Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscomau mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migode migerana, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anani ambayo ni sbscomau mkwaju swahili. Wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anani ambayo ni facebookcom mkoawa juu SBS swahili vilevile vile, waza kutuandikia kwa barua pepe iwapo una pendekezo la makala au lingine lolote lile ambalo ungependa kutujulisha. Anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Na iwapo haujapakua ap yetu ya redio kwenye simu yako, basi fanya hivyo ili uweze kusikiliza makala haya kokote na popote utakapokuwa. Kwa sasa tukiendelea kusubiri kutolewa kwa bajeti ya taifa ambayo wengi wana matumaini na wengine pia wana wasiwasi kuhusu kile ambacho huenda hakitajumuishwa katika bajeti hiyo. Kuna mengi ambayo ya kufikiriwa, hususan kwa upande wale ambao wanahitaji msaada tofauti, hususan kama ni msaada wa afya akili, kama ni msaada wa ustawi, ama msaada wowote ule ambao unahitajika, wakati jamii inaendelea kukabiliana na janga la korona. Je, ni kipi ambacho wewe binafsi unatarajia katika bajeti ya taifa ambayo itasomwa muda usio mrefu? Na pili ni nini ambacho ungependa kuona kikiwa ndani ya bajeti hiyo kwako binafsi ama jamii yako kikiwekwa? Na ni kipi ambacho tafaidi zaidi iwapo kitajumuishwa katika bajeti hiyo, ama ni vipi ambavyo ungependa kuona visijumuishwe ili sehemu ya bajeti iongezewe katika miradi tofauti ama miradi mingine ambayo ni muhimu zaidi kwako na jamii yako. Tuandikie kwa barua pepe ama tuandikie kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mkwaju SBS Swahili. Tupe maoni yako kuhusu yale ambayo natarajia kuendelea mbele, hususan katika bajeti ya taifa. Lakini kwa sasa tutazame hali inavyoendelea kuwa kwa upande wa afya ya akili. Ni msaada gani ambao upo kwa wale ambao wanahitaji msaada wa afya ya akili na ni kipi ambacho kinaweza kufaidi? Kupitia taarifa hii, tega masikio ili uweze kusikiza vizuri na kwa makini. Waaustralia kwa sasa wataweza anza kupokea msaada wa afya ya akili kutoka kwa mtu anayezungumza lugha yao au anayechangia tamaduni nao au dini chini ya mradi mpya. Samonti alikuwa kijana mdogo alipoomba msaada kwa mara ya kwanza kwa afya yake ya akili kutoka mshauri shuleni. Mwanamke huyo ambaye ni mkazi wa Melbourne ambaye kwa sasa ana miaka 20 alikuwa akikabiliwa na changamoto za shinikizo na matarajio yanayozingira elimu yake na siku zake za usoni ila miaka kadhaa baadaye alipomwona mtaalamu wa saikolojia ambaye alikuwa kutoka tamaduni tofauti bisamoti alipata kuwa mtaalamu huyo hakumwelewa pamoja na hali yake hakuweza elewa changamoto maalum zilizonikabili kutoka tamaduni yangu ya uhamiaji kutoka Bangladesh na ambaye ni muhindu nchini Australia kwa hiyo ingelikuwa bora kuwa na mtu kutoka asili ya Asia ya kusini ambaye ni muhindu pia ambaye angeweza nisaidia kutatua changamoto zangu za kujumuika na tamaduni tofauti. Rasilimali mpya iliyozinduliwa mtandao ni Jumamosi tarehe tatu Oktoba ina lengo la kutoa msaada huo. Mradi huo kwa jina la Hatchat inawaunga watu kutoka tamaduni na lugha tofauti pamoja na wataalam wa afya ya akili kutoka asili zao wanaohitaji msaada watawezapata orodha ya wataalam wa afya akili ambao wanaweza zungumza lugha ya mgonjwa au ambaye anachangia tamaduni au dini yao. Wana uamzi pia wa kupata huduma kupitia simu. Dr Judi Teng ni mtaalamu wa ubongo na yeye pia ni kamishna wa tume ya tamaduni tofauti ya Viktoria, amesema rasilimali hiyo ni muhimu Nimekuwa na wateja ambao wamekuja kuniona wakisema, imekuwa vigumu kwangu kumpata mtu kama wewe, mtu ambaye anaweza zungumza lugha yangu au anachangia tamaduni yangu, ili nichukua muda mrefu kuweza kuona mtu. Kwa hiyo tunajua si rahisi kupata msaada huo na si rahisi kutupata daktari. Tang amesema kuwa na mtu wa kuzungumza naye ambaye hahitaji kanuni za kidini tamaduni, siasa au kuelezwa mapendeleo ya kijinsia kwao inaweza kuwa muhimu na hata inaweza okoa maisha. Kwa bahati mbaya, mtaalamu huyo wa ubongo amesikia taarifa kuhusu matibabu yasiyofaa kutoka kwa wataalamu ambao wamefeli kuelewa mazingira ya mgonjwa. Daktari Tang, tena. Mtu kutoka mazingira ya watu wa asili, unajua kumekuwa wasiwasi kuhusu mtaalamu wa afya akili aliyewaeleza, unastali rejea kijijini, uishi na watu wako. Na hicho si kitu ambacho mtu huyo kutoka jamii ya watu wa asili angependa fanya. Maoni yasiyo na hisia na, na yasiyofaa ndiyo ambayo mwanasaikolojia kutoka Sini, Yelena Zelkovic Dorich, anajaribu kuepuka. Bijorich, ambaye ana asili ya Serbia, alijisajili kuwa mtaalamu wa afya ya akili katika tovuti ya Hachat. Amesema anaweza waelewa wateja wake hata bila wao kuelezea tamaduni zao au mila, au kuhisi wanahukumiwa kuhusu tofauti zao. Bijorich na maelezo zaidi local. Kwangu ni rahisi kuelewa, kwa sababu najua wanachomaanisha wanapowasilisha masuala hayo yeah. Unajua, unaweza soma um, kuhusu tofauti za about, mila ila kama hutoke katika tamaduni fulani hautawahielewa chenye watu hao wanapitia you know, isipokuwa kama umezaliwa na kuulelewa na huko sehemu ya kikazi, kutoka tamaduni hiyo hautaweza elewa wanakotoka kwa ukamilifu. Dr Jorich anaweza zungumza lugha za ukanda wa Kibaltic kama Kibulgaria, Kimacedonia na Kislovenia. Huwa anaitwa mara nyingi na wateja ambao wanataka tu mtu ambaye anaweza zungumza lugha yao. Unajua, wangependa um, zungumza lugha yao ya asili. Baadhi yao hawajui Kiingereza you know, na you know, hawawezi jieleza vizuri well. Ni vigumu kujieleza katika lugha nyingine haswa kwa mtazamo wa saikolojia, na kama unapotaka um, zungumza um, kuhusu hisia zako, mahusiano na mawazo ni wakati mwingine ni vigumu sana uh, uh, um. Akiongezea katika hoja hii Daktari Tang ambaye ni daktari wa ubongo amesema kwamba vizuizi vya tamaduni na lugha katika ushauri vinaweza zuia watu kuomba msaada. Ni bahati mbaya, kuna wakati wataalamu wa afya ya akili wana mawazo yao wenyewe ambayo ya yanaweza kuwa si sahihi kwa maswala ya kitamaduni au imani. Katika kesi fulani wanapokosea, hapo ndipo watu wanapoteza imani na motisha kuendelea kupokea huduma ya afya ya akili na hicho ndicho hatutakitoa kuwa uzoefu mubaya kwa jamii zetu za tamaduni nyingi. Kwa muda mrefu wa Australia kutoka tamaduni tofauti wamekabiliwa na changamoto kupata msaada kwa sababu ya vizuizi vya lugha, tamaduni, unyanyapaa ndani ya jamii yao kuhusu ugonjwa wa akili au kutojua tu pa kuanzia safari ya kupata huduma. Wito kwa huduma za afya ya akili umeongezeka sana wakati wa janga hili. Daktari Tang amesema ni muhimu sana kwa watu kutoka tamaduni tofauti kupata msaada sahihi, kwa sababu It's impacted everyone, and especially multicultural... imeathiri kila mtu na hususan jamii zetu zenye tamaduni tofauti to, to kuna vizuizi vya kutembelea familia ambavyo before... Kwa tamaduni nyingi ni sehemu muhimu ya maisha yao. Kwa hiyo kupitia mfumo wa hatchat itakuwa rahisi kwa kupata mtu anayewafaa. Na kama wewe ama mtu unayejua anahitaji msaada, wasiliana na shirika la Lifeline kupitia namba hii moja tatu moja moja moja nne. Tarudia tena, moja tatu moja moja moja nne kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na ratiba ya matangazo yetu tembelea tovuti yetu kupitia anwani hii SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yanaandaliwa na waandishi wetu Julia Carr-Katzell na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.