Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya Kiswahili ya SBS. Huko na Migodi Migera na tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, ambako unaweza pata makala haya na mengine mengi zaidi, pamoja na ratiba ya matangazo yetu pale punde yanapofanyiwa kazi. vilevile vile, kuna app mpya kabisa ya SBS Radio ambayo unaweza ukapakua pamoja na kuweza kusikiza makala haya na mengine mengi bila malipo yoyote. Tembelea duka la app, andika SBS Radio app, kisha itaweza kupa mwongozo kwa jinsi ya kufanya. Utakapoandika lugha ya Kiswahili pale, itakupatia mwongozo kwa namna ya kuweza kusikiza makala yetu tunapeperusha pale lakini, kwa sasa tugeze macho katika swala zima la bajeti ya taifa ambalo natarajiwa kutangazwa mida ya saa moja unusu kwa masaa ya mashariki ya Australia. Je, ni nani atakayekuwa mshindi? Nani atapoteza? na kuna wale ambao watatoka sare katika bajeti itakayotangazwa, ama kila mtu ataweza kufaidi kwa njia moja ama nyingine? Kujua zaidi, tutazame jinsi ilivyo kwa upande wa biashara ndogo ama wafanyakazi wa biashara ndogondogo. Mtazamo wao ni upi katika swala hili zima la bajeti ya taifa hususan baada ya kupokea pigo kubwa kutoka janga hili la Covid 19, biashara ndogo zinaweza tarajia kupokea msaada wa kifedha kutoka bajeti ya shirikisho Jumanne, ila wengi wanajiuliza kama msaada huo utakuwa wa kutosha. Misamaha ya kodi mpya inatarajiwa kuwafaidi wa Australia milioni moja laki tano wakati wamiliki wa wa biashara nao wanataregezewa maswala ya urasimu. Damian Sayed Alipokuwa na miaka 12 alishangaa wakati kundi la sarakasi la Circus Royale lilipowasili katika mji wa Rockingham magharibi ya Australia ambako alikuwa akiishi. Alishangazwa na wanasarakasi na alijiahidi kuwa siku moja yeye pia atakuwa sehemu ya kitu alichoelezea kama miujiza. Na miaka 13 baadaye ndoto yake ilitimia aliponunua kampuni hiyo ya sarakasi na akawa kiongozi wayo. Um, sort of anasema kwamba nilipenda kuwa sehemu ya jamii hii na nilipenda wazo la hali hiyo ya maisha. Na kampuni hiyo ya sarakasi imesafiri kote nchini, ikiwa imetembelea wastani wa miji 50, katika muda wa wiki 48, kila mwaka. Ndoto ya Bwana Seyed ya kuwa mwanasarakasi ilikuwa imetimia, ila janga la COVID-19 iligonga na ilibidi afute tamasha 52 alizokuwa ameandaa katika miji miwili. Kampuni hiyo ya Magharibi Australia pamoja na wafanyakazi wake wamekwamia katika jimbo la Victoria tangu Machi. Vizuizi vya mipaka vimemaanisha kwamba kurejea nyumbani imekuwa ni vigumu sana kwa sasa. Sort of and... anasema majaribio kadhaa yamekataliwa na serikali ya Magharibi Australia, na kimsingi tumekuwa tukiishi hapa Bayswater na kujimudu tu. Bwana Said amesema kwamba yeye huwa anatumia dola elfu kumi kila wiki ya hela zake binafsi kumudu gharama zinazojumuisha kodi pamoja na gharama za usajili wa magari. Wafanyakazi wake wa kigeni wanahitaji msaada kwa sababu hawafuzu kupokea mafao ya mfumo wa serikali kwa sababu ya vizuizi vya viza ila kwa kampuni ya sarakasi hiyo, tamasha lazima iendelee, na ukurasa wa kuchangisha hela katika tovuti ya GoFundMe imechangisha zaidi ya dola elfu kumi kama anavyoelezea hapa. Really um, anasema msaada tunaopokea ni muhimu sana, na si tu kupitia kampeni ya GoFundMe, ila wenyeji pia kwa ujumla. Si biashara yake pekee inayotumia juhudi za kuchangisha hela. Nicola Briton kutoka shirika la GoFundMe amesema kwamba tovuti yake imesaidia kuchangisha zaidi ya dola milioni moja nukta tano kitaifa kusaidia biashara ndogo zaidi ya nusu yazo zikiwa jimboni Victoria. So, is... anasema tangu Machi, tumeona ongezeko ya kampeni ya GoFundMe zikihusiana na COVID-19 na moja ya mitindo mikubwa ni biashara ndogo zikigeukia GoFundMe kumudu biashara zao. Jimboni Victoria, tumeona vilele kadhaa vya kuchangisha hela kuhusiana na biashara ndogo kuchangisha hela. Tangu Machi, tumeona biashara 200 zikianzisha kampeni za GoFundMe zikichangisha zaidi ya dola laki nane kujimudu. Bajeti ya leo inatarajiwa kuwasilisha hatua kadhaa zinazojumuisha makato ya kodi pamoja na kuregezwa kwa urasimu kwa maelfu ya biashara. Hiyo ni taarifa inayokaribishwa na wengi, wakati utafiti wa hivi karibuni ulipata kuwa hatua hizo ni miongoni mwa maombi makubwa ya orodha ya msaada wa kupona, kwa mujibu wa kampuni ya programu za kompyuta Zero Asilimia 22 ya biashara ndogo zinataka ona motisha zaidi ya kodi kwa utafiti na maendeleo. Biashara moja kati ya biashara tano zinataka kuona urasimu ukipungua, wakati asilimia 29 yao wanatumai kwamba motisha zikitolewa kuanzisha biashara mpya itakuwa vyema sana. Angus Capel ni mtetezi wa biashara ndogo kutoka kampuni hiyo ya Zero amefafanua jinsi hali hiyo inaweza fanana Like from... anasema motisha kwa biashara ndogo zinaweza fanana kama mfuko wa msaada kutoka washauri wa kuaminika au njia rahisi ya kuanzisha biashara ndogo katika mitambo ya kidijitali. Amesema pia kuwa biashara ndogo zinatumai kupata afueni ya kifedha. Anasema kwamba kipaumbele cha orodha ya maombi ya biashara ndogo kwa bajeti inayotarajiwa kutolewa leo Jumanne ni motisha kwa biashara mpya ndogo, msaada kwa wajasiriamali kukuza mitandao yao na uzoefu na utafiti, pamoja na motisha ya kodi ya maendeleo. Peter Strong kutoka baraza la biashara ndogo za Australia anatumai pia kuwa kutakuwa msaada jioni wa leo ya tarehe 6 Oktoba mwaka 2020 katika bajeti itakayosomwa na mweka hazina George Frydenberg. Baadhi ya masuala yanaweza ni kwamba ni je, makato ya kodi yatakuwa wapi? Ni sekta gani zitakazoathirika? Watasaidiaje utalii? Na watasaidiaje sekta ya migahawa na mahoteli Tutahakikishaje sehemu hizo zinasaidiwa? Bwana Strong ameuliza maswali kadhaa ambayo bila shaka anatarajia kwamba majibu yake yatajumuishwa katika bajeti itakayosomwa muda usio mrefu, ambayo ni chini tu ya saa moja ambalo linakuja na kwa taarifa hii pamoja na makala mengine kama haya, unaweza ukayapata yote kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya iliandaliwa na mwandishi wetu Brook Fryer na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.