Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. Uko na migode mijarano juoni hia litualetea makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs com au mkoajuu swahili. Waweza pata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambako tumechapisha makala haya pamoja na mengine tuliyopeperusha hapo awali. Anwani ni facebook com mkoajuu sbs swahili moja kwa moja basi tuelekee katika maswala ya uchambuzi ya matokeo ya uchaguzi wa Victoria, kama ilivyosimuliwa na wanasiasa. Wanachama wa Liberal wa shirikisho wameanza kufikiria iwapo wanahitaji badili jinsi wanavyofanya kampeni ya uchaguzi mkuu unapokaribia. Wimbi hilo la wasiwasi limejiri baada ya matokeo mabaya katika uchaguzi wa chama cha Liberal jimboni Victoria, na kuzua maswali jinsi miezi sita ijayo itakavyokuwa katika kampeni ya shirikisho. Waziri Mkuu Scott Morrison alifanya mkutano wa dharura na wabunge kutoka Victoria mjini Cambra Jumatatu, 26 Novemba 2018 baada ya chama cha Leba kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa jimbo hilo wikendi iliyopita. Daniel Andrews ni kiongozi wa chama cha Leba jimboni Victoria, amesema matokeo ya uchaguzi huo yameonyesha wapiga kura wamepinga kampeni za hofu na kuogopesha za chama cha Liberal. Maswali yanayozingira uhalifu, magenge ya Waafrika, itikadi kali za Kiislamu pamoja na uhamiaji yalikuwa maswala muhimu ya ajenda ya kiongozi wa chama cha Liberal Victoria, Matthew Guy, akiungwa mkono na wanasiasa wa shirikisho waliojumuisha waziri wa masuala ya ndani Peter Dutton. Katika mahojiano, bwana Andrews alieleza shirika la habari la ABC kuwa chama cha Liberal kilijitumbukiza katika viwango vipya kwa kuzungumzia hatari zinazohusiana na jamii za Waislamu na Waafrika. Tuna fahari ya kuwa na tamaduni nyingi pamoja na utofauti. Utasaidiaje jamii hizo? Tutaendelea kusaidia jamii hizo. Usielekee katika njia hiyo hasi. Chama cha leba cha Victoria kitarejea bungeni kikiwa na viti 16 zaidi baada ya Waliberal kupoteza maeneo bunge ambayo ya yaliwahi dhaniwa hayawezi ondoka katika umiliki wa wahafidhina kwa sasa. Kuna maeneo bunge kadhaa ya Waliberal ambayo yako katika athari ya kuelekea katika umiliki wa chama cha leba katika uchaguzi wa kitaifa, na kwa sasa wanasiasa wameanza kujiuliza swali la kimsingi: je, mliberal ni nani? Scott Ryan ni seneta kutoka Victoria, ameeleza shirika la habari la ABC kuwa masuala ya jamii pamoja na mabadiliko ya tabia nchi hayastahili kuwa mtihani wa kuamua nani ni mliberal. Kwa sababu kama hauna maoni haya katika suala la jamii change, au kama hauna maoni energy, haya hususan katika mabadiliko ya tabia nchi au nishati mbadala inaonekana kama wewe si mliberal halisi. Hiyo siyo njia ya kupata mafanikio katika uchaguzi. Kuna mchanganyiko wa maoni kuhusu mwelekeo wa chama cha Libra miongoni mwa wanachama. Baadhi yao kama mweka hazina Josh Fredenberg amekana ripoti kuwa chama hicho kinastahili tathmini sera zake na kusisitiza kuwa matokeo ya uchaguzi ya wikendi iliyopita yalihusu zaidi maswala ya jimbo la Victoria. Bwana Fredenberg ameongezea kuwa hata kama tathmini inahitajika, kampeni ya chama cha Leba ya kushambulia wa Libra haistahili puuzwa, kwa sababu tutazungumza jinsi kampeni ilivyofanywa, kwa sababu tumeshindwa vibaya katika kampeni yenyewe, ila mashinani na katika the matangazo matumizi waliofanya, uh, na jinsi walivyoshambulia uh, bila, uh, bila uh, haya na kimakosa uh, katika masuala ya elimu na afya. Tunatarajia kampeni nyingine ya hofu kutoka chama cha Leba katika uchaguzi mkuu wa taifa kama tulivyoshuhudia kampeni ya kuogopesha kuhusu Medicare, na tunastahili kuwa tayari kwa hilo, alisisitiza mwakazina Frydenberg. Naye waziri wa fedha Mathias Cormann amekubali kuwa uchaguzi wa Victoria uliwaniwa kwa masuala ya jimbo, ila amekiri pia kuwa baadhi ya uharibifu katika uchaguzi ulisababishwa na kuondolewa madarakani kwa Malcolm Turnbull kwa wadhifa wake wa waziri mkuu. Mmoja wa watu waliochangia katika mchakato wa kumwondoa bwana Turnbull mamlakani ni Zed Seselja ametoa jibu kwa shutuma kuwa chama cha Liberals kimeegamia sana mrengo wa kulia. Ameongezea kuwa chama chake kinastahili fanya kazi ya ziada na wanachama wake. Wakati huo huo, waziri wa elimu Dante amewahamasisha wanachama wenza watulie na waendelee na kazi. It's time for cool heads, ni wakati wa kutulia na kufanya tathmini kwa utulivu kujua kweli, na tuna miezi sita ya kuifanyia kazi. Naeleza washiriki wangu wote, huu ni wakati wa kutulia, ni muda wa kutathmini kilichotokea kwa utaratibu, kisha tufanye tathmini na kuanza kazi, alisisitiza Bwana Tian. Kwa upande mwingine wa siasa, wanachama wa shirikisho wa leba wamerukia matokeo ya uchaguzi wa Victoria. Wayne Swan ni katibu wa zamani wa chama cha Leba. Ameeleza shirika la habari la Sky kwamba chama cha Liberal nchini kote kinaendelea kupoteza umaarufu miongoni mwa wapiga kura, kama anavyofafanua hapa. Kurejea kwa mrengo wa kulia ambao umeshuhudiwa Queensland kwa mfano, kwa upande wa siasa ya mseto wa vyama vya Liberal na National, tumeiona New South Wales na tumeiona Victoria, ambacho na ambacho hakiko sawa, hususan kwa chama cha Liberal. Naye kiongozi wa upinzani Bill Shorten ameeleza shirika la habari la ABC kwamba wapiga kura wa Victoria walipinga ajenda ya makato na mgawanyiko sick of, uh, the watu wanasema wamechoka party. Mgawanyiko uh, katika chama cha Liberal wanachotaka ni utulivu, maendeleo pamoja na maono ya muda mrefu. Hata hivyo, waziri mkuu Scott Morrison amesema Bwana Shorten hastahili kuwa na kiburi sana. Huyu hapa Bwana Morrison akizungumza bungeni. Kiongozi wa upinzani amepata ujauri tena anapotembea, vyama vya wafanyakazi navyo vimepata ujauri pia, bwana spika, kuhusu atakavyoomba kiongozi wa upinzani afanye iwapo atakuwa upande huu wa nyumba. Bwana Spika, nampongeza wa kiongozi wa Viktoria kwa kushinda uchaguzi, nikasema hivyo usiku wa uchaguzi, ila wakati mazungumzo ya siri yanaendelea miongoni mwa wanachama wa libro Vikundi vya tamaduni tofauti vinaitisha mageuzi kwa ujumbe wa kampeni inayokuja kabla ya uchaguzi mkuu wa taifa mwaka kesho. Chris Pavlidis ndiye mwenyekiti wa shirika linalowakilisha baraza la jamii za tamaduni za kiasilia amesema, Waustralia wanataka jamii ya umoja, kwa sababu nadhani kuna ujumbe ulio wazi kwa wanasiasa wa shirikisho na nadhani itakuwa vyema kwao kutazama kwa sababu hakuna haja ya kusambaza uongo. Baraza la mahusiano ya waislamu wa Islamu Australia nalo limetoa jibu lake kwa haraka. Kuranda Sait ndiye mkurugenzi wa shirika hilo, amesema anatarajia serikali ya shirikisho itakuwa na wasiwasi halisi baada ya kichapo jimboni Victoria. Ameongezea kuwa chama cha libru kinastahili kuwa maanani wakati maoni na mtazamo unaanza kubadilika kwa Waislamu. Kwa mfano, tunaona jamii ya Waislamu ni sehemu muhimu ya jamii. Kuna takriban Waislamu nusu milioni nchini Australia, na nadhani kura yao itakuwa muhimu mwisho wa siku. Kwa hiyo ni muhimu tusitenge sehemu za jamii, kwa sababu inaweza na kuwa tofauti kati ya kushinda au kushindwa katika uchaguzi mkuu ujao, alionya Bwana Kuranda Seyit. Makala haya yaliandikwa na mwandishi wetu Sonya Hedeman na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Kwa makala mengine na ratiba matangazo yetu tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkoaju swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkoaju swahili.