Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Waendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano katika makala haya ya leo. Kwa sasa, basi twape taarifa kamili za habari ambazo tumeandelea kutoka studio zetu za, za SBS. Kiongozi wa New South Wales ametoa heshima zake kwa maisha yaliyopotezwa katika moto wa vichaka wa msimu huu wa majira ya joto katika ibada maalum mjini Sydney. Tangu tarehe 25 Oktoba, watu 25 wamefariki na maelfu ya nyumba zimeharibika jimboni New South Wales, hali ambayo ilisababisha kuandaliwa kwa tukio hilo mapema hii leo Jumapili kuwaenzi waathiriwa. Wazima moto watatu na marubani watatu kutoka Marekani ni miongoni mwa watu waliouawa walipokuwa wakikuwa wakikabiliana na moto huo msimu huu. Gladys Berejiklian amesema kwamba hawezi elewa vizuri huzuni ya familia zilizopoteza jamaa zao katika moto huo, na anasema, maelfu ya nyumba na biashara katika jimbo letu zimegeuzwa kuwa jivu, mazingira yamegeuka ya kuwa meusi that's, na makazi ya wanyama pia yameharibiwa, na vibaya zaidi ni maisha yaliyopotezwa Alieleza umati uliojumuika katika ibada hiyo maalum. Na tukielekea kusini mwa mji wa Brisbane, ambako mamia ya waombolezaji walijumuika kumkumbuka mama na wanawe watatu waliouawa katika tendo la vurugu ya nyumbani. Ibada hiyo ilifanywa mitaa michache kutoka sehemu ambako Hannah Clark na wanawe Leana, Elia na Trey walipouawa wa siku ya Jumatatu kwa mradhi siku ya Jumatano na babao Rowan Baxter. Bwana Baxter aliua familia yake kwa kuchoma gari waliokuwa ndani wakati Biclark alikuwa akiwapeleka watoto wao shuleni. Lloyd Clark ni baba ya mwathiriwa huyo mwenye umri wa miaka thelathini na moja, naye alijumuika katika ibada hiyo ambako alisema kwamba hii imekuwa wiki ngumu ya maisha yetu, ila mke wangu Suzanne na mwanangu wa kiume Nat pamoja nami tumepewa moyo na watu wengi ambao wamejitokeza kutufariji. Wasikilizaji wanaohitaji msaada wa kifamilia au msaada wa kukabiliana na vurugu ya nyumbani wanaweza pata msaada huo kwa kupigia simu namba hii moja, nane, sufuri, sufuri, saba, tatu, saba Saba, tatu, mbili, tarudia tena87772. Na katika taarifa zingine, chama cha wafanyakazi wa basi na mareli kimesema kinataka kuboresha usalama katika reli za Viktoria, wakati chama hicho kimetunga kidole cha lawama serikali ya shirikisho kwa ukosefu wa ukarabati. Kazi ilianza kuondoa mabaki ya treni iliyoondoka njiani kaskazini ya Melbourne Alhamisi iliyopita. Kazi hiyo ikijumuisha mashine za kunyanyua treni hiyo kuiondoa sehemu hiyo. Dereva wa treni hiyo pamoja na rubani wake walifariki katika ajali hiyo, na dazani kadhaa ya maabiria walijeruhiwa katika ajali hiyo pia. Luba Grigorevich ndiye katibu wa chama hicho, amesema kwamba madereva wa reli ya V-Line hivi karibuni walikuwa wamekataa kutumia njia hiyo ambayo inataji ukarabati wa haraka na Tunataka kuona njia hii ikikarabatiwa na kuanza kutumiwa kwa haraka. Tunataka ona uwekezaji wa kutosha, wakiwa kakaharakisha kuhaikisha kuwa barabara ya reli kutoka Sydney kwenda Melbourne inaweza tumiwa na kasi zinaweza heshimiwa ipaswavyo. Tunataka hakikisha kuwa wanasiasa wanaweza ona janga hili baya kama wito wa mwamusho na waje na uwekezaji sahihi ambao barabara hii inahitaji, na tunahitaji pia kuwa na ukarabati unaohitajika katika mtandao wote, Biluba alisisitiza. Kuna uwezekano operesheni ya kuondoa treni hiyo inaweza chukua siku kadhaa kukamilisha. Na Waaustralia waliokuwa wamekwama nchini China wakati mlipuko wa coronavirus ulipotangazwa wameelezea shukrani zao kwa kurejeshwa nyumbani kwa ndege. Takriban watu wapatao 266 wamemaliza wiki mbili za kutengwa na wametumwa nyumbani baada ya kuhamishwa kutoka mjini Wuhan, China. Zilong Long kutoka Melbourne amesema kwamba muda huo wa kutengwa kwa siku 14 ilikuwa ni kama likizo. Oh, Ameweza kwamba nilirejea Wuhan tarehe kumi Januari. Mwanzoni tulikuwa tuondoke Wuhan tarehe 1 Februari, ila hali ilipokuwa mbaya zaidi tulibadili mipango yetu hadi tarehe ishirini na tano na baada ya tarehe ishirini na tatu hakuna mtu ambaye angeondoka. Kwa hiyo tuna shukrani kwa ndege iliyotumwa kutuleta nyumbani, Bwana Long alisema yeah. Profesa Brendan Murphy ndiye afisa mkuu wa afya wa Australia amesema licha ongezeko la virusi vya COVID-19 nchini Japan na Korea Kusini, hakuna athari ya usambaaji ndani ya jamii. Ameshauri kuwa endelea na shughuli zako za kawaida, hakuna usambaaji wa virusi hivi nchini Australia. Hakuna athari kwa watu wanaotembea mitaani au watu wanaotembea madukani. Athari iliyoko tu ni kukutana na watu ambao wametoka katika eneo ambako kuna visa vya juu vya usambaaji au kuna kuguzana, Bwana Murphy alisistiza. Tukiangalia taarifa za kimataifa, vikosi vya usalama nchini Ujerumani vinajiandaa kwa uwezekano wa kutokea mashambulizi ya kulipiza kisasi kufuatia tukio la wiki hii la ufyatiwaji risasi katika mji wa magharibi wa Ujerumani wa Hanau. Shirika la habari la thefunke limewataja wapelelezi wa ugaidi wakisema kuwa sasa kuna uwezekano wa kutokea mashambulizi ya kulipiza kisasi kutoka kwa watu wa siasa kali za mrengo wa kushoto pamoja na mashambulizi dhidi ya wa wawakilishi wa chama cha siasa kali za mrengo wa kulia cha Alternative for Germany ama AfD kwa ufupi. Duru zimeliambia shirika hilo la habari ambalo ni tatu kwa ukubwa wa nchini Ujerumani kuwa ijapokuwa hakuna kitisho maalum cha mashambulizi ya kulipiza kisasi kutoka kwa watu wa itikadi kali, uwezekano huo hauwezi kufutiliwa mbali. Jumatano usiku Mjerumani mwenye umri wa miaka 43 alipopiga risasi na kuwaua wa watu tisa mjini Hanau, karibu na mji wa Frankfurt, wahanga wote walikuwa na asili ya uhamiaji Mauaji muuaji huyo kisha alipatikana akiwa amekufa nyumbani kwake pamoja na mama yake aliyekuwa na umri wa miaka sabini na mbili. Polisi kisha wakakuta barua iliyoelezea maoni ya itikadi kali na video inayojadili nadharia za kiitikadi. Kando na hofu ya mshambuliaji wa kujilipiza kisasi, usalama umeimarishwa katika misikiti kote Ujerumani, kwa sababu inaweza kulengwa katika mashambulizi zaidi ya itikadi kali nchini humo. Tukielekea basi kule Sudan Kusini ambako rais wa Sudan Kusini amechukua hatua ya kihistoria iliyokuwa inasubiriwa kwa muda mrefu kwa kulivunja baraza la mawaziri na kumchagua kiongozi wa upinzani Rek Mashar kuwa makamu wa kwanza wa rais siku moja kabla ya kuapishwa Jumamosi kwa serikali ya mpito ya umoja wa taifa. Katika amri ya kiutendaji ya, kiu ya rais iliyotangazwa Ijumaa katika vyombo vya habari vya Sudan Kusini, Salva Kiir pia alimteua Rebeka Nyandeng mjani wa mwanzilishi wa taifa hilo John Garang kuwa moja kati ya makamu wa rais watano akiwemo Mashar wanaiga Taban Deng Gai na mtu mmoja zaidi ambaye bado hajatajwa. Kir pia ametoa amri ya, ya kiutendaji kuvunja baraza la mawaziri wa jopo la washauri wake. Amemchagua Tut Gatluak kuwa mshauri wa rais juu ya masuala ya kiusalama na Maik Ai Deng kwa waziri katika ofisi ya rais. Mgawanyiko wa kikabila na mvutano wa kisiasa kati ya Kir na mashar ulianzisha vita vya wenyewe kwa wenyewe Sudan Kusini Desemba 2013. Vita hivyo vilisababisha wananchi milioni nne wa Sudan Kusini kukimbia makazi yao na maelfu zaidi kupoteza maisha kutokana na mapigano, njaa na maradhi. Pia na tukielekea nchini Kenya ambako jaji mmoja nchini humo atafunguliwa mashtaka mahakamani kufuatia madai kwamba alishirikiana na mshukiwa wa mauaji Jaji wa mahakama ya rufaa Sankale Ole Kantai alikamatwa na maafisa wa jinai siku ya Jumaa na kuhojiwa kuhusu uhusiano wake wa karibu na Sera wa Elimu, mshukiwa mkuu wa mauaji ya raia wa Uholanzi, bwana Toby Cohen. Jaji huyo aliachiliwa siku ya Jumamosi mchana kwa dhamana baada ya kulala katika kituo cha polisi cha Mudhaiga, ambapo alikuwa anazuiliwa. Atawasilishwa mahakamani siku ya Jumanne. Idara ya jinai imethibitisha kwamba jaji huyo atafunguliwa mashtaka ya kuwa na njama ya kuilaghai haki na kuingilia mashahidi. Mwili wa raia huyo tajiri kutoka Uholanzi ulipatikana katika shimo la maji taka nyumbani kwake jijini Nairobi mwaka 2019. Maafisa wa polisi wanasema kwamba wana sababu za kuamini kwamba jaji Sankale alikuwa na uhusiano wa karibu na mshukiwa huyo ambaye amedaiwa kumpa ushauri ili kukabiliana na kesi yake mahakamani. Natuelekea basi katika taifa la Rwanda ambapo mamia ya wananchi wa taifa hilo wamejitokeza Jumamosi kuwaga mwili wa msanii maarufu wa nyimbo za Injili Kizito Mihigo, akiwemo Diane Rwigara, mwanasiasa wa upinzani na mfanyabiashara mjini Kigali. Kifo cha Mihigo kimeibua hisia mseto kati ya wananchi wa Rwanda wanaoishi ndani na nje ya nchi hiyo. Pia kumekuwa na shinikizo kwa serikali ya Rwanda kuruhusu uchunguzi huru ufanyike ili ipate kujulikana kilichosababisha kifo chake. Mashirika ya kibinadamu pia yalitilia shaka kifo chake na kutaka uchunguzi huru ufanyike kuhusiana na kifo hicho. Hata hivyo, Rwanda imepinga shinikizo kutoka kwa mashirika ya kutetea haki, haki za binadamu ya kutaka uchunguzi huru kufanya kuhusu kifo cha msanii maarufu wa mziki huo wa Kiinjili Kizito Mihigo Mihigo ambaye aliripotiwa kujiua katika mahabusi ya polisi nchini Rwanda alizikwa hapo jana nchini Rwanda, na maombi kwa ajili ya Kizito yalifanyika katika kanisa la Katoliki la Indera mjini Kigali, Rwanda. kuendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Kwa sasa tukiangalia hali ilivyo katika ulimwengu wa michezo, ambapo kwa sasa tunaanzia taarifa za mchezo wa cricket kwa upande wa wanawake ambao wanacheza katika mechi za T20 ambazo ni kombe la dunia la mchezo wa T20 wa cricket, ambapo timu ya Uingereza ya wanawake inatumai kwamba itaweza kujipa nafasi bora katika mchezo huo, ambapo unakichapwa hileo usiku wa leo katika uwanja wa waka kule magharibi Australia ambapo wanakichapa dhidi ya Afrika Kusini mjini humo Perth, ambapo kwa sasa hali inaendelea kuwa ni hivyo ya mshike mshike. Nahodha wao wa Uingereza, Heather Knight, alisema kwamba hali ambavyo kwa sort of um, sort of mchezo huu umetangazwa na vile tunaendelea kujiandaa kuchi, katika mashindano haya bila shaka inaweza kutupa nafasi ya kucheza vizuri katika kombe la dunia la T20. Na kwa sasa tutaacha basi mchezo wa kriketi wenyewe uzungumze, kwa sababu ya michezo hiyo. Kwa sasa Uingereza ina mikimbio ishirini na tano ambapo mmoja ameondolewa, mchezaji mmoja ameondolewa, wakati bado Afrika Kusini, timu ya Afrika Kusini ya wanawake bado haijaweza kujingiza dimbani kuweza kukichapa vilevile. Ukitazama basi taarifa zingine ambazo zimejiri hivi sasa ni katika mchezo wa NRL ambapo hali inaendelea kuwa tata kwa mchezaji wa timu ya Maori ambayo likichapa dhidi ya timu ya Indigenous All Stars, kama yajulikana, wachezaji ambao ni wa kiasiri wa hapa Australia ambao waliwacharaza wachezaji wa Maori kutoka New Zealand katika mechi ya All Stars iliochapwa pale jana katika uwanja wa Gold Coast. Mchezaji wa wa timu ya Maori Brandon Smith aliweza kujishindia mchezaji bora wa mchezo huo kwa kufunga tri mbili katika ushindi huo wa tri thelathini kwa kumi na sita dhidi ya wenyeji tmicho. Vilevile aliongoza kikosi chake katika densi kivita, lakini hata hivyo basi juhudi zake hazikuweza kufua dafu katika mchezo huo. Tukitazama basi na mengine ambayo ametokea katika mchezo wa masumbwi, ambapo alikuwa ni zamu ya Tyson Fury kukichapa na Deontay Wilder katika mechi ambayo alikuwa ya kutazamiwa kabisa, ambapo katika raundi saba Fury aliweza kuongoza na hatimaye kambi ya Walda ikaweza kurusha kibendera ama taulo ndani ya mchezo uwanja wa mchezo na kumaliza mchezo huo kwa sababu ya majeraha ambayo bwana Walda alikuwa amepata katika masumbwi hayo. Kabla tumalize taarifa hii habari, tutazame hali ilivyo katika ulimwengu wa utabiri wa hali ya hewa kwa sasa mjini sini Nizdoto ni 22.1, wakati Melbourne 21.6; Brisbane zikiwa ni 23.2, Perth 30.1, Adelaide 26.2, Hobart 26.6, Canberra 19.4 na Darwin kwa sasa ni 29.8. Na kufia basi namwisha taarifa habari ambayo tumewaandalia. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo yanakuja hivi punde. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.