Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. wasikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS wakiwa na migore migerano, na kama kawaida wazapata taarifa hii kwenye tovuti yetu anwani ambayo ni sbs.com.au mkoa juu swahili. Waziri wa afya wa shirikisho Greg Hunt amesema Australia haitakuwa kwenye orodha ya nchi ambazo zitawekewa masharti ya udhibiti wa mauzo ya nje ya chanjo. Taarifa hiyo imejiri baada ya viongozi wa umoja wa Ulaya kuweka hatua za udhibiti kwa mauzo ya nje ya chanjo zinazotengenezwa Ulaya. Bwana Hunt amesema amepewa uhakikisho na maafisa wa Ulaya katika masaa 24 yaliyopita. Uh, but that guidance is that the EU regular... Anasema tutaendelea kufanya tahadhari, ila ushauri huo ni kwamba hatua za udhibiti za Ulaya hazilengi Australia na itarajiwi kuwa Australia itaathiriwa, ila tutaendelea kuwasiliana na viongozi wa Ulaya kila siku, alisema Bwana Hunt na jiji la Perth na kanda mbili jirani likiwemo ni kanda ya pil na kanda ya kusini magharibi zimeanza siku tano za vizuizi baada ya jimbo la magharibi Australia kurekodi kesi moja ya ambukizi ya COVID-19. Kesi hiyo inahusu mlinzi katika hoteli ya karantini ambaye alitembelea sehemu kadhaa wakati alikuwa ameambukizwa coronavirus. Mwanamume huyo kabla alikuwa amefanya vipimo vitatu na vyote havikuwa na matokeo ya COVID-19 mamlaka wanashuku kuwa huenda aliambukizwa aina ambukizi zaidi ya coronavirus kutoka Uingereza. Wakazi wote wa maeneo husika lazima wabaki nyumbani isipokuwa kama wanaenda kuemea vitu muhimu kwenda kupokea huduma ya kimatibabu, au wana mahitaji ya huduma ya afya, kufanya mazoezi au kufanya kazi. Shule ambazo zilikuwa zimeratibiwa kuanza kesho Jumatatu, tarehe mosi Februari, zitaendelea kufungwa kwa wiki moja zaidi. Kiongozi wa jimbo la magharibi Australia Mark McGowan amesema hatua hiyo kali ya vizuizi ni muhimu kuzuia usambaaji wa maambukizi ndani ya jamii. Uh, anasema hatujui jinsi mlinzi huyo aliambukizwa virusi hivyo katika hoteli. Bila shaka niambukizi sana, na umeona hali hiyo kila mahali duniani kote. Kirusi hiki ni kibaya ni ambukizi sana. Wakati mwingine hatujui kama kuna makosa au ukiukwaji wa itifaki, tutajua hilo, na uamzi wetu ni kukabiliana nalo na haraka sana na kwa ukali. Jimbo la magharibi ya Australia limekuwa na miezi kumi bila virusi vyovyote katika jamii. Na katika taarifa zingine, wanasiasa watarejea bungeni kesho, na wakati uponaji wa Australia kutoka janga la COVID-19 ikiwa ni kipaumbele kwenye ajenda wanasiasa hao wanarejea bungeni wakati serikali imethibitisha mipango yake ya kusitisha marupurupu ya JobKeeper kuanzia Machi, wakati idadi ya Waaustralia milioni 2.1 hawapokei tena malipo hayo. Zaidi ya idadi ya ajira mpya laki tatu ziliundwa pia katika miezi tatu iliyopita. Mwakazina Josh Frydenberg wamesema wakati kuna sintofahamu kwa sababu ya janga hili Australia iko katika nafasi imara ya kukuza uchumi kutoka janga la COVID-19. Anasema mwaka huu inahusu started... kuendeleza uponaji wa uchumi, hiyo inahusu kudhibiti virusi hivi na kutoa chanjo. Kuna sintofahamu nyingi sana hapa nchini na kimataifa, na bado kuna kazi nyingi ya kufanya, ila Australia imeanza mwaka huu katika sehemu imara ya kiuchumi, ambayo ni nafasi ambayo hatuwezi badilisha na nchi nyingine duniani. Tukiangazia taarifa za kimataifa, tukianzia kule Marekani, ambapo wabunge kadhaa wa Marekani hivi karibuni wamepokea vitisho kwa maisha yao wakati spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi akitaka usalama uimarishwe katika bunge la Marekani na kudai kuwa kuna hatari inayokuja sio tu kutoka uraiani, lakini kutoka kwa adui wa ndani ya bunge lenyewe. Madai ya Bi Pelosi Alhamisi yameonyesha kuongezeka kwa mvutano kati ya vyama vya siasa bungeni juu ya tishio la usalama tangu uvamizi wa mwezi huu ndani ya bunge uliofanywa na wafuasi wa rais wa zamani Donald Trump. Watu watano waliwawa kufuatia ghasia hizo. Zaidi ya wabunge 30 walisaini barua wiki hii iliyotaka wapatiwe ulinzi zaidi kutoka wilaya zao. Walieleza kuwa vitisho dhidi ya wabunge vinaongezeka sana katika miaka ya hivi karibuni, na takriban vitisho 1909 vilitolewa katika mwisho wa mwaka wa fedha unaoisha Septemba mwaka 2018 ikilinganishwa na vitisho zaidi ya mia tisa vilivyotolewa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Polisi katika bunge la Marekani wanasema kwamba wanachukua hatua kuwalinda wabunge wanapokwenda na kutoka kazini, kwa mujibu wa barua pepe ya afisa mkuu wa polisi bungeni ambayo shirika la habari la Associated Press iliipata. Tukielekea kule nchini Uganda ambapo matokeo hasi ya uchaguzi mkuu mwezi huu uliokuwa na ushindani mkali Uganda yameendelea kuliumbisha taifa na kukosolewa kimataifa. Tume ya taifa ya uchaguzi ilimtangaza rais Yoweri Kaguta Museveni kuwa mshindi kwa awamu ya sita kwa kupata asilimia 58 ya kura zilizopigwa, lakini Robert Chagulanyi, mwanasiasa na mwanamziki na mgombea mkuu wa upinzani maarufu katika fani ya mziki kwa jina la Bobi Wine alisema kura zilikuwa na kasoro, na kutokana na mnyanyaso ama manyanyaso waliofanyiwa wafuasi wake na kujazwa kura bandia katika sanduku la kura. Wagombea kadhaa wa upinzani wanakubaliana na Wine kuhusu hilo na wanataka taifa kuikataa serikali ya Museveni. Wayne aliwekwa kizuizini nyumbani kwa siku 12 baada ya uchaguzi, lakini bado aliweza kuhamasisha uungaji mkono wa kimataifa. Makundi ya haki za binadamu na serikali za kigeni ikiwemo Marekani walikosoa serikali ya Uganda kwa kuzima intaneti wakati wa uchaguzi na kuwapiga marufuku waangalizi wa uchaguzi kutoka nje. Tukivuka mpaka nchini Tanzania, ambapo wasiwasi unaongezeka nchini Tanzania kuhusu kuenea kwa maambukizi ya ugonjwa wa korona licha ya matamshi ya serikali kukanisha kwamba ugonjwa huo haupo nchini humo. Kwa karibu mwaka mzima, Tanzania imedai kwamba hakuna korona nchini humo na kuwa nchi pekee Afrika Mashariki ambayo haina masharti rasmi ya kujikinga na ugonjwa huo. Matukio ya siku za hivi karibuni, kuanzia idadi ya vifo isiyo ya kawaida matamshi ya baadhi ya viongozi wa kijamii kidini wapinzani wa kisiasa na simulizi za wananchi yameonyesha dalili kwamba ugonjwa huo upo nchini Tanzania na huenda unaenea kwa kasi kubwa. Serikali ya Tanzania hadi sasa inashikilia msimamo ambao mara kwa mara unarudiwa na rais John Pombe Magufuli kuwa coronavirus haipo Tanzania, kufuatia maombi ya kitaifa yaliyofanywa mwaka elfu mbili na ishirini Rais Magufuli Jumatano aliongeza sintofahamu miongoni mwa wananchi kwa kuwataka Watanzania wachukue tahadhari bila kusema endapo ugonjwa huo upo nchini amala Andelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodi Migerano tukiletea makala haya kutoka studio zetu za SBS. Kwa sasa, tutazame hali inavyoendelea katika mziki pamoja na katika spoti, hususan tukianzia katika mchezo wa tenis ambapo maandalizi ya michuano ya tenis ambayo inaandaliwa hapa nchini, na kote nchini Australia kwa sasa ni katika mechi ambazo zinaendelea ikiwemo ni kati ya Ufaransa na Ureno ambapo Sylvi amepata ushindi ikiwa ni sita sita sita ya kwanza ikiwa ni sita tatu na ingine sita nne dhidi ya Mfaransa hapo. Na katika mechi zingine ambazo zimekamilikwa ni kwamba Usugoi wa Marekani amepata ushindi kutoka kwa Potapova wa Urusi, ikiwa ni seti tatu ya kwanza kuwa ni sifuri mbili tatu sita na ingine tatu sita. Tukielekea katika taarifa za soka kule barani Ulaya, hususan katika soka ya ligi kuu ya Uingereza, viongozi wa ligi kuu ya Uingereza wamesema kwamba wa, na wameapa kwamba watachukua hatua za kuweza kukabiliana na ubaguzi wa rangi katika mchezo huo baada ya baadhi ya wa wachezaji wa timu za Chelsea, West Bromwich Albion na, na Manchester United kukabiliwa na shambulizi za kibaguzi ya rangi. Baadhi yao wa ni wachezaji kama mlinzi Reece James wa Chelsea, mchezaji wa West Brom Romaine Sawyers wachezaji wawili wa Manchester United Axel Tuanzebe na Anthony Martial ambao wote walilengwa mtandaoni na mashambulizi ya kibaguzi ya rangi. Na walipozungumza na baadhi ya waandishi wa habari, mmoja wa wachezaji wa zamani nyota kiungo wa Everton na Afrika Kusini Steven Pienaar alieleza shirika la michezo la Sky Sports kwamba Uingereza na makampuni ya mtandao ya kijamii wanastahili kufanya mengi zaidi hususan kujumuisha polisi katika jitihada za kukabiliana na mashambulizi kama hayo naso, kama wanasali kuanza kufunga ama kuwatuma polisi kuweza kufanya mfano mkubwa kwa watu ambao wanafanya mashambulizi na matusi hayo ya kibaguzi ya rangi katika mitandao ya kijamii ambapo kitu kama Black Lives Matter na vuguvugu vugu kama hilo nasaioesha kwamba wakati huu swala hili bado linaendelea, na bila shaka wachezaji soka nao pia wana nafasi ya kuweza kutumia jukwaa lao kuweza kukuza swala hili na kuweza kuelimisha zaidi kwa swala hili vilevile. Nasema kabla inaanza katika familia, hatua za kuweza kurejesha nidhamu na kuweza kuleta watu pamoja. Na tukitazama kwa haraka matokeo katika ligi kuu ya Uingereza, Everton imepokea kichapo cha magoli mawili kwa sufuri kutoka kwa Newcastle United, wakati Crystal Palace wakapata ushindi wa goli moja kwa sufuri dhidi ya Wolves. West Brom wakatoka sare ya kufungana magoli mawili kwa mawili na Fulham, wakati Man City wakapata ushindi wa goli moja dhidi ya Sheffield United. Arsenal na Man United wakatoka sare ya kutofungana wakati Southampton wakakubali kichapo cha goli moja kwa sufuri kutoka kwa Ever, tukwa kwa mradhi kwa Aston Villa na katika mechi ambazo wachezwa baada ya hii leo, mida ya saa tano itakuwa ni kati ya Chelsea na Burnley, Leicester City dhidi ya Leeds United na West Ham watakichapa dhidi ya Liverpool wakati Brighton wataingia dimbani dhidi ya Tottenham. Na katika mechi ambazo zimechezwa katika ligi kuu ya Australia A-League, mechi ambazo zilichezwa hapo awali ilikuwa ni kati ya Perth Glory ambao walipata ushindi wa magoli matatu kwa moja dhidi ya Melbourne City, Central Coast Mariners wakakubali kichapo cha magoli mawili kwa moja nyumbani kwao kutoka kwa Wellington Phoenix, wakati Macarthur wakapata kichapo cha magoli matatu kwa sufuri kutoka kwa Sydney FC. Brisbane Roar wakawa washindi wa magoli matatu kwa moja dhidi ya Adelaide United. Tukiangalia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney, kwa sasa nyuzi joto ni 21.4, Melbourne zikiwa ni 16.9, Brisbane 24.7, Perth 29.9, Adelaide 22.7, Hobart kwa sasa nyuzi joto ni 17.3, Kembra 17.5 na Darwin nyuzi joto ni 26 na nukta 7. Kufikia hapo ndio mwisho taarifa habara ambayo tumeandalia. Baki nasi kwa makala mengine, mwanakujia muda usio mrefu kutoka studio zetu za SBS Radio. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.