Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju Swahili. Jambo popote ulipo na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya SBS. Uko na Migoro Migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni ambao ni sbs.com.au kwaju swahili. Leo kwa siku ya leo tunaye fundi wa mitambo bwana Nathan ambaye tutakuwa naye kuanzia hivi sasa hadi tamati ya makala. Leo kuna mengi ambayo tutaendelea, lakini mwanzo kabisa tuwape kionjo cha yale chayale ambayo kwa hapo mbele. Je, ni kwa nini Tundu Lisu amekimbia Tanzania tangu baada ya uchaguzi? Nilianza kupata vitisho kwenye simu kwamba kuna amri imetolewa ya kunimaliza. Na je, viwanjani hali koje? Hatujakuwa na timu ya Kenya kwa miaka mingi, alafu sasa kuna timu tayari, alafu ni timu inacheza vizuri, ina vijana wamejitolea, vijana wana bidii, wanacheza mpira mtamu, wanasema njoni mtazame mpira, biriani soka, biriani soka, halwa halwa, mno kabisa. Wakenya wajitokeza katika kombe la Afrika kwa mara ya kwanza baada ya miaka mingi Jangwani. Yote hayo katika taarifa za michezo, lakini kwa sasa tupate muktasari wa habari. Baada ya miaka mingi ya mazungumzo, hatimaye Australia itaingia na, na nchi kumi na nne katika saini za mkataba wa biashara huru. Na serikali ya Viktoria yatengeza historia kupitia uwekezaji mkubwa katika nyumba za jamii. Tume ya uchaguzi Uganda yapiga marufuku mikusanyiko ya watu katika ya kampeni za uchaguzi mkuu, wakati ya wapiganaji wa Tigre washambulia viwanja vya ndege, uhasama wakiongezeka nchini Ethiopia, na wafuasi wa Trump waandamana wakidai udanganyifu wa uchaguzi. Na katika taarifa za michezo, maandalizi yaendelea kwa kina kwa mechi ya tatu itakayoamua mshindi wa mechi tatu za raga za State of Origin. Queensland na New South Wales ziko zimeshinda mechi moja kila upande, wakati All Blacks na Pumas wa Argentina waingia dimbani na ataibuka mshindi. Na baada ya miaka mingi jangwani, vijana wa jamii ya Wakenya Jimbo la New South Wales watangaza kurejea katika dimba la Kombe la Afrika kwa kishindo. Yote hayo katika taarifa za michezo, lakini kwa sasa moja kwa moja katika taarifa kamili za habari. Kwa kuendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migirano na kama ujunga nasi kwa sasa. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS kuletea taarifa za habari moja kwa moja kupitia radio ya SBS na mtandaoni anwani mbao ni ni SBS.com.au kwajo Swahili. Australia pamoja na nchi zingine 14 katika ukanda wa Asia Pacific zinatarajiwa kutia saini maafikiano makubwa ya biashara huru duniani. Waziri wa biashara wa Australia Simon Birmingham amesema mkataba huo unaojulikana kwa Kiingereza kama Regional Comprehensive Economic Partnership au RCEP kwa ufupi umejiri baada ya miaka ya mazungumzo The RCEP 15... Anasema maafikiano ya ASEP yanajumuisha nchi tisa kati ya nchi kumi na tano ambazo hufanya biashara na Australia. Hawa ni washiriki wetu wakubwa katika biashara, na ndio sababu tunachangia sheria sawia. Upatikanaji bora kwa soko hizo utakuwa taarifa nzuri kwa biashara zetu na wakulima wetu, pamoja na kwa ajira za Waustralia pamoja na uponaji wa kiuchumi wa Australia, alisistiza Bwana Birmingham na serikali ya jimbo la Victoria itatumia dola bilioni tano nukta tatu kutoka nyumba ama kutoa nyumba elfu kumi na mbili kwa watu wenye mahitaji makubwa. Hatua hiyo imezungumziwa kuwa ni uwekezaji mkubwa zaidi katika nyumba za jamii nchini Australia. Idadi ya nyumba elfu moja kati ya hizo nyumba zitatolewa kwa jamii ya waaustralia wa asili jimboni Victoria. Nyumba elfu mbili zitatolewa kwa watu wenye matatizo ya afya akili, na nyumba elfu moja zitatolewa kwa wahanga wa vurugu za nyumbani. Richard Wayne ndiye mwaziri wa nyumba jumbani Victoria. Amesema chama cha Leba kinaelewa kuwa hii ndiyo aina ya uwekezaji ambao husababisha mabadiliko makubwa katika maisha ya watu People... anasema unapotoa makazi salama na kwa bei nafuu unawapa watu fursa na unawapa njia ya kujenga maisha yao upya, kuendelea mbele. Hakuna matokeo bora ya umma kuliko aina hii ya uwekezaji ambao tumefanya leo. Pia tunahakikisha kuwa uwekezaji huu unasambazwa kote jimboni Victoria. Asilimia tano ya uwekezaji huu utakuwa katika maeneo ya kanda ya Victoria alisistiza bwana wayne na katika taarifa zingine serikali ya morrison inaendelea kuwa na nia ya kuwarejesha waustralia ambao wamekwama ng'ambo kwa sababu ya covid 19 ila sekta ya elimu imeelezwa ishirikiani na serikali za majimbo na mikoa kwa swala la wanafunzi wa kimataifa Waziri wa elimu wa shirikisho Dan Tehan ameeleza shirika la habari la Sky kwamba Australia inakaribia kuwa mwathirika wa mafanikio yake kupitia msongamano wa idadi ya Waustralia ambao wako katika hali tata wanaotaka kurejea nyumbani. Anasema kwamba tulichosema na tumekiweka wazi katika vikomo ambavyo vipo, kipaumbele lazima kitolewe kwa waustralia wanaorejea. Hicho lazima kiwe kipaumbele chetu. Tumeweka hiyo wazi kwa serikali za majimbo na mikoa, ila patakuwa na nafasi kwa wanafunzi wa kimataifa. Kile ambacho tumekuwa tukieleza serikali za majimbo na mikoa ni shirikieni pamoja na sekta ya vyuo kuna njia bora ya kuwaleta ndani wanafunzi wa kimataifa alisisitiza bwana Ten sekta ya elimu ya wanafunzi wa kigeni ya australia yenye thamani ya dola bilioni 40 imepata pigo kubwa kutoka kwa janga la coronavirus makadirio ya ajira ambazo imepotezwa katika sekta hiyo yakiwa ni kati ya elfu kumi na hadi ajira elfu ishirini Endelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano. Kwa sasa, tuvuki mipaka tuelekee katika taarifa za kimataifa, tukianzia kule Marekani, ambapo maelfu ya wafuasi wa Donald Trump wabanabana mjini Washington kumuunga mkono kiongozi huyo anayemaliza muda wake. Maafisa wa Marekani wametupilia mbali madai ya Trump ya kutokea udanganyifu katika uchaguzi wa Novemba tatu, licha yake mwenyewe kusema kwamba hali hiyo imekuwa pamoja na wafuasi wake kushinikiza kauli hiyo, maelfu ya wafuasi wa Rais Trump waliandamana Jumamosi mjini Washington, Marekani, huku wakiimba nyimbo za kudai kiongozi huyo anafaa kuendelea kubakia madarakani kwa miaka mingine minne. Trump na wafuasi wake wanadai kwamba kulifanyika udanganyifu kwenye uchaguzi wa Novemba tatu uliopelekea rais huyo kushindwa na rais mteule Joe Biden na kulazimika kuondoka Ikulu baada ya muhula mmoja tu madarakani hata hivyo, Trump ameingiza kesi kadhaa mahakamani kupinga uchaguzi huo, na licha hayo yote nyingi kesi hizo tayari zinaendelea kutupiliwa mbali na mahakimu ambao wanasimamia kesi hizo. Tukilike barani Afrika, wanajeshi katika jimbo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigre wamefyatua roketi katika jimbo jirani, katika mzozo wao wa serikali ya Ethiopia unaendelea kupanuka hali ya uhasama baina ya serikali na wanajeshi wa Tigre Peoples Liberation Front au kwa ufupi TPLF wanaodhibiti jimbo la Tigre ulitoka ama ulitokota na kusababisha makabiliano ya kijeshi mwezi huu. Maafisa wanasema kwamba maeneo ya viwanja vya ndege yameharibiwa katika shambulio la maroketi TPLF. Kwa upande wake, wanathibitisha kuhusika wakisema kuwa mashambulio yalikuwa ni ya upu, ulipizaji wa kisasi na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema limethibitisha kwamba wengi, na huenda mamia ya watu walichomwa visu au kukatakatwa hadi kufa katika mji wa Mai Kadra ama Mai Kadera tarehe 9 Novemba. Waziri Mkuu wa Ethiopia wakati huo Abiy Ahmed ameshituma vikosi vinavyowatii viongozi wa Tigray kwa kufanya mauaji ya watu wengi, lakini vikosi hivyo vya TPLF wamekanusha kuhusika na shutuma hizo. Tukielekea nchini Uganda ambapo tume ya uchaguzi nchini humo imepiga marufuku mikusanyiko ya watu wakati wa kampeni kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao elfu mbili na ishirini na moja. Marufuku hiyo imetolewa siku moja baada ya rais Yoweri Kaguta Museveni kusema kwamba wagombea wenzake wanakusanya watu licha ya kuwepo janga la virusi vya vi korona na watachukuliwa hatua za haki. Taarifa ya tume ya mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Jaji Simon Vyabakama kwa vyombo vya habari imesema kwamba tume imeshuhudia baadhi ya wagombea wa viti mbalimbali wakiwemo wa urais wakifanya mikutano mikubwa ya kampeni kinyume na maelekezo ya tume. Mgombea wa urais Robert Chagulanyi maarufu kwa jina la Bobi Wine amekuwa akiandaa mikutano mikubwa ya kampeni. Umati mkubwa wa wafuasi umekuwa ukijitokeza kumlaki barabarani, mijini na katika viwanja vya michezo kwa ajili ya kampeni kaskazini mwa Uganda. Hata hivyo, rais Yoweri Kaguta Museveni ambaye anagombea muhula wa sita madarakani, kwa upande wake amekuwa akikutana na baadhi ya wanachama wa chama chake cha huku mikutano yake ikipeperushwa na vyombo vya habari katika sehemu anazokwenda pamoja na runinga ya taifa ya UBC. Na tukivuka mpaka tuelekee nchini Kenya, rais wa Kenya wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema kwamba serikali itakuwa na jukumu kuu kuanzia mikakati ya kuwakinga raia wake dhidi ya janga la virusi vya korona, kuwekeza kwa vijana na kutakua pia na kutatua tatizo sugu la umiliki wa ardhi. Rais Kenyatta alisema hayo katika hotuba yake kwa bunge la nchi hiyo ambayo ameelezea hali ya nchi ya mkakati wa serikali katika kukabiliana na na janga la COVID-19 katika taifa hilo. Amesema pia kuwa serikali yake pia itaendelea kuwekeza kwa vijana ili kuwapo uwezo wa kujikimu kimaisha na kuchangia katika maendeleo ya taifa la Kenya. Pia ameelezea kuwa hatua madhubuti zinachukuliwa ili kutatua tatizo sugu la umiliki wa ardhi nchini Kenya, ambapo serikali yake imetoa hati miliki takriban milioni tano kwa kipindi cha miaka misaba. Kwa mujibu wa katiba ya Kenya kipengele cha mia na thelathini na mbili na kanuni za kudumu za bunge zinampa Rais Kenyatta fursa ya kulihutubia bunge kila baada ya mwaka mmoja kuelezea mafanikio ya serikali, miradi iliyopo na uwezo wa kuwasaidia waraia wake, hali ya usalama wa nchi, mahusiano na mataifa ya kigeni, na mwongozo wa utekelezaji wa katiba na mikataba ya kimataifa. Endelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerani, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni SBS.com.au kwa Swahili. Tukuletea makala haya kutoka studio zetu za, za SBS na mtandaoni vilevile vile. Kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika dimba la michezo kutazama ni yapi ambayo yamejiri, tukianzia katika mchezo wa NRL ambapo hali inaendelea kuwa tata kwa upande wa wale ambao wanatazamiwa kushiriki katika mechi kati ya New South Wales na Queensland katika kile kikombe ama lile kombe linalojulikana kama State of Origin, hali ambayo inaendelea kuwa ni ya utata kwa upande wa New South Wales. Wameshinda wa mechi moja, Queensland ikishinda mechi nyingine, na vile vile timu ya Queensland na New South Wales zinajiandaa kukichapa katika mechi ya tatu ambayo itakuwa ni ya kuamua nani atakayekuwa mshindi wa, mshindi wa mechi hizo tatu ambazo zitachapwa katika uwanja wa Bankwest jijini Sydney, New South Wales. Na mkufunzi wa timu ya New South Wales, Bright Filter anatarajia kwamba uzoefu wa wachezaji katika msimu wa mwaka elfu mbili ishirini utakuwa wa kutosha kuweza kuwasaidia kuvuka hatua ya kuwapa kichapo wachezaji wa Queensland katika mchezo wa raga. Tukielekea katika sehemu ya pili, ambayo ilikuwa ni katika mechi za nchi tatu ambazo ni kati ya Australia, New Zealand na Argentina. Mechi ya kihistoria ilishuhudiwa katika uwanja wa Bankwest ujana, wakati vijana wa All Blacks walipowakaribisha Pumas wa Argentina, mechi ambayo ilikuwa inatarajiwa kwa itakuwa ni mteremko kwa upande wa New Zealand, lakini hali haikuwa, hali imeende kupindua kabati, ambapo New, New Zealand walipokea kichapo alama zikiwa ni 25 kwa 15 kutoka kwa Pumas, ambao ni ushindi wa kihistoria kwa Pumas ambao walikuwa hawajawahi kuwashinda New Zealand katika kinyang'anyiro chochote kile, na hali ambayo inawapelekea kuonesha kwa kwamba umahiri wao unaendelea kuongezeka licha ya kwamba hali yao inaendelea kuwa tete kwa miaka mingi. Na katika mechi ambazo zimeshuhudiwa hii leo kati ya vilabu kadhaa, matimu kadhaa zinazoshiriki katika klabu ama mechi za ubingwa za Kombe la Afrika jijini Sydney. Timu ya Chad ilipokea kichapo cha magoli mawili kwa wamradhi magoli manne kwa mbili kutoka kwa vijana wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaocheza katika dimba la kombe la Afrika jijini Sydney. Wakati Misri ikawachapa Mali magoli mawili kwa sufuri. Ivory Coast na Zimbabwe zikatoka sare za kufungana magoli matatu kwa tatu. Sao Tome wakapokea kichapo cha magoli manane kutoka kwa Sudan Kusini. Cape Verde ikawacharaza Senegal magoli matano kwa mbili wakati ya Afrika Kusini ikapokea kichapo cha magoli manane kwa moja kutoka kwa Ghana. Sierra Leone ikakubali kichapo cha magoli matatu kwa moja kutoka kwa Sudan na Tanzania licha ya kushindwa mechi wiki iliopita, wakarejesha imani kwa mashabiki wao kwa kuweza kupata ushindi wa magoli matatu kwa moja dhidi ya Kamerun. Na Kenya pia ilikuwa na fursa ya kuweza kujitokeza katika dimba la kombe la Afrika mwaka huu kwa mara ya kwanza mingi, ya kwanza baada ya miaka mingi, hali ambayo iliopelekea vijana wao kuweza kujionyesha katika mechi hiyo dhidi ya timu ya Burkina Faso ambapo vijana wa Kenya licha ya kupoteza goli katika dakika ya kwanza, waliweza kuonyesha umahiri wao na kuweza kurejea kwa kasi na kwa nguvu sana na kumaliza mechi kwa magoli mane kwa mbili ushindi wa magoli mane kwa mbili Na punde baada ya mechi kuisha, mashabiki wa timu walisema kwamba nimeona kuna difference kubwa sana hawa wachezaji wako, wako young, alafu pia wako, wako very fit, inakaa wana, wana bidii wakicheza alafu mchezo wao umekuwa ni pasi mzuri mzuri sana alafu, very big commitment wakicheza mpira, you know, very good finishing, commitment ilikuwa ndio kabisa. Mimi nimefurahia sana hii timu, ni kama sijaio na timu kama hiyo ya Kenya, hakuja hakujawahi kuwa timu kama hii wanachezea Kenya before. Yeah. Hongera kwa timu zote zilizoshinda na pole kwa wote waliokubali vichapo. Timu ya Kenya inatarajiwa kuingia dimbani dhidi ya timu ya Morocco itakuwa Aidha, ni kati ya wiki ama Jumamosi katika uwanja wa Progress. Na timu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefuzu katika nafasi ya robo fainali baada ya kupata ushindi mbili mfululizo katika kombe hilo la Afrika. Kabla tumalize makala ya leo, tuangalie hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney, nyuzi joto zikiwa ni 21.9 Melbourne 29.9 Brisbane zikiwa ni 24.1 Perth 17.4 Adelaide 18.3 Hobart 13 18, atatu Canberra kwa sasa nyuzi joto ni 16.5 wakati Darwin kwa sasa nyuzi joto ni 30 na 35. Kufika hapo taarifa za habari ambayo tumeandalia. Na bakia nasi kwa makala mengine, manakujia muda usio mrefu. Waendelea kusikia idhaa kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.