Unasikiliza idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, huko na Migode Migarano tukuleta makala haya kutoka studio za SBS na mtandao ni anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika makala ambayo yanagonga vichwa vya habari hapa nchini Australia na kimataifa. Makumi ya maelfu ya wa Waustralia wameshiriki katika maandamano ya kupinga ubaguzi wa rangi wakisema kwa sauti kubwa, Black lives matter maandamano hayo ni sehemu ya ongezeko la wimbi la hasira duniani kwa kifo cha mwanaume mweusi George Floyd nchini Marekani, pamoja na ukatili wa jeshi la polisi. Waandamanaji wamesema wanatumai kifo cha Bwana Floyd kitasababisha hatua ichukuliwe kumaliza vifo vya Waaustralia wa kwanza wakiwa gerezani humo nchini Australia. Hizo ni sauti za waandamanaji kusema kwamba George Floyd, I can't breathe Floyd can't breathe, kumaanisha George Floyd, jina la aliyeuawa, pia na siwezi pumua, maneno ambayo alisema pamoja na Black Lives Matter. Miji mikubwa pamoja na miji midogo kote nchini Australia ilishuhudia umati wa watu waliojitokeza kukiuka vizuizi vya COVID-19 kwa mikusanyiko ya halaiki. Hizo ni sauti za baadhi ya waandamanaji wakieleza wenzao, pigeni goti, pigeni goti. Mjini Sydney, waandamanaji walipiga goti kuonyesha mshikamano na waandamanaji wenzao nchini Marekani kwa kifo cha Marekani mweusi George Floyd ambaye alifinyiwa chini na maafisa wa polisi watatu mjini Minnesota. Letona Dungay alikuwa miongoni mwa waandamanaji mchini Sydney mwanawe David Dongai Jr alifia ndani ya gereza la Long Bay mjini Sydney Disemba mwaka elfu mbili kumi na tano baada ya kuzuiwa na walinzi wa jela watano ambao walivamia chumba alichokuwa ndani alipokataa kuacha kula biskuti kwa sababu ya ugonjwa wake wa kisukari. Amesema wamepewa moyo kwa kuona maelfu wakishiriki katika maandamano uh, really hayo, nahisi vizuri sana. Nataka kupata haki si tu kwa mwanangu, nitapata haki kwa vifo vyote vya mahabusu. Baada ya maandamano hayo, tuna wanasheria wanaosubiri kufanya kesi zao, kuwasilisha maombi pamoja na kesi zilizokuwa zimesahuliwa. Tuna kila kitu tayari, sasa hawawezi tuzuia kuandamana, Biliona alisema. Katika uamuzi wa kisheria uliotolewa dakika 15 kabla ya mwanzo wa maandamano hayo, mahakama ya rufaa iliamua kuwa maandamano hayo ni halali na yanaruhusiwa. Hiyo ilikuwa ni baada ya mahakama nyingine kupiga maandamano hayo marufuku jioni ya Ijumaa. Uamzi huo ulimaanisha kuwa waandamanaji walioshiriki katika maandamano ya amani watapewa kinga dhidi ya kufunguliwa mashtaka ya uhalifu kwa kukiuka vizuizi vya COVID-19 kwa mikusanyiko ya watu wengi. Kea na Olivia Patton wanatoka katika familia moja. Wawili hao wamesema ilikuwa muhimu kwao kushiriki katika maandamano hayo na kuchangia uzoefu wao pamoja na kupinga ubaguzi wa rangi ambao Waustralia wa kwanza wanakabiliana nao. Yeah, bado tunapambana, bado tunapambana. Hata kabla yaliyofanyika Marekani tumekuwa tukipambana muda mrefu kabla ya hayo. Tunataka tu kusikizwa. Serikali hii ya wazungu wa Australia itafanya mageuzi tu Wakati watu wengi wasio wa Australia wa kwanza watakapoungana nasi kwa masikitiko, hivyo ndivyo ilivyo, wawili hao walisistiza. Mjini Melbourne, miziki ilirindima katika maandamano pamoja na dakika ya ukimya kwa heshima ya waaustralia wa kwanza 434 waliouawa katika vizuizi vya polisi tangu mwaka 1991 kama anavyoelezea mwandamanaji huyu hicho ni kifo kimoja kila mwezi kwa muda wa miaka 29 hakuna liwahi wajibishwa maisha ya waborijino yana umuhimu maisha ya weusi yana umuhimu katika mwaka 1991 tume ya uchunguzi kwa vifo vya Waaborijini wa vizuizini ilitoa ripoti iliyochunguza vifo katika muda wa miaka kumi. Kufikia sasa, ni theluthi mbili tu ya mapendekezo 339 ya ripoti hiyo ambayo yametekelezwa kwa ukamilifu. Katika miaka tangu mwaka 1991, kiwango cha Waaustralia wa kwanza wanaofungwa kimeongezeka karibu mara mbili 2 kutoka asilimia 14 hadi asilimia 27. Takwimu hizo zinalinganishwa na idadi ya waboriginal na wanavisiwa wa Torres Strait ambao ni asilimia mbili tu ya wakazi wa Australia. Jamie Johnson kutoka jamii ya Wayotayota wa, wa taifa la Warajeri amesema imevunja moyo kuona baadhi ya wa Australia wa kwanza wakiwakilishwa sana katika mfumo wa gereza na kwa zaidi ya miaka 250 iliyopita hatujapata maridhiano yoyote right. Right, na ni muda wa kufanya mageuzi. Kwa hiyo tuko hapa kutetea haki za weusi, haki za waborijino ambao wameteseka kupitia vifungo. Bado tunakabiliana yeah, na hali ile ile ambayo time, kizazi kilichopita kilikabiliana nayo kwa na muda mrefu, na ndio nadhani muda umewadia kama sote tulivyosema, mgongo wa ngamia umevunjwa kifo cha George Floyd ni hatua ya mwisho, kwa hiyo tuko hapa kutetea haki hiyo. Jeshi la polisi wa Victoria limesema wakati hapakuwa watu waliokamatwa kufikia saa 11 jioni ya Jumamosi, kila aliyeshiriki kuandaa maandamano hayo atapewa faini ya dola elfu moja mia sita hamsini na mbili kwa kukiuka vizuizi vya covid 19 kwa mikusanyiko ya watu wengi. Nako katika jimbo la kusini Australia, kamishna wa polisi Grant Stevens alikubali kutoa ruhusa kwa maandamano hayo yaendelee kwa amani na utulivu. Naye msaidizi kamishna wa polisi wa kusini Australia Peter Harvey amesema kwamba aliridhika na jinsi waandamanaji walivyofanya harakati zao, na hapakuwa walikamatwa, hapakuwa majeruhi, na watu walikuwa na fursa uh, ya kusema walichotaka na kushiriki katika umma kwa kile ambacho ni mada yenye hisia pamoja topical, na swala husika katika jamii ya leo, na lengo la maandamano leo, and leo. And kwa hiyo natoa shukrani zangu kwa jamii ya kusini Australia. Wakati huo huo, mjini Brisbane, maelfu ya watu walijumuika katika eneo la King George Square licha ya vizuizi vya COVID-19 vilivyozuia mikusanyiko ya zaidi ya watu ishirini katika sehemu za umma. Waandamanaji walisema jina la mwanaume wa kiaborijini aliyefia ndani ya kizuizi cha polisi katika jamii ya kaskazini ya Palm Island, Queensland, tarehe 19 Novemba mwaka 2004. Kifo chake kilisababisha maandamano makali katika maeneo hayo. Maandamano yalifanyika pia katika miji ya Darwin na Hobart pamoja na katika miji ya kikanda iliyojumuisha Wyong na Byron Bay jimboni New South Wales pamoja na Mildura jimboni Victoria. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu, tembela tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu biwakwan na gode Migerano. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.