Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala ambayo tumechapisha tayari. Anwani ni facebook.com mkwaju SBS swahili, na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe anwani ni swahili katika makala tuliyoandalia serikali, tambo limepata moja ya ushindi wake muhimu baada ya kufanikiwa kupitisha bungeni sera ya bajeti mfuko huo wenye thamani ya dola bilioni 44, ya makato ya kodi kwa mamilioni ya wa Waaustralia, umejiri baada ya ushauriano wa dakika za mwisho na maseneta wa vyama vidogo. Wiki mbili baada ya serikali ya shirikisho kuwasilisha bajeti yake kuu bungeni, seneti imeipa serikali idhini iliyohitaji kufanya makato ya kodi ya mapato. Punde baada ya mswada huo kupitishwa, waziri mkuu hakuchelewa kuanza kusherehekea. Ni sawa, ni kamilifu na imefikiriwa vizuri na ni mpango wa muda mrefu, ila zaidi ya yote inaeleza familia zote za Australia kwamba tunawaamini, tuna imani kwa matarajio yenu, tunataka mtimize ndoto zenu na tunataka mubaki na hela mlizolipwa. Si hela za serikali, ni hela zenu. Mpango huu wa makato ya kodi ya mapato ni wenu. Katika miaka saba ijayo, takriban asilimia 94 ya Waustralia watapata makato ya kodi au watawekwa katika vitengo tofauti vya kodi. Hatua ya kwanza ya mpango huo inatoa afueni ya haraka ya kodi yenye thamani ya dola 530 kila mwaka kwa Waustralia milioni 10 ambao hulipwa hadi dola elfu tisini hatua itakayofuata ya mpango huo itaanza mwaka 2022 wakati kila mtu anayelipwa chini ya dola laki moja elfu ishirini kila mwaka atalipwa kodi ya senti 32.5 katika kila dola wanayolipwa, na hatua ya mwisho itaanza mwaka 2024 wakati kitengo kimoja cha kodi cha senti 32.5 kitatozwa kila mtu anayelipwa kati ya dola elfu arobaini na moja na dola laki mbili kwa mwaka. Alipozungumzia mafanikio ya kupitisha mswada huo, waziri wa fedha Mathias Cormann amesema kwamba inahusu zawadi sahihi kwa Australia wanaofanya kazi kwa bidii. Mpango ambao Seneti ilipigia kura leo ni mpango wa muda mrefu kutoa fueni kwa gharama ya maisha kwa mara ya kwanza kwa wanaopokea mapato ya chini na kati ila pia ni mpango wa kuhakikisha Waustralia wote wanaofanya kazi wanamotisha sahihi na msukumo sahihi pamoja na zawadi sahihi kwa juhudi zao. Chama cha Leba kiliunga mkono hatua ya kwanza kwa makato ya kodi kwa wenye mapato ya chini na kati. Msemaji wa upinzani katika masuala ya hazina, Chris Bowen, amesema hakuna uhakika katika mpango huo, kwa sababu hajawa wazi ni chama kipi ambacho kitakuwa mamlakani wakati hatua ya, ya mwisho itakapoanza kutumiwa. Bwana Bowen na maelezo zaidi. Today, the Leo ukosefu wa fedha pamoja na utata wa uhaba wa udhalimu kutoka serikali ya Tambul pengine inashangaza zaidi kuliko ilivyokuwa serikali ambayo zamani ilikuwa ikitoa mafunzo kuhusu uwajibikaji wa kodi, pamoja na janga la deni na nakisi, inasherekea inapopata kodi ya mapato yenye thamani ya dola bilioni mia na arobaini ilhali haitoi uhakika au dhamana ikiwa ni nafuu au endelevu, Alisisitiza bwana huyo Bowen. Wakati huo huo, barabara ya kufikia mafanikio ya makato hayo ya kodi ya mara moja katika kizazi haijawa rahisi kwa serikali. Mswada huo ulirushwa kati ya nyumba za bunge katika masaa ya mwisho 24, katika ushindi wa kiufundi kwa chama cha Leba. Mara ya kwanza seneti ilikataa mswada huo Jumatano na ikaurejesha tena katika nyumba ya wawakilishi, ila serikali ilitumia wingi wake ndani ya nyumba ya wawakilishi kurejesha mswada huo mara moja ndani ya seneti, ambako ilifanikiwa kushawishi maseneta wa kumi kuunga mkono mswada huo. Miongoni mwa maseneta ambao serikali ilifanikiwa kushawishi ni kiongozi wa chama cha One Nation, Pauline Hanson. anasema kwamba nina furaha nimeweza kusaidia serikali waaustralia wanaong'ang'ana, wale ambao wana mapato ya chini sasa watapata afweni na nadhani ni hatua nzuri kwa watu. Hata hivyo, senator Hanson alibadili msimamo wake kuhusu kura ya mswada huo mara kadhaa katika wiki chache zilizopita kabla ya kuunga mkono serikali. Jumatano alisema kwamba hata faidi hata kidogo kupitia sheria hizo kupitishwa, kwa sababu analipwa zaidi ya dola laki mbili kila mwaka, ila atapokea makato ya kodi yenye thamani ya dola elfu saba Hata hivyo amesisitiza kuwa hakudanganya seneti kwa sababu hawezi kuwa na uhakika kwa siku zake za usoni. My, my muhula wangu utakwisha hapa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Sijui hata kama nitakuwa hapa, huenda nikawa mstaafu wakati huo. Sitazungumzia uvumi kuwa bado, bado nitakuwa hapa, sitapuuza kuwa bado nitakuwa ndani ya bunge. Hii katika hatua isiyo ya kawaida masenata wengi walipiga kura kujadili mswada huo kwa dakika tano tu kabla ya kupigia kura ya mwisho, hatua ambayo ilisababisha kiongozi wa chama cha Gren Richard Natali kutoa kauli hii: A dark day for the here. Hii ni siku mbaya kwa seneti hapa Australia. Hizi ni dola bilioni 40 ambazo zimenyanganywa huduma muhimu za umma, na unataka kuzilazimisha kupita ndani ya seneti. Hii ni moja ya siku ya aibu ambayo nimeshuhudiwa katika muda wangu ndani ya seneti hii. Hata hivyo, chama cha Leba kimeahidi kuwa iwapo kitashinda katika uchaguzi mkuu ujao na kuunda serikali chama hicho kitaongeza mara mbili makato ya kodi kwa wenye mapato ya chini pamoja na kuitekeleza haraka zaidi kuliko serikali ya mseto. Chama hicho kimeongeza kuwa kitafuta hatua ya pili na ya tatu ya mpango wa kodi wa serikali. Afueni ya kodi kwa Australia ya kati kwa sasa inaelekea kuwa swala muhimu katika chaguzi dogo tano zijazo mwezi Julai, pamoja na uchaguzi mkuu wa shirikisho. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Miles Morgan na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Hii ni idha Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkowa Swahili.