Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. Uko na migodi ya migarano jioni hii ya leo, tukialetea makala haya moja kwa moja kupitia studio zetu za SBS Radio. Pia wazasikiza makala haya kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Wazapata pia makala haya kwenye ukurasa wote wa Facebook, facebook.com mraba SBS swahili. Tukiendelea na makala matumwandalia Chama cha Leba kimeahidi familia zote nchini Australia kuwa zitaokoa mamia ya dola kila mwaka chini ya mpango wayo wa kuzuia ongezeko la gharama ya bima ya afya ya binafsi. Kiongozi wa upinzani Bill Shorten amesema pendekezo la kuzuia ongezeko la malipo hayo linaonyesha chama cha Leba ndicho chama ambacho kina mpango wa kukabiliana na shinikizo ya ongezeko ya gharama ya maisha. Kwa mjibu wa taarifa kutoka upinzani, chama cha Leba kitahakikisha bima binafsi ya afya haitaongezeka zaidi ya asilimia mbili kwa miaka mbili kulinganisha na miaka kumi wastani ya asilimia tano nukta tano ambayo itakulea familia dola takriban mia tatu arobaini na nne. Leba pia itaipa tume ya uzalishaji jukumu la kufanya tathmini ya mfumo wa afya binafsi katika muda wa miaka ishirini kuboresha thamani, ubora na upatikanaji wa bima ya afya kwa wastani familia nchini Australia zinalipa dola elfu nne kila mwaka kwa bima ya afya binafsi, wakati malipo yanatarajiwa kuongezeka kwa asilimia nne kufikia mwezi Aprili. Kiongozi wa upinzani Bill Shorten hawezi elewa jinsi sekta nzima inayopokea mabilioni ya dola kila mwaka kupitia hela za walipa kodi inaweza ongezea wateja wao gharama, kama anavyoelezea hapa. Six... wazo kuwa walipa kodi hulipa bilioni sita kila mwaka kwa makampuni kubwa ya bima. Wazo kuwa makampuni haya yanapata faida kubwa na bado malipo yanaendelea kuongezeka, hali hiyo haiwezi ruhusiwa kuwa biashara ya kawaida. mkuma, Turnbull, kwa upande wake, waziri mkuu Malcolm Turnbull amekosoa mpango wa chama cha leba kuwa ni mbovu, akiongezea kuwa soko la bima ya afya binafsi linastahili kuendelea kuwa na ushindani. Katika mazungumzo na shirika la habari la ABC, waziri mkuu alisema chama cha leba kinaweka dhamana ya afya binafsi katika athari. Ameongezea kuwa waaustralia wanaweza kosa huduma mpya ya afya na matibabu yanayovumbuliwa kama sehemu ya mpango ambao chama cha leba kinapendekeza. Bwana Tambul amedai pia kuwa ongezeko la malipo yamekuwa chini zaidi katika miaka mingi. What you need to do is ensure unachostahili fanya ni kuhakikisha soko linafanya kazi kwa ufanisi na watu wana fursa ya kuwekeza katika bima ya afya binafsi na kuchukua uamuzi. Ongezeko la chini ya asilimia nne ni ndogo katika miaka mingi. Hata hivyo, mbunge wa chama cha lebo mwenye ushawishi mwingi Anthony Albanese ameeleza shirika la habari la Sky kwamba kuna ongezeko la wasiwasi miongoni mwa familia kuwa bima ya afya binafsi inafaidi makampuni tu badala ya wagonjwa uh, uh, kwa sasa tuna makampuni makubwa yanayopata faida zaidi ya asilimia 25. Kampuni wastani ya Australia huendesha yeah, shughuli zake kwa asilimia uh, nane, zinapata faida company. Kubwa ni muhimu kuwa um, na uchunguzi huo uh. Ni muhimu kushauriana uh, uh, na sekta hiyo pia uh, Wakati huo huo, kundi linalowakilisha sekta ya makampuni ya bima ya afya binafsi imezua matatizo katika mipango ya chama cha Leba. Sekta hiyo imesema mpango huo huenda ukawagharimu wagonjwa baada ya muda mrefu. Sekta hiyo imeonya pia kuwa kiwango cha kikomo kwa ongezeko la bei huenda kikafanya makampuni ya bima kupunguza mafao ya malipo. Daktari Rachel David ndiye mkurugenzi wa mtendaji katika shirika la Private Healthcare Australia alipozungumzia hoja hii alisema kwamba wateja na makampuni madogo ya bima ya afya yataathirika chini ya pendekezo hilo la chama cha Leba. The malipo ya kuchangia yana athari pamoja na hospitali binafsi hazitapokea mapato sawa kutoka you know, mfumo wa afya. Hiyo ina maana hazitaweza toa huduma inayofaa katika siku za usoni. Uh, na kuna uwezekano wagonjwa huenda wakasubiri kuhudumiwa really. Chama cha afya ya umma nchini Australia kimekaribisha pendekezo la uwepo wa tume ya uzalishaji. Chama hicho kimesema malipo hayo yamekuwa yakiongezeka pamoja na sera kwa watu binafsi. Makampuni ya bima ya binafsi yamekuwa yakipata faida kubwa, wakati huo yanakandamiza mfumo wa Medicare. Makala haya yaliandikwa na mwandishi wetu Pegi ya Kumelu na kutafsiriwa na kusomwa kwako na Gode Megerano nas kwamba waweza kuyapata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mraba SBS Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS, SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkoaju Swahili.