Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tunaingia katika kindumbwendumbwe cha michezo na niko naye mchambuzi wetu Gode Migerano ambaye alifuatilia michezo mbalimbali lakini mbali. Kabla ya kuingia eh, kwa undani, hebu tuzungumzie hapa Sydney kulikuwa kumewaka moto katika michezo ya raga au rugby eh, almaarufu hivo, ambapo basi eh, wanakiwi eh, waligeuka mabingwa, lakini timu za Afrika ilikuwepo Kenya walituwakilisha vyema lakini kwa maelezo zaidi Gode, umeonaje michuano hii ya Sydney Seven? Sydney Seven kama kawaida inakuaga ni mechi ambazo zinakuwa na zinashabikiwa kwa kelele na fujo sana na hususan, napata ndugu zetu kutoka maeneo ya Pacific ndio wengi, hususan wale ambao wanatoka Fiji, timu ya Fiji na wafuasi wengi, sio watu wenyewe wenye, wenye kutoka Fiji lakini mataifa tofauti. Timu yao ikishaondolewa katika michuano, mara moja wanarukia wana, wana Fiji, wanakuwa sana mashabiki wa ziada hata Australia na Fiji utadhani kwamba pengine Australia ndio wanacheza ugenini badala ya Fiji. Lakini Kenya wakati huu, matokeo hayakuwa mazuri, maana walicheza zote mechi lakini hata, hata kushinda moja hawakushinda, hali ambayo imeweza kuzua msukosuko pamoja na kuweza kuzua malalamishi miongoni mwa baadhi ya mashabiki kusema kwamba pengine kuna kasoro katika uongozi wa raga ya Kenya, hususan wakati wale wachezaji wazuri zaidi hawakuweza kuja, ni pengine mmoja mawili tu ndo waliweza kushiriki katika ziara hii, ama katika hatua hii ya rugby sevens hususan ya Sydney, ambapo wale ambao wana uzoefu mkubwa zaidi walisusia mechi kwa sababu ya malipo kama unavyoripotiwa. Lakini tulizungumza na baadhi ya wachezaji na nahodha wa timu tukazungumza naye akasema, wanajitahidi na kaomba kwamba radhi kwa mashabiki na kuahidi kwamba katika mechi za asalia kule Las Vegas na, na kule London na Paris watahakikisha wata, kwamba yale makosa ambayo yamefanya hapa Australia na hata kule Hamilton ambako walianzia New Zealand, watahakikisha kwamba makosa hayo yanaondolewa na yanarekebishwa ili waweze kurejea katika hali ambayo ina, inarejesha heshima katika rugby ya Kenya. Uh, lakini tukiangalia Wakiwi ambao kwa mwaka jana hawakufanya vizuri sana kuliko Wakenya, uh, imekuwaje wakawa mabingwa kwa wanawake na kwa wanaume pia, kwa sababu wameshika ukanda kote. Unaona nini kimefanyika kwa Wakiwi eh, kuibuka videdea? Kilichofanyika ni kwamba wale ambao walikuwa wapinzani wao ni kama walikuwa pengine na ulegevu kiasi fulani katika sehemu zote za mchezo ambapo wote ambao walikuwa wanacheza nao mara nyingi wanapata, wanaanza kwa, kwa kasi lakini mechi, unajua mechi hizi ni za dakika saba kila, kila nusu, so inakuwa nusu, nusu moja dakika saba, nusu ya pili dakika saba. Na katika hizo dakika saba uamini usiamini kwamba unapata hata alama zaidi ya arobaini zinafungwa. Na wengi ambao walikuwa wanacheza kwa upande wa wanawake unapata timu ambazo zilikuwa zimerudishwa zicheze na New Zealand, walikuwa na uzaifu kidogo hapa na pale, wanaume vilevile, lakini pia kwa upande wa wanaume kulikuwa na mechi dhidi ya robo final, nusu fainali kwa mradhi nusu fainali kati ya New Zealand na Fiji. Ni mechi ambayo ilijawa na utata mwingi sana kupitia kwa mwamuzi wa mechi hiyo, ambapo katika sekunde za kwanza kwanza kampa kadi ya nyekundu mchezaji wa Fiji, na hapo basi kunajua kama unacheza wachezaji sita kwa saba, inakuwa ni kibarua kikubwa. Dakika moja baadaye kampa mwingine kadi ya njano ambayo inampa mapumziko dakika mbili nje kusema kwamba kwa ni tano kwa wachezaji saba. Unaona, hata kama una nguvu kiasi gani ama una umairi kiasi gani, inakuwa ni, ni kibarua kikubwa sana, lakini vilevile New Zealand waliweza kuwashinda wengine wote ambao cheza nao, iwe ni Ufaransa iwe ni uh, Afrika Kusini ama hata Australia, wote waliweza kuwashinda na wakajipa kombe hilo kwa upande wa wanaume na wanawake like mpaka um, sasa baada ya mzunguko saba e, msimamo e, katika e, kuwania kuelekea huko Olimpiki Tokyo 2020, Kenya haimo katika kumi bora. Ni sikitiko kwa timu za Afrika Mashariki walikuwa wakiitegemea. Nafasi ya nne inashikwa yani na Afrika ya Kusini, Uingereza nafasi ya tano, Australia nafasi ya sita eh, Scotland nafasi ya saba, Spain nafasi ya nane, Argentina nafasi ya tisa na nafasi ya kumi inashikiliwa na Samoa. Tukiachana na mchezo wa raga au rugby, turudi katika michuano ya soka ambako wengi wanasubiria kwa hamamia ya mamia gode, imekuwaje katika kindumbwendumbwe hiki cha Manu, Manchester City na Arsenal. Ulionaje mchezo huo? Mchezo ulikuwa mzuri sana, na kama ilivyotarajiwa ni kwamba Arsenal walikuwa wale kichapo, na kichapo bila shaka kililiwa, na wengi wanaendelea kuhesabu zile hasara ambazo imefanya, na ni kitu cha kushangaza kwa sababu katika dirisha la usajili unapata, wote walikuwa wanajua kwamba udhaifu wao uko katika upande wa ulinzi, lakini wao wakaenda kumtafuta mchezaji kiungo sasa unajiuliza wale wachezaji viungo ambao wako pale Arsenal ni, ni kwa kosea heshma kiasi gani kwamba waende watafute mchezaji mwingine wa kuongeza nguvu sehemu ya, ya kiungo wakati msaada unahitajika zaidi kwa, kwa beki. Kwa hiyo ni vitu ambavyo veleki kwa mkufunzi mpya, lakini ni, ni kama pia utaona kwamba hata katika mchezo huo hapakuwa na mchezaji ambaye ana fundi sana maswala ujuzi wa kiufundi kwa upande wa kusaidia wenzake kupata magoli. Yule Mesut Ozil ambaye ana umaarufu katika mchezo huo, haku mara nyingine tena akaketi kwenye bench, hakuingia hata uwanjani. Nasema kwamba mkufunzi am, amepoteza imani kwa Ozil, kumaanisha kwamba sasa Arsenal waendelee kumenyana katika ile kombe ya UEFA super Cup, maana ndiko pengine riziki inaweza katokea. Labda tukiangalia tukia katika kikosi ambacho kiliwekwa cha kuanzia, yani kikosi cha kwanza ambapo walimweka Eobi uh, Toreira na huyu Mateo Gondiz, ambaye Mateo kwa hakika ni mwenye nywele nyingi, anakimbia kwa kasi, ni mchezaji ambaye amependa kubadilisha sana mfumo wa Arsenal na pia kuna wewe unafikiria nani angepangwa akatolewa akawekwa Ozi Ozi pale? Mi nadhani kati ya wale ambao umetaja ume, pengine Gwenduzi angepumzika kidogo, Ozi laingie pale kisha baadaye sasa pengine kama dakika za sabini mm -hmm. hivi ama sabini na tano ndio sasa Gwenduzi aingie sasa na nishati mpya, ili aweze kusaidia kuinua timu tena, lakini kulingana zama, siti, na vile walicheza, ukitazama City walikuwa yule Fernandinho ambaye ni mchezaji ambaye wa kazi yake ni kuvuruga mashambulizi na kuzuia ma zima mashambulizi, alikuwa anacheza mbele zaidi kuliko kawaida. Ukitazama akicheza na Chelsea ama wakicheza na uh, United ama hata Liverpool wanapata wana, ana, yule Fernandinho anakuwa ni karibu mmoja wa wale mabeki wa, ambao wa, wa, mba wana, wana, wanacheza. Lakini katika mchezo huu wa uh, Arsenal ni kama wenyewe walikuwa wanajua kwamba ha, ha, hapa kuna mtihani wote ambao unakuja. Mm. Na kwa mashabiki ambao tuliweza kuzungumza nao wengi walitilia mashaka e, uwezo wa Beck Lesnar ambaye kwa hakika alikuwa anakimbizwa sana na Sterling. Na mara nyingi Manchester City walivyokuwa wakipata mpira wanakimbiza kwa Sterling ambaye alikuwa kama kiberenge alichokuwa anakimbiza mashambulizi Aguero akapiga hat-trick. Sasa naona pale ilikuwa ni babu anacheza na mjukuu. <laughs> Ye, <takuwa jibwana. laughs> na kilio cha mashabiki wa Arsenal wanasema hawana captain, hawana mtu ambaye anawaongoza ndani, hamna mtu ambaye anashika jahazi kusema twendeni tupambane. Wewe unalionaje kwa hili? Ni, ni timu ambayo ni kama ime, imepoteza mwelekeo kidogo, maana ukitazama hamna wale wachezaji ambao wanaweza kuona kwamba huyu mambo akienda kombo anaweza akavuta wenzake, na kando na kueleza kwamba vijana nyanyukeni tu, tuende kazi. Sasa eh, inabidi tu maana tuaisha ama tushinde mechi kwa maana kwamba, uh, uh, beki huyu Kashani ameshaanza kuchoka kabisa, amechoka Kashani <laughs> amechoka. Hata yule ambaye alikuwa pengine tegemeo la kuweza kuregesha hali hiyo amechoka. Yule ambaye pengine kwa upande wa nyuma kidogo angeweza kuwasaidia Peter Cech, naye anastaafu. Kwa hiyo kunakuwa na pengo kubwa sana pale katika sehemu ya uongozi miongoni mwa wachezaji. Uh, tukienda kwa mchezo wa leo Liverpool, ambapo alimeibuka uh, kidedea zaidi uh, kwa, kwa mchezo ambao kwa hakika ulikuwa mgumu sana uh, kwa upande wa Liverpool, unaonaje mchezo wake wa leo? Liverpool na West Ham walistahili kuwa, kuwa hapa au walibahatisha? Kwa mchezo wetu nitakwambia, hususan ambapo Liverpool inahusika, nitakwambia neno, maneno mawili. Steven Gerrard. <laughs> <laughs> Ni kama historia na kujirudia tena. Baada ya kuongoza kwa msimu karibu nusu ya msimu, sasa inakuwa ni hali kwa kila mtu kutazama nyuma mgongoni, nani anakuja na, na yule ambaye anakuja kwa kweli kwa kasi tena ni City. Kwa hiyo ni, kwa ni mechi ambayo ilichezwa vizuri, wacheza kwa kasi, kwa nishati, lakini kama ilivyokuwa katika mechi tatu zinapita, Liverpool wana matatizo ya kufunga magoli, na ni wale ambao pengine natarajia kama wanaweza wakaongezea kidogo, mmoja wa washambulizi katika msimu huu katika dirisha la usajili lakini hawakuongeza mtu yeyote. Ni kama walikuwa me, wameridhika na wachezaji ambao walikuwa nao, lakini kwa sasa huenda ikawagharimu, maana hakuna wakati mzuri wa kushinda ligi kama wakati ambapo wa, wa, wana, wana akiba kidogo pengine ya, ya alama tatu. Lakini kama tunavyojua City nao ni wale ambao hawamwachi mtu. E, lakini kuna kuna tunasema, tuna mawazo ametolewa na Manuel Pellegrini ambaye ni kocha mzoefu sana katika ligi kuu ya soka ya Uingereza. Anasema kwamba e, Eugene Klopp amezoea kushinda, kwa hiyo asishangae kutoka draw. Ina maana ameonekana na trauma au ana wasiwasi kwamba huyu amezoea kushinda sana asizoee kushinda kwani, kunakuwa na na tunasema na misukosuko inayotolewa na timu ndogo kama hizo. Je, maneno ya Pellegrini eh, kum, kum, kumwanya au kumwonya Jurgen Klopp, ina maana eh, ni kweli yana yana yana ukweli yana ndani yake? Ah, kama amenukuliwa akisema hivyo, ama ni vitu ambavyo vinabuniwa na watu kwamba amesema hivyo? So pale inabidi sasa mtu ku, kuwa makini kidogo, maana kama tunavyojua siku hizi kuna yale ambao wana, wanasema fake news ambayo inakuwa ni taarifa tu potovu ambazo hazina mwelekeo. Watu wanaandika ili kuuza magazeti ama, ama ili watu waweze kutazama video zao ambazo me, wamebuni. Kwa hiyo ni muhimu mtu kujua asilia, as, as, ya taarifa hii, imetoka wapi. Wapo walisema mwenzake hivo, basi ok, tabidi tabi kumfuatilia kwa karibu kujua Ye, hii ni baada ya ushindi na kusema kwamba Hammers ilikuwa ni ngumu kucheza vibaya kwa sababu walipigwa bao tatu e kwa bila e, na Wolves, hivyo wakaamua kupambana vyema kuhakikisha wanapata pointi mojawapo. Sasa, kinyang'anyiro kinachofuata Man City anacheza, kule anakwenda kule Goodison Park e, kucheza na Everton. Kama Man City akishinda mechi hiyo ataongoza ligi kwa muda Je, yeah, unaona kwamba hii itatia changamoto kwa Liverpool kupoteza au kushinda michezo inayofuata? Nadhani Liverpool kidogo imekuwa na wasiwasi, imeanza kuyumbayumba, maana matokeo ambayo alikuwa anatarajia si yale ambayo yanaonekana. Dhidi ya West Ham wanastahili kushinda mechi hiyo. Wiki jana walicheza tena nyumbani wakatoka draw nyingine hapo ya kufungana. Sasa inakuwa ni kama huenda pana mashaka miongoni mwa wachezaji ama kwa mkufunzi na inakuwa ni kitu ambacho kama ulivyosema hapo awali, huenda historia ikajirudia tena, maana wakati waliweza kujaribu poteleza dhidi ya Chelsea ni wa, mechi ambayo wangeshinda mechi hiyo, basi kombe lingekuwa ni, ni kwao, lakini kila mtu anajua ilivyotokea. Kwa hiyo tunaombea wa kwa wale ambao mashabiki ambao tunapenda kuona tofauti tufa, kidogo katika orodha ya washindi, tungependa kuona Liverpool pengine wakicheza vizuri zaidi na warekebishe wa, wa, wa ile makosa ambayo wamefanya, lakini kama tunavyojua ni wale wale tu walewale. Uh, tutwende kwa haraka haraka, sasa hivi Chelsea yuko katika nafasi ambayo amekalia kutikavu. Kwa sababu Manchester tangu ichukuliwe na Ole Gunasosha haijapoteza mchezo zaidi wa e, e, ya kutoka draw 4 e, kwa unaonaje <laughs> ujio wake? Ah, Higuain ni bora zaidi kuliko ile amba tulikuwa naye Morata ambaye tulikuwa naye pale, ni jina tu, tuliuziwa jina <laughs> hatukuziwa ujuzi ama. <laughs> Uh, lakini Higuain atasaidia kidogo, na hata ukitazama magoli aliyofunga ni magoli kabisa ya kiufundi sana. Kwa hiyo tuna matumaini, tuna matumaini, matumaini kwa upande wa mashabiki wa Chelsea kwamba kwa kweli Higuain wenda uendaka Aka, akafufua zile ndoto za, za timu kurudia katika Champions League msimu ujao. okay, tunamaliza na hiyo bada... kabla pengine tumalize kidogo kwa haraka, kulikuwa na, na, na, na matokeo tofauti ambayo yalijiri katika uh, mashindano ya klabu bingwa barani Afrika ambapo Zamalek ya, ya Misri iliingia mjini Nairobi na Gor Mahia ambao walikuwa cheza nao wakaweza kuregesha Afrika Mashariki heshima kidogo, baada ya Simba kulisha nyasi pale Misri vile vile. <laughs> Kwamba inakuwa ni tatizo tatizo Tanzania, soka Tanzania sijui imekuwaje, kama ni malipo ambayo yatolewa ama pengine ni vitisho vingi wachezaji wanaingia navyo uwanjani. Mashabiki wa Tanzania wanasema ma, Simba alikuwa anajiwakilisha mwenyewe, sio <laughs> taifa, kwa sababu sio timu ya taifa <laughs> <laughs> na Yanga mwenyewe hayupo hata kwenye mashindano sasa, sijui itakuwaje lakini ndio hivyo basi, wale ambao wanashabikia timu za afrika na hususan vilabu vya Afrika mashariki na Afrika kati tipi mazembe ya Kongo ilijitengezea historia kwa kuweza kumlisha mtu nane sufuri vilevile vile kutoka kule uh, kaskazini mwa Afrika. Kwa hiyo timu za tuseme Afrika ya kati zinajitahidi, zina, zina na Afrika mashariki itaomba jamani, acheni kuangusha, acheni kuangusha kanda haya ni ombi kwa simba hiyo ambayo inawakilisha lakini kwa mujibu wa msemaji wao haji e, manara anasema kwamba simba ni moja kati ya timu kumi na sita bora afrika iliyo muhimu katika mashindano tukumbuke kwamba mashindano haya yanajumuisha timu takriban sitini na nane hivyo anasema timu zote hamsini na mbili zimetolewa hivyo yeye hata kama amepigwa bado ana matumaini atashinda na pia yuko katika zile timu bora 16. Ni ujumbe aliotoa kupitia Instagram akijitamba kwamba Simba bado wana uwezo mkubwa. Tukumbuke, huyu ni msemaji wa klabu hiyo, ambayo huwa anatoa hamasa sana kwa mashabiki wa klabu hiyo ya Simba. Lakini tukiachana na huko, tunasema kwamba mechi za ligi kuu ya Uingereza zinaendelea na hivyo Chelsea amepata mngaro mpya wa weekend baada ya kushinda mabao matano kwa bila, ila kurudisha matumaini ya yeye kuendelea kushikilia pale juu, lakini kinyang'anyiro kikubwa kinakuja kwani Chelsea atakuja kupambana na Man City. Ni hii siku ya Jumatatu inaofuata kwa mida ya Af Australia. Lakini vile vilevile tukumbuke wana mechi na United inokuja, hivyo kinyang'anyiro cha ligi kuu ya Uingereza kinaendelea kunoga na natuendelee Kufuatilia huko, kwani Arsenal alikuwa anashikilia nafasi ya tano kwa muda mrefu, amedondoka mpaka nafasi ya sita, na kabla hapo alisogea karibu na nafasi ya nne, lakini ikamshinda, na kwa sasa basi nafasi ya tano inashikiliwa na Man United. Unaendelea kusikiliza redio yako ipendayo ya SBS Swahili Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au mkoaju Swahili.