Unasikiliza idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala. Idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukona migode Migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni, ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Makala hayo unaweza kupata kwenye ukurasa wa Facebook pia, ambako huwa tunachapisha makala tunayopeperusha pamoja na mengine mengi ambayo yanaweza kufaidi. Anwani ni facebook.com mkwaju SBS Swahili. Na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe, kama unapendekezo la makala ama lolote lile ambalo ungependa kuchangia nasi, anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Lakini kwa sasa, basi tuelekee moja kwa moja katika makala ambayo tumewaandalia. Australia bado inaweka watoto wenye umri wa miaka kumi gerezani licha ya kampeni ya muda mrefu ya kuongeza umri wa uwajibikaji wa uhalifu wanasheria wakuu wa majimbo wamekutana Jumatatu 27 Julai kujadili tathmini ya sera hiyo tata. Kwa miaka mingi, shinikizo limekuwa likiongezwa kwa umri wa uwajibikaji wa uhalifu uongezwe. Kinan Mandin ameishi karibu nusu ya maisha yake ndani na nje ya gereza. Alikuwa katika hali ya umaskini na wazazi wake wawili walifariki alipokuwa na umri wa miaka saba. Huyu hapa akiweka wazi hisia zake. There was always that little boy in me. Daima kulikuwa that yule mvulana mdogo ndani yangu ambaye alitaka kuwa salama, ambaye alitaka the chakula ndani ya friji, ambaye alitaka the umeme the wake na ambaye alitaka familia. Aliondolewa kutoka familia na jamii yake alipokuwa na miaka 14, alipokamatwa kwa shtaka la wizi. Bwana Mandin tena Was the beginning of a lengthy battle, you know. Huo ulikuwa mwanzo wa vita vyangu virefu na uhalifu, mihadarati na afya ya akili, na iliniweka katika mzunguko huo mubaya kwa zaidi ya nusu ya maisha yangu. Kwa sasa bwana Mandin ana umri wa miaka 33 na mwanamume huyo kutoka jamii ya ukoo wa wakawaka na beripai amebadili maisha yake kupitia shirika lake lisilo la kupata faida kwa jina la Deadly Connections. Bwana Mandin pamoja na mkewe Kali ambaye anatoka katika jamii ya Wera Juri wanatoa msaada ambao hakuwa nao, pamoja na kuzungumza kwa niaba ya wengine wanaoendelea kuteseka ndani ya mfumo. Roxanne Moore ni mwanamke kutoka jamii ya Nunga na hufanya kazi katika huduma ya kitaifa ya sheria ya waborijino na wanavisiwa wa Torres Strait. Bimo amesema hiyo ni sera ambayo huwaathiri zaidi watoto kutoka jamii za Waaustralia wa kwanza, and kids are being watoto like wa Kiaborijina na wanavisiwa wa Torres Strait wanaofanyishwa jinai kwa vitu kama kuiba chokoleti au mkate. Hiyo na tunajua hiyo inahusiana na uzoefu mbaya wa watoto wetu, nani really watoto ambao wako hatarini, ambao wanatekwa ndani ya mfumo wa haki. Kulingana na taasisi ya afya na ustawi wa Australia katika mwaka uliopita kuliko takriban watoto mia sita wenye kati ya miaka kumi na kumi na tatu gerezani. Zaidi ya asilimia 60 yao walikuwa na watoto wenye asili ya kiaboriginal au wanavisiwa wa Torres Strait. Kitaifa, vijana katika jamii ya Australia wa kwanza hufungwa kwa kiwango cha asilimia 17 zaidi kuliko watoto ambao si wa Australia wa kwanza, na katika wilaya ya kaskazini kiwango hicho ni asilimia 43 juu zaidi. Shalina Musk ni mwanamke kutoka jamii ya Walarakia yeye pia ni mwanasheria wa cheo cha juu kutoka kituo cha sheria cha haki za binadamu. Alipozungumzia swala hilo, alisema kwamba so haihusu watoto wa kiaborijina ambao wanafanya uhalifu zaidi. Yeah, kuna masuala ki ya kimfumo yanajumuisha hata upendeleo na ubaguzi kwa jinsi mfumo unavyotumiwa. Dr Mik Cretty ni daktari wa watoto pamoja na kuwa msemaji wa shule ya madaktari katika ukanda wa Australasia. Amesema kuwafunga watoto wenye umri wa miaka kumi kuna haribu na ushahidi wa kimatibabu unaunga mkono. Taarifa mpya ya sayansi ya kiakili inaonyesha wazi kuwa ubongo wa binadamu haujatengenezeka kwa ukamilifu hadi miaka 25. Tunafanya tabia za watoto ziwe jinai na tunajua zinawezaelezeka kupitia ukuaji mdogo wa ubongo wao ameongezea kuwa watoto wanaweza kuwa wanateseka kupitia kiwewe kilichopita au ulemavu kama magonjwa yanayosababishwa na matumizi ya vilevi wakati mzazi ni mjamzito. these... tuna uamzi ulio wazi, kama tunaona watoto hawa kama Bob, wapo hatarini na kuwahudumia kwa mikakati ya watoto ambao wako hatarini au kama tunaona kama wahalifu. Roxanne Moore ameongezea kuwa utafiti unaonyesha kuwa watoto wanapofungwa wengi wao husalia ndani ya mfumo huo. Once kids come into the justice system at an early watoto wanapoingia katika mfumo wa haki wakiwa na umri mdogo, kuna uwezekano mkubwa wanaweza fungwa kwa sababu inaweza kuwa ni kifungo cha maisha. Wakati huo huo, Australia imekosolewa na Umoja wa Mataifa kwa kuwa na sera ya miaka ya chini zaidi ya uwajibikaji wa uhalifu, ila shinikizo katika umma linaongezeka kwa viongozi wa taifa waongeze miaka ya uwajibikaji wa uhalifu kutoka miaka kumi hadi miaka kumi na nne. Mwaka jana mwanasheria mkuu wa taifa Christian Porter alisema anaamini mfumo uliopo unatumika vizuri, ila baraza la wanasheria wakuu nchini limekiri kuna nia imara ya kuinua umri huo. Kinan Mandin ni mmoja wanaoongoza kampeni ya kufanya mageuzi na alipeleka kampeni yake hadi ndani ya umoja wa mataifa miaka mbili iliyopita. Huyu hapa akihutubia baraza la Umoja wa Mataifa. Baraza hili linastahili wamba serikali ya Australia iongeze umri wa wajibikaji wa uhalifu watoto wote wa jamii ya kwanza and wanastahili and walichonyimwa ambacho ni usawa na uhuru. Na mwaka jana, Dojuan Hassan mwenye miaka 12 kutoka jamii ya Waarente na Garwa alikuwa na miaka 12 tu, alikuwa mtu mchanga zaidi kuwahi kuhutubia kikao cha Baraza la Haki za Binadamu akiomba mageuzi watu wanaofanya kazi na vijana kutoka jamii za Waustralia wa kwanza kama Carly Stanley ambaye ni mke wa Kenan Mandin amesema ni muhimu kuwa watu wa jamii ya kwanza wa Australia waongoze mjadala huo, kama anavyoweka wazi hapa: suluhu zinastali toka ndani ya jamii zetu na si kutoka katika serikali, kwa sababu haijatumika chakula kucheza na kuwa na mtu anayezungumza naye wakati mwingine hivyo ndivyo wanahitaji, na baada ya kupitia maisha hayo. Hilo ni lengo ambalo Kinan Mandin ana nia ya kutimiza. tunaweza pona pamoja and na tunaweza waponya vijana hawa na kuwaacha wakuwe wawe walivyotaka kuwa, si kuwaambia wanachostahili kuwa au watu ambao hawawezi kuwa, Bwana Mandin alisisitiza. Kwa taarifa zingine kama hizi, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu anwani ambayo ni SBSu mkoa juu swahili. Makala haya aliandaliwa na waandishi wetu na Kari Thop na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.