadi ya wasiokuwa na kazi na waliongeza idadi ya wanaohitaji kazi hasa vijana, na kuongeza baadhi ya sehemu za mafunzo kwa vijana wengi kuweza kuingia katika ajira. Na vilevile vile alijisipu alisema, bajeti ameimarisha hasa ukiangalia, kuna baadhi ya funding ambazo alikuwa ametoa kwa baadhi ya sekta ili kuongeza nguvu, kuimarisha uchumi. Hasa hasa amesema katika masuala ya umma, yani public sector nyingi ameweza kuongea nao na kuweza kuimarisha katika suala hilo. Pia amesema kodi muhimu ya kichwa hii inajulikana kama GST, kwa kweli ameimarisha suala hilo sana, kwani mgawanyiko wake umekuwa mzuri na umefanya uchumi ukawa imara. Anasema yote hayo atayaendeleza akipata ungwe hii ya miaka mitatu inayokuja. Tukumbuke kwamba Scott Morrison alichaguliwa kupitia chama chake, hivyo hajapata kura ya wananchi. Huu ni mjadala wa kwanza yeye kuomba kura kwa wananchi. Hivyo basi, wananchi kama watapenda yale aliyofanya, basi ataweza kuyaimarisha. Na kwa lakini... upande wa kiongozi wa upinzani Bill Shorten, ni kipi ambacho waliweza kuhimiza wapiga kura na pengine kuweza kujibu, tuseme kama ni kupunguza makali ya yale ambayo bwana Morrison alikuwa anazungumzia. Bill Shorten yeye alikinzana kidogo na na bwana Scott Morrison akisema kwamba kama tutaendelea na mfumo huu e, wa afya mbovu <laughs> mfumo wa afya ambao anasema hau, haupa, hau, hauna nafasi kwa wananchi, kwa sababu anasema gharama za matibabu sio rahisi kwa sasa. Anasema pia mfumo wa elimu sio nzuri, anasema wakilinganisha kwa miaka inayopita, nchi inaendelea kudolola. Anasema pia wakiangalia gharama za kodi zimekwenda juu, hasa ukiangalia wananchi au misaada wanaopewa wanaostaafu, wasiojiweza, mahospitalini na shule, bado hali imekuwa sio nzuri. Amekingana na Scott Morrison kumwambia kwamba unasema uchumi umeongezeka kwa two point, tunasema mbili nukta tatu asilimia, lakini uchumi huu umeongezeka kwa nani? ilikuwa ni suala kubwa ambalo Scott Morrison aliliweka wazi akasema uchumi umeongezeka, lakini gharama za maisha zimekuwa juu sana, hasa utunzaji wa watoto pia afya. Amempongeza pia Scott Morrison katika suala la afya akili, amesema hilo amefanya nalo vizuri na amekwenda nalo vizuri na hata yeye ataweza kuliendeleza. Kwa hiyo kwa hayo yalikuwa ni ufunguzi wa ilipokuwa, na baadaye akafuatwa maswali mbalimbali eh, bwana godi, swali gumu na ambalo lilikuwa halikuwekwa sana kiunaga ubaga, lilikuwa ni swala la uhamiaji. Ni swala ambalo tulikuwa tukisubiri kwa hamu sana eh, wananchi wengi na wasikilizaji wengi wa redio ya SBS, lakini swala hili inaonekana wamekubaliana katika kitu kimoja, ni kuzuia ma, eh, kuzuia mashua zinazokuja au boti, kwa sababu hii ni sera ambayo ilikuwa imewekwa na rebiro na kwa kweli Morrison na alikiri kwamba Bill Shorten pia aliwahi kupigia kura eh, sera hiyo, na na hakika hatoweza kuipinga. Na kweli Bill Shorten alipongeza kwenye hilo, akasema hilo swala tuko pamoja, lakini swala ambalo pia wanapenda kwa sasa liimarike ni uaminifu, Bwana Gode, na hii inaonyesha katika vyama, katika siasa, wanasiasa wawe kwa wananchi na sio wawe binafsi na vile vile wapunguze migogoro ya wenyewe kwa wenyewe, hilo ni swala ambalo pia waliweza kuliongelea bwana Goro. Tukumbuke pia waliongelea kuhusu masuala ya makaa na, e, e, maka na tabia nchi. Katika suala la makaa na tabia nchi wamepishana kidogo, hasa Bill Shorten akiimarisha kwamba akichaguliwa e, kama kutoka kambi ya upinzani na chama chake cha Leba wataweza basi ku, ku, ku, ku, kutilia mkazo wa masuala ya tabia nchi, hasa kuweza kuongeza e, uwigo wa utumiaji wa nishati mbadala. Hilo swala bado Scott Morrison amekuwa akimpinga, anasema unahitaji mabadiliko ya kiasi gani? Kwa sababu gharama za mabadiliko zinakuwa kubwa na zinaweza zikaleta matatizo ya baadaye. Sasa hivi tuna uchumi imara ambao tunatakiwa tufanye mabadiliko ambayo hayatotumia gharama kubwa, lakini bado Bill Shorten, na ni suala la wazi, hata mleo kuamkia katika vyombo vya habari Bill Shorten hajaweka wazi namba na hilo ndio kubwa kwa Scott Monson aliyolilia mpaka dakika za mwisho ambalo hakuweza Bill Shorten kulitoa. Bill Shorten mm -hmm. alisema Sera zote ziko katika mitandao, watu watasoma, lakini hakuweka namba hmm. na suala la namba kwa Scott Morrison, kama unavyojua, ni mkuu wa mchumi ni mkali katika suala hilo, na anapenda kujua mabadiliko hayo yatagharimu eh, kiasi gani. Bwana Bwaragodi, kama unajunga nasi tunazungumzaa na, na, na mwandishi wetu Franki Mtao kuhusu mjadala wa kwanza viongozi uliofanywa mjini Perth hapo jana, tarehe ikiwa ni ishirini na tisa Aprili mwaka elfu mbili kumi na tisa kati ya kiongozi wa upinzani Bill Shorten na waziri mkuu bwana Scott Morrison ambaye wote wawili wa wanawania nafasi ya kuwa kiongozi wa taifa hapa nchini Australia. Tukizungumzia sasa swala lingine ambalo limekuja, ambalo ni, ni swala pengine la kila siku ambalo watu wengi wanajiuliza kuhusu mafao ya ustawi, iwe ni newstart, malipo yale ya newstart, iwe pengine ni malipo ya pensheni, ama hata wale ambao wana ulemavu wa aina fulani ambao wanategemea msaada wa serikali. Swala so, hilo lilizungumziwa na viongozi hao, ama alikutuliwa mkazo zaidi. Uh, bwana kwani liliweza kuzungumziwa, lilikuwa ni kama swali la tatu, watakachokifanya kuinua kipato. Lilikuwa ni swali linalohusu na, wages na economy, yani maswala ya kipato au uchumi uchumi uh, kwa hiyo hilo swala aliongeza kwa, kwa Scott Morrison aliendelea kujisifia kwamba uh, ameongeza kipato kwa asilimia mbili nukta tatu. Anasema hawatoongeza eh, kipato eh, kwa kuweka kodi kubwa, ila watapunguza kodi ili eh, wananchi wawe na pesa nyingi, kuliko pesa nyingi iwe katika serikali. Lakini Bill Shorten kwa upande wake an, amempinga Scott Morrison, anasema hawataongeza kipato ambacho kipato hicho ni kidogo walichonacho ambacho wamekiongeza kocha asilimia mbili nukta tano. Anasema yeye kwa upande wake wataongeza kipato kikubwa na watapunguza bado gharama za, za maisha ambazo wamezizungumzia, kwani watarudisha pia kuna kiwango cha penalty, na hii ni suala ambalo watu wengi na wafanyakazi wengi wamekuwa wakiwa wanalalamikia liliondolewa watu kupata ile linaitwa penetrate na kiwango cha penalty kinachorudishwa, ina maana wananchi wengi watakuwa wanapata mafao mengi kupitia makazini, na kwa wa, wa, wale wastaafu, kuna swala ambalo lilikuwa na ukingani kidogo. Hili linazungumzia Franklin uh, credit Bwana Gode, huu ni mtizamo au tunasema ni uchumi wa ziada wa wastaafu ambao unapitia kwa jina la, la Franklin. Na hili limeleta mkanganyo kwa maana kwamba Bill Shorten ameweza kuilaumu serikali kwamba watu wanafanya kazi mpaka dakika za mwisho, na, na wengi hawalipi kodi e, lakini baadaye serikali inatoa mapato kuwarudishia ile yani, e, tax return au, au mafao ya mwisho, kwamba eti kwa kweli umefanya kazi basi tunakupa mafao. Bill Shorten amepiga kelele akisema kwa serikali yake hatafanya hivyo kwa maana kwamba kuna watu ambao wamefanya kazi sana na wameilipa kodi hivyo hao ndio watarudishiwa kutokana na hali kubwa waliyoifanya na walivyolipa kodi kubwa, sio tu kutoa pesa na kuitupa. Katika hilo wamepingana sana, na kwa hakika ilikuwa ni mabishano ya hali ya juu, na bwana Gode, tukimaliza tu kwa dakika za mwisho mwisho, ili ni kuache ni swala la, la, ilikuwa swali la, la sita hili ambalo kwa hakika lilikuwa linachekesha kidogo aa, tunasema tuseme ni swali la saba. Wana, waliuliza unapenda nini au unaadimaya nini kuhusu mwenzako? <laughs> Yani, walipigwa swali la ghafla hilo ambalo, uh, alianza kuuliza Scott Morrison, hivi unapenda nini au unaadmaya nini juu ya ya, ya Bill Shorten. Kwa kweli Scott Morrison kwa ufupi tu alisema anamwheshimu eh, Bill Shorten, kwani yeye anaheshimu yoyote aliyetumikia serikali, aliyoko katika serikali na anafanya mambo kwa wananchi na kwako wako pale kwa masilahi ya wananchi hivyo ndivyo anavyomheshimu na kumw-na tunasema eh, kum, kum, kum, kum, kum, kumwamini na kumpenda eh, Bill Shorten. Lakini kwa upande wa Bill anasema, yeye anaheshimu eh, kama mwanasiasa anamheshimu kama kiongozi, na vilevile anaheshimu sera yake ya afya ya akili, na amefanya vizuri kwenye hilo, amempongeza Scott Morrison kwenye hilo. Hiyo ni katika hali ya kufunga funga ufunguzi wa mjadala, na katika nyongeza eh, katika ufungaji wa mjadala. Scott Morrison alisema uh, yeye kama uh, Scott Morrison akipewa uh, kuongoza au wajumbe wake wakipewa kuongoza, basi Australia watafanya maamuzi mazuri sana. Hivyo anaomba Australia iwe ni chaguo lao, kwani uh, wanahitaji uchumi imara ili kuweza kuleta nchi ya bora. Lakini kwa Bill Shorten alisema yeye anadai yuko katika suala la mabadiliko, anachosema kwamba kama mlimteua mkampata tambo. Hili ni kitu ambacho bwana Gode kilifurahisha kidogo. Alitoa eh, ujumbe huu alisema, wananchi, kumbukeni mlimteua au mlimchagua Tony Abbott, baadaye mkampata tambo, eh, Malcolm tambo, alafu baadaye mkamchagua Malcolm tambo, mkampata Scott Morrison. Hamwezi kujua mkimchagua Scott Morrison sasa, sasahivi mtampata Paul Hanson au eh, Craig Palmer <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Palmer, eh, na Paul Hanson ni viongozi katika vyama vingine ambao wameonekana wako katika upande wa eh, Scott Morrison, na hilo limekuwa wazi katika mjadala huu. Pale Scott Morrison alipo kejeli alisema kwa kuwa hawako kuunga mkono, kutokana wanaogopa wewe kuchagua kutoka upinzani, nchi itakuwa katika hali mbaya. <laughs> Tunaona kwamba matokeo ya wale ambao walikuwa ndani ya chumba cha mjadala wamempa ushindi bwana Shorten. Je, ushindi huo utaweza ku, kulinganishwa sawa na katika majimbo yote nchini Australia siku ya uchaguzi tarehe kumi na nane Mei, ama pande zote mbili za siasa bado zina kazi ya ziada ya kuweza kushawishi wapiga kura? E, kwa kweli bado ina kazi ya ziada hasa usema kweli kutoka kwa Bill Shorten ambaye ameonekana akificha baadhi ya vitu au hayuko sawia sawi katika majibu yake ya baadhi ya vitu. Tunajua kwamba mchumi bwana Scott Morrison ameweza kuweka wazi na ameweza kusimamia uchumi kwa kweli, na uchumi unaendelea kukua kwa kasi. Huyu ni mtu ambaye tumemwona kwenye ofisi, bado Bill Shorten hajaonekana kusimamia ofisi, hilo bado linatia mashaka kwa sababu kwa Scott Morrison, kwa kipindi kifupi alichopewa kwa hakika ameendelea vema na kuimarisha sera ya ulinzi wa mipaka, kitu ambacho ni kikubwa. Bwana Gode, hakuna kitu ambacho wa Australia wanakipigia kelele kama ulinzi wa taifa lao, kwa hakika. Asante sana. Tuna bahati ya ambao tumeingia lakini kuna wengine ambao watakuwa na bahati kidogo, uende ikawa mbaya au ikawa nzuri kwa sababu kwa sasa Sera zimeanza kubadilika, wanawamia wanapelekwa vijijini, wanaamia wanapelekwa huku, amepunguzwa baadhi ya idadi yao wanaoingia sasa. Wastwaria wengi wengi walioko hapa, wengi wanaona huyu ameendelea wa sera ya kuimarisha ulinzi ni nzuri, na Bill Shorten alichokosea au labda alichokuwa mwazi ni kumuunga mkono ulinzi wa mipaka, kwani amesema wamepunguza vifo vya watu baharini kwa sababu watu wengi walikuwa wakija na mashua mbovu, wanakufa baharini, lakini Eh, serikali ya Australia imekuwa ikiwarudisha walikotoka kwa kutumia boti nzuri, hivyo kupunguza vifo hivyo, ama kama wanavyosema mashariki ya Afrika, Afrika vima vinakazwa kidogo kwa sasa. Eh, kwa kweli kama mtu unatakiwa uingie uingie sasa, kama mtu ulioko humu basi atashauri <laughs> <laughs> <laughs> wakwambia, wanje wanje, wa ndani wa ndani. Hivyo ukiwa ndani kijana, upate vibali vyako uishi kwa habari, kwa sababu mabadiliko yanayokuja na serikali ijayo kwa upande wa miaji kwa kweli itakuwa ni swala kubwa. Ndio maana naimiza wahamiaji wengi tuweze kusikiliza mchakato huu, ili tujue viongozi gani tunawachagua wa kuweza kutusaidia wahamiaji wengi tunaosikiliza redio hii na wengi tulio katika nchi hii, bwana Gode. Asante sana, bwana Mtao, kwa uchambuzi wako. Utaendelea kufuatilia mijadala hii pamoja na kampeni za uchaguzi hadi siku ya mwisho utakapokamilika, na kuweza kuwapasha watazamaji pamoja na wasikilizaji wetu kile ambacho kinajiri katika siku za usoni kuhusu kampeni za uchaguzi mkuu. Asante bwana Mtao. Asante sana bwana Gode, na tukumbuke uchaguzi huu umebaki ni wiki tatu tu, ni tarehe kumi na nane e, mwezi ujao ndo tunaingiza ile kalamu, lakini kwa ambao hawatoweza basi wanaweza kuingia katika e, njia ya posta kuweza kupata e, karatasi hiyo na kuweza kupiga kura na kuchagua wanayemtaka. Tukumbuke tufuatilie, SBS Kiswahili itakuwepo kuwaletea yote yanayojiri kiunaga ubaga. Namhelkai mwandishi wetu Frank Mtop akichambua kile kilichojiri katika mjadala wa viongozi uliofanywa jana usiku tarehe ishirini na tisa Aprili mwaka elfu mbili kumi na tisa mjini Perth, magharibi Australia. Wale ambao wanapiga kura mapema, kama unapenda kupiga kura mapema, iwapo utakuwa nchini ama utakuwa sehemu yako ya makazi ya kawaida, wazatafuta kwenye tovuti ya tume ya uchaguzi ya Australia ambayo itakueleza ni vituo vipi ambavyo viko karibu yako ambavyo vimefunguliwa tayari ambavyo wazaanza kupiga kura mapema kuanzia jana tarehe Aprili mwaka tisa hadi kabla wiki moja ma wiki mbili kabla ya uchaguzi mkuu ama tarehe ya uchaguzi mkuu 18 Mei, waza kapiga kura mapema ili kuweza kuepuka faini ama adhabu yote ambayo itakuja ikilinganishwa na kile ambacho kinaendana na, na masuala ya uchaguzi. Kwa mengi zaidi kuhusu makala haya y tembelea tovuti yetu sbs.com.au kwa juu swahili. Waendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au kwa juu swahili.