Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS com au mkwaju swahili. Uchunguzi kwa mradi wa karantini ya hoteli jimbo la Victoria wapokea ushahidi kuhusu changamoto zilizoathiri mradi huo Kiongozi wa upinzani na mkosoaji mkuu wa rais Vladimir Putin wa Urusi apata fahamu kule Ujerumani. Wakati Biden aendelea kuongoza katika kura za maoni nchini Marekani, na waandishi wa habari wazuiwa kuripoti uchaguzi nchini Ethiopia, na joto la kampeni za uchaguzi laendelea kupamba moto kule nchini Tanzania. Na katika taarifa za michezo, Novak Djokovic awasihi mashabiki wake na wapenzi wake wasimtishe mwamuzi aliye mwuondoa wa uwanjani baada ya kumpiga kwa mpira kooni, na vilevile Maustralia Ashbati atangaza iwapo atawania michuano ya Paris ya michezo ya tenis. Mengi zaidi katika taarifa za michezo, lakini kwa sasa, moja kwa moja katika taarifa za habari Mwendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtanoni kama kawaida, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Uchunguzi kwa mradi wa karantini ya hoteli ya jimbo la Victoria Umesikia ushahidi kuwa mradi huo uliandaliwa kwa kasi na hatimaye mradi huo ulifeli kutekeleza mahitaji ya wasafiri waliorejea. Mwanasheria msaidizi Ben Eile alieleza uchunguzi huo kwa mradi huo ulianzishwa ndani ya masaa 48 ya wasafiri wa kwanza kuwasili kutoka ng'ambo tarehe 29 Machi. Bwana Aile aliweza kuweka wazi sintofahamu pamoja na ukosefu wa mshikamano kati ya mashirika ya umma na binafsi katika siku za kwanza za mradi huo ambao uliwekwa chini ya shinikizo kubwa sana. Ameongeza kuwa hakuna ushahidi unaodokeza kuwa uhaba wowote wa, wa imani nzuri na juhudi kwa upande wa mtu yeyote aliyehusika. Haraka ya kuanzisha mradi huo ilisababisha matatizo kadhaa yaliyojengwa ndani ya mradi huo ushahidi uliotolewa ni kwamba mradi huo ulisimama kutumia neno ambalo ushahidi wametumia kuanzia mwanzo, na katika wakati usio kawaida. Ilikuwa operesheni kubwa sana kuweka katika muda wa wikendi ya kuanzia tarehe ishirini na saba Machi, na ilifanywa hivyo bila onyo na muda wa kutosha wa kupanga, Bwana Ale alisema katika hotuba yake, akihutubia viongozi wa uchunguzi huo. Na chama cha upinzani kimekosoa hatua za mamlaka wa Uchina baada ya waandishi wawili wa Australia kuondolewa nchini humo kwa kasi, baada ya msuguano mkali wa kidiplomasia ulioibuka. Bill Bartels kutoka shirika la habari la ABC pamoja na Michael Smith kutoka shirika la habari la The Australian Financial Review walirejeshwa Sydney kutoka China usiku wa kuamkia kwa sababu ya wasiwasi kuhusu usalama wao. Waandishi hao wa habari walilazimishwa kuomba hifadhi ndani ya makazi ya ubalozi wa Australia kwa siku kadhaa baada ya jeshi la polisi kuomba wajibu maswali kuhusu mwandishi wa habari mwenza aliye kizuizini, Cheng Lei. Msemaji wa masuala ya kigeni katika chama cha Leba, Penny Wong, ameeleza hatua ya mamlaka za China kuwa ni ya kutisha, akiongezea kuwa ushu, uhuru wa vyombo vya habari ni nguzo muhimu ya jamii yenye demokrasia. Anasema wanahabari wa Australia na wanahabari sehemu zote wanastahili fanya kazi zao kwa usalama bila hatari ya kutishwa au kufungwa kiholela. Maendeleo hayo ya kurejeshwa kwa waandishi hawa wawili ina maana kwamba nadhani Australia haiwakilishwi na shirika la Kiaustralia nchini China kwa mara ya kwanza tangu mwaka 1970. Waaustralia wameshauriwa kutosafiri nchini China na yeyote ambaye bado yuko nchini humo ameelezwa rejee nyumbani mapema iwezekanavyo. Na tukiendelea na taarifa zingine ambazo tumeandalia, katika suala zima la elimu, msemaji wa maswala ya elimu katika chama cha upinzani cha Leba Tanya Plibersek amesema kwamba ana wasiwasi kuhusu mipango ya serikali ya shirikisho ya kuongeza gharama ya baadhi ya shahada fulani katika vyuo, hali ambayo itakuwa ni kupunguza upatikanaji wa watu kutoka tamaduni mbalimbali mbali, na wenye kutoka maeneo ambako mapato yao si makubwa sana Chini ya mpango huo ambao ulitangazwa mwezi Juni, gharama ya baadhi ya shahada ambazo zitafanywa itaweza kuongezeka mara mbili zaidi, kwa ajili ya kuweza kuelekeza wanafunzi katika sehemu zingine za masomo kama hisabati pamoja na ualimu. Sheria ambayo itatolewa inasema kwamba inachunguzwa na, na kamati ya Seneti baada ya shinikizo kutoka kwa wabunge huru pamoja na maseneta huru wa chama cha Leba na Greens. Amesema kwamba serikali inaweza kuongeza kwamba na mswada wa serikali ambao umependekezwa haina utu na ina nikatili sana, kwa sababu anasema the kuwa kuwa raia mwema wa kimataifa inatulazimu kuweza kuelewa vizuri zaidi ulimwengu tunamoishi, na kuweza kuwa na misingi ya jamii ya tamaduni tofauti ambayo inatuelekeza kwamba tuweze kujielewa wenyewe. Kwa hiyo nadhani kwamba kitu chochote ambacho kinafanya iwe vigumu na iwe ghali zaidi kuweza kutujielewa wenyewe na ulimwengu ambao tunamoishi ina madhara hasi. Kamati hiyo ya seneti itatoa ripoti yake tarehe 25 Septemba kwa suala hilo zima la ongezeko la gharama ya ada ya chuo pamoja na kuweza kupunguzwa kwa vigezo vingine vya elimu. Tukielekeza macho katika taarifa za kimataifa, madaktari waliokuwa wakimtibu kiongozi wa upinzani nchini Urusi Alexey Navalny wamesema kwamba amepata fahamu na kwamba hali yake tangu alipopatiwa sumu imeimarika. Amekuwa akijibu anachoulizwa. Bwana Navalny mwenye umri wa miaka 44 alisafirishwa hadi nchini Ujerumani baada ya kuugua katika ndege moja huko Siberia mwezi Agosti wasaidizi wake wanadai kwamba alipatiwa sumu kufuatia agizo la rais Vladimir Putin ambaye amekana kuhusika na swala hilo. Madaktari wa Ujerumani wanasema kwamba mkosoaji huyo wa rais Putin alipatiwa sumu aina ya Novichok. Siku ya Jumatatu, hospitali ya Charite iliyopo mjini Berlin ilisema kwamba katika taarifa kwamba bwana Navalny alikuwa anaondolewa polepole pole mashine inayomsaidia kupumua. Hata hivyo bado ni mapema sana kupima athari za baadaye za sumu hiyo, taarifa hiyo ilisema. Madaktari pia walisema kwamba wanawasiliana mara kwa mara na mke wa bwana Navalny. Tukielekea katika taarifa za uchaguzi nchini Marekani, ikiwa inabaki chini ya miezi miwili kabla ya uchaguzi mkuu wa Marekani, ukusanyaji wa maoni unaonyesha kwamba mgombea kiti wa chama cha Democratic bado anaongoza katika taifa zima na kuisababisha kampeni ya rais Trump kuongeza juhudi zao katika majimbo yenye ushindani huku wachambuzi wakisema kwamba masuala muhimu katika kampeni ya mwaka huu yatahusu utendaji kazi wa rais Trump, hasa kuhusu swala la ugonjwa wa COVID-19, hali ya uchumi, ubaguzi wa rangi na ukosefu wa ajira pia ni moja ya masuala makubwa ambayo yanawaniwa. Pia kulingana na matokeo ya uchunguzi, ya uchunguzi wa maoni uliotolewa mwishoni mwa wiki na mashirika mbalimbali mbali ya habari yanaonyesha kwamba Biden angali anaongoza katika taifa kwa asilimia hamsini dhidi ya asilimia arobaini na sita alizonazo rais Trump. Hata hivyo, uchunguzi umebaini kwamba Trump ameweza kupata nguvu katika majimbo yenye ushindani kama vile Pennsylvania, ambako Biden alikuwa akiongoza kwa karibu asilimia kumi na hivi sasa anaongoza kwa asilimia nne tu kutokana na, na kampeni ya vitisho inayoongozwa na Trump, hasa suala la ubaguzi wa rangi kama mvutano unaoshuhudiwa katika jimbo la Oregon na kwingineko nchini humo. Tukielekea barani Afrika, ambapo maafisa wa usalama nchini Ethiopia Jumatatu waliwazuia waandishi wa habari kusafiri kuelekea mkoa wa kaskazini wa Tigre kuripoti uchaguzi wa mkoa ambao serikali imeuita kuwa ni kinyume cha katiba. Kiongozi pia walichukua maviongozi, walichukua pia uh, simu za mkononi kompyuta hati za kusafiria na vitambulisho vya uandishi kutoka kwa waandishi hao. Uchunguzi uliopangwa Septemba 9 umeitiwa wasiwasi serikali wa waziri mkuu Abi Ahmed wakati anajaribu kuibadilisha nchi hiyo kuingia katika enzi mpya ya uwazi zaidi. Eneo la Tigre ambalo liliongoza umoja wa serikali ya vyama vingi kwa miaka 27 kabla ya Abe kuingia madarakani lilipinga vikali uamuzi wa, wa serikali mnamo mwezi Machi kuahirisha uchaguzi wa kitaifa kwa sababu ya virusi vya korona. Ameliita jaribio lolote la kuzuia ya kura yake ya kikanda kufanyika ni tamko la vita. Baraza kuu la bunge la Ethiopia Jumamosi liliita uchaguzi wa Tigre kuwa haramu, lakini likaacha kutoa mapendekezo ya vikwazo vyovyote kwa mkoa huo ikiwa wataendelea mbele na uchaguzi huo na Nchini Tanzania, jicho la ulimwengu ulipo nchini humo wakati taifa hilo likielekea katika uchaguzi mkuu. Vyama vya kisiasa kile tawala na vile vya upinzani vinaendelea kuchuana kwa sera katika majukwaa mbalimbali nchini humo. Vijembe, kebehi, vituko pia vinashuhudiwa kila uchao katika majukwaa hayo. Hadi ikifika tarehe ishirini na nane Oktoba, wa Tanzania watakuwa wameshayasikia mengi mno. Joto linazidi kupamba pia kwani, nje ya majukwaa ya kampeni kuna pingamizi dhidi ya ugombea wa nafasi mbalimbali mbali. Bado pingamizi hazijatolewa hukumu na tume ya uchaguzi NEC. Kipi kitatokea baada ya pingamizi kujibiwa? Hilo ni swala la kusubiri na kuona, ukiachia halo ama ukiachia hilo kwa mradhi Uchaguzi huo una umuhimu kwa wale wake, kwa vyama vinavyoshiriki pia, una umuhimu hadi katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Siasa, dhuluma, uhuru, maendeleo, mivutano na baadhi ya mambo machache kati ya mengi yaliyofunika simulizi za uchaguzi huo kutoka, ama katika majukwaa ya ndani ya kampeni na yale majukwaa ya kimataifa. Endelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migera na tukida na makalaatumndele ksa. Tuelekea moja kwa moja katika viwanja vya michezo, tukianzia katika mchezo wa tenis, ambako mchezaji nambari moja duniani Ashleigh Barty kutoka Australia ametangaza kwamba hataweza kutetea taji lake la French Open wakati huu, ambapo hilo likiwa ni, ni pigo kubwa sana kwa uandalizi wa mchuano huo, hususan akisema kwamba ana wasiwasi kusafiri wakati huu wa janga hili la COVID-19 ambapo hajihisi kwamba yuko salama wala hajihisi starehe kusafiri chini ya amba mazingira ambamo dunia inakabiliana kwa sasa. Mechi hizo zilikuwa zinatarajiwa kuanza tarehe 27 Septemba mjini Paris, ambapo baadhi ya wa wachezaji wanatarajiwa kumiminika pale katika mechi ambazo zimeonyeshwa katika runinga hivi karibuni kule Marekani, mechi nyingi zikipigwa bila mashabiki isipokuwa tu waamuzi pamoja na wafanyakazi wa michuano hiyo. Vilevile mchezaji wa US Open na Australia, vilevile nyota wa Australia Nick Kyrgios naye pia amesema kwamba hatashiriki katika michuano ya Doha pamoja na katika michuano mingine, ambapo alicheza mara mwisho katika mechi za Doha katika robo nusu fainali mnamo mwezi Februari. Na katika taarifa zingine za tenis, ni kuhusu Novak Jokovich ambaye ametozwa faini ya dola za kiaustralia elfu kumi na tatu kwa kuweza kutoa heshma katika uwanja baada ya kupiga mpira kwa kasi na kwa nguvu, hali ambayo ilisababisha mmoja wa waamuzi kupata jeraha katika koo lake. Lakini hali hiyo ilisababisha kwamba Bwana Jokovich anaondolewa katika mchuano huo ambapo alikuwa akicheza. Lakini kile ambacho kimeshangaza wengi ni kuhusu vitisho kwa maisha ya mwamuzi husika ambaye ameombewa radhi, pamoja na Djokovic kutoa tamko akiwaomba mashabiki wake wasiendelee kumdhulumu mwanamke huyo ambaye ni mwamuzi, pamoja na kuendelea kutishia maisha yake. Pamoja na hayo, katika taarifa za michezo soka, Man United inatumai kuwasajili wachezaji watatu kabla ya kukamilika kwa dirisha la uhamisho la msimu huu huku mshambuliaji wa England na Borussia Dortmund Jadon Sancho mwenye miaka ishirini akisalia mchezaji wanayemlenga kwa udi na uvumba. Uwezo wa mkufunzi wa Real Madrid Zidane kukikabili kikosi chake kitategemea pia iwapo Man United itamsajili mshambuliaji wake Gareth Bale ambaye kwa muda mrefu amekuwa nje kikosi hicho baada ya malumbano kadhaa kati ya walimu klabu na mchezaji na uwakilishi wa beki wa kushoto wa Porto na raia wa Brazil wenye umri wa miaka 27 Alex Teles wamesafiri hadi Man United ili kuanza mazungumzo na United kuhusu uhamisho wa mchezaji huyo. Vilevile pia, Man City imemtambua beki wa Sevilla raia wa Brazil Diogo Carlos mwenye miaka 27 na mchezaji wa klabu ya Atletico Madrid na raia wa Uruguay Jose Jimenez mwenye miaka 25 kama mbadala wa beki wa kati wa Napoli na Senegal Kalidou Koulibaly mwenye miaka 29. Tukikamilisha makala haya ya michezo pamoja na taarifa za habari, tuangalie hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, tukianzia mjini Sydney, ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 18.6, wakati Melbourne zikiwa ni 14.2, Brisbane 19.6, Perth 19.7, Adelaide 15.2, Hobart nyuzi joto pale ni 10.4, wakati Canberra kwa sasa ni 18, na lakini joto ndilo la rafiki katika mji wa Darwin ambako kwa sasa nyuzi joto ni 30.9. Kufikia punde mwisho taarifa habari ambayo tumeandalia lakina, nasi kwa makala mengine maalum ambayo inakujia muda usio mrefu. Waendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.