Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Waendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi ya migerano na makala kama kawaida. Unaweza ukasikiliza kwenye tovuti yetu sbscomau mkwaju Swahili, pamoja na kuyapata kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebookcom mkwaju SBS Swahili. Waziri Mkuu ameomba pawe umoja katika serikali yake baada ya ongezeko la mivutano kuibuka kwa sababu ya sera ya nishati. Katika tukio jipya, waziri wa zamani Canavan, wa rasilimali Matt Canavan amewakosoa washiriki wake wanaopinga mgodi mpya wa makaa ya mawe. Senator Canavan ametetea ahadi ya dola milioni nne ya serikali kufanya uchunguzi kwa kituo cha uzalishaji wa nishati ya makaa ya mawe katika jimbo la Queensland. Amewashutumu MP upinzani ambao wa, wanasema, wako nje ya jimbo hilo kwa kuwadharau watu wa Queensland akisema kwamba Uh, different... anasema, nawakaribisha watu wawe na maoni tofauti. Baadhi ya washiriki wangu au watu wengine wanataka kuwa na maoni tofauti yangu, hiyo ni haki yao na ninaheshimu hilo. Natumai kuwa watazingatia katika uchaguzi ujao, waje Collinsville wakiwa na msafara wa magari na wafanye mkutano hapo wa kupinga kituo cha uzalishaji wa nishati ya makaa ya mawe, hususan kama wanaishi kusini ya mpaka, kama mjini Sydney Melbourne au hata Tasmania, tafadhali njoo kaskazini ya Queensland na tueleze jinsi hatuna maadili na ni mafisadi, inaweza saidia, bwana Canavan alisema. Ila kiongozi wa upinzani amelinganisha kuunga mkono a mradi mpya wa uchimbaji wa makaa ya mawe pamoja na kuamini vitu ambavyo havipo. Antony Albanizi amesema kwamba hakuna sehemu yoyote ya migodi ya makaa ya mawe nchini Australia, na ameongezea kuwa mgawanyiko ndani ya serikali ya mseto kuhusu swala hilo unaonyesha serikali i, iko mashakani na We have seen this movie of what happens when a party is divided. Umesema tumeona filamu ya kinachofanyika wakati chama kimegawanyika, wakati serikali imegawanyika, na tunajua inavyoisha, kuwa inaisha vibaya kwa serikali. Nampongeza Scott Morrison, alipokuwa akimwasilisha Rais Widodo kwa baraza lake la mawaziri, angalau alikumbuka majina yao yote, hali ambayo ni changamoto halisi. Ni changamoto kwetu kutazama upande wao na kutambua ni nani ambaye yuko katika baraza la mawaziri. Scott Morrison ameeleza kikao cha pamoja cha serikali ya mseto kuwa serikali inastahili tumika kama timu moja. Tukiendelea basi na taarifa ambazo tumeandalia, tutazame suala lingine ambalo linaendelea kuibuka nchini, ambapo mwanaume mmoja wa kiaborijini wameachiwa huru kutoka kizuizini baada ya Mahakama Kuu kutoa uamuzi kuwa Waaustralia wa kwanza waweze zingatiwa kama watu wa kigeni chini ya katiba. Mzawa wa New Zealand Brandon Toms ni mmoja wa wanaume wawili wanaopinga amri ya kufurushwa kutoka chini, ambao walipeleka kesi yao katika mahakama. Katika uamuzi ambao ulichukuliwa na mahakimu wanne waki kubali na watatu waliopinga uamzi huo, ulikubaliana na ombi la Bwana Toms, ila mahakama haikuweza kubali kama mzao wa Papua Niugini Daniel Love ni mu Aboriginal. Claire Gibbs ambaye ni mwanasheria katika shirika la Morris Blackburn Lawyers amekaribisha kuachiwa huru kwa Bwana Toms akisema kwamba Brenda kufikia leo alikuwa kizuizini kwa siku mia tano na moja. Hizi ni siku mia tano bila usingizi, natumai ni ya mwisho. Pia amekosa Krismasi mbili na familia yake, sikukuu moja ya kuzaliwa ya binti yake pamoja na sikukuu ya kuzaliwa kwa mtoto wake wa kiume ambayo inakaribia tena. Kwa hiyo anatumai kurejea kusherekea pamoja na familia yake. Wakati wanaume hao wawili hawana uraia wa Australia, wote wawili wanajitambulisha kama watu wa asili na kila mmoja wao ana mzazi mmoja wa Kiaustralia. Wawili hao walikuwa na viza za Australia hadi zilipofutwa mnamo mwaka elfu mbili kumi na nane baada ya kufungwa kwa uhalifu mkubwa. Tukitazama basi taarifa zingine, basi viongozi wa kisiasa wameonya dhidi ya ongezeko la ubaguzi unaosababishwa na kirusi cha coronavirus wakati idadi ya vifo ikiendelea kuongezeka kupitia ugonjwa huo, ama kirusi hicho, ambapo imekuwa kwa maelfu, na kwa sasa basi watu visa kadhaa vikiendelea, zaidi ya visa arobaini na tatu vikiwa vimetambuliwa duniani kote, wakizungumzia hali na takwimu. Pamoja na kutoa takwimu mpya, waziri wa afya Greg Hunt amesema kwamba Australia imeendelea kuchukua hatua za kutenga wale ambao wanawasili kwa ajili ya kupunguza ongezeko wa usambaaji wa kirusi hicho hapa nchini Australia. Bwana Hunt amekosoa ripoti za ubaguzi dhidi ya Australia wenye mazingira ama wenye asili ya Kichina akisema kwamba Some... nataka kukemea na kukataa kabisa na kueleza jamii ya Wachina wa Kiaustralia, tuna washukuru tuna waenzi na tuna waheshimu na maduka yako yako salama pia. Na kama unakuwa katika kituo chochote cha biashara, bila shaka uhakishe kwamba tuna Australia na Waaustralia wenye asili ya Kichina hawana hata sababu yoyote ya, ya kuwa na wasiwasi kwa sababu wako hapa na wanasilikuwa hapa. Kwa mjibu wa afisa mkuu wa afya Brendan Murphy, watano kati ya wale ambao wameambukizwa katika vizuizi -vizu vya Australia basi wanaendelea kupata nafuu, ambapo wengine wako katika hali nzuri ya kiafya na a bila shaka hali inaendelea kule nchini China na kunaendelea kuwa na visa vingine katika maeneo ya Hubei, ila tunaendelea kuchunguza kwa karibu, na tunaona kwamba kuna ukuaji mdogo sana nje ya jimbo hilo la. Katika visa vya kimataifa hapajakuwa na ongezeko lingine, lakini tunaendelea kuchunguza kwa karibu sana, na kwa sasa mikakati yetu ya kuweza kukinga pamoja na kuweza kuzuia iko fanisi na tunaendelea kufanya vizuri na kufanya kazi vizuri hapa nchini Australia, kama vile mikakati hiyo inaonekana inatumika vizuri hapa nchini Australia. Na hayo basi ndiyo alosema afisa mkuu wa afya Bwana maafi. Tukiangazia basi taarifa za kimataifa, wanajeshi wa Marekani walioathiriwa ubongo kutokana na shambulio la Iran imesemekana kwamba idadi hiyo imefika mia na tisa na idadi ya wanajeshi wa Marekani wanaougua majeraha ya ubongo kufuatia shambulio la Iran dhidi ya wanajeshi wa Marekani katika kambi moja nchini Iraq mwezi Januari imefikia mia na tisa, kulingana na maafisa wa Marekani. Idadi hiyo iliongezeka kutoka wanajeshi sitini na nne walioripotiwa hapo awali na Pentagon. Rais Donald Trump awali alisema kwamba hakuna raia wa Marekani waliojeruhiwa wakati wa shambulio hilo. Shambulio hilo la tarehe nane mwezi Januari linajiri huku kukiwa na wasiwasi kuhusu mauaji ya jenerali mmoja wa Iran. Karibu ya asilimia sabini ya wanajeshi waliojeruhiwa wamerudi kazini, Pentagon iliongezea katika taarifa yake. Ongezeko la visa vilivyoripotiwa linatokana na majeraha madogo, ikimaanisha kwamba dalili kuchukua muda kujitokeza, Pentagon ilisema katika mkutano na vyombo vya habari mwezi Januari. Mbunge wa chama cha Republican nchini Marekani, Johnny Ens, alitoa wito wa kutolewa kwa majibu zaidi Siku ya Jumatatu. Tukielekea basi, katika taarifa zingine ambazo zinaendelea kugonga vichwa vya habari, tulekia kule Ujumla, ambapo kiongozi wa chama cha Christian Democratic Union CDU Annegret Kramp Karrenbauer amethibitisha kuwa hatogombea kinyang'anyiro cha kumrithi Angela Merkel kuwa chansela wa Ujerumani katika uchaguzi mkuu ujao. Matamshi hayo yameyatoa leo wakati akizungumza na waandishi wa habari mjini Berlin. Hata hivyo Kramp-Karrenbauer amesema kwamba ataendelea kuwa mwenyekiti wa chama cha CDU hadi hapo mgombea mwingine atakapopatikana. Kiongozi huyo amesema ataendelea kubakia kuwa waziri wa ulinzi hadi hapo muhula wake utakapokamilika kisheria. Muda huo unatarajiwa kukamilika katika majira ya mapu, mapu, tiko mwaka elfu mbili na kumi na ishirini na moja. Amesema kwamba hakuamini kama uamzi wake hautaathiri uimara wa muungano unaotawala wa Merkel na chama cha Social Democratic Union ama SPD kwa ufupi. Tukaendelea basi na taarifa zingine ambazo zinaendelea kujiri, tukielekea katika bara la Afrika hususan ambapo viongozi wa Umoja wa Afrika au wanaokutana mjini Addis Ababa wamesisitiza wanachukua jukumu muhimu zaidi katika kuta, kutanzua migogoro inayoendelea katika bara hilo. Huo ni mkutano wa kawaida wa kikao cha 33 cha pamoja cha wakuu wa nchi na serikali ya Umoja wa Afrika na wa siku mbili uliomalizika chini ya kauli mbiu ya ma, ya mazishi bunduki barani Afrika. Mwenyekiti wa kamisheni ya AU Musa Faki Mahamad alizungumzia jinsi usalama ulivyozorota katika sehemu mbalimbali za bara hilo kutokana na kuongezeka kwa ugaidi, ugomvi kati ya jamii mbalimbali mbali na mizozo baada ya uchaguzi. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa anayechukua wenyekiti wa umoja huo kutoka kwa rais Abdul Fatah Al Sisi wa Misri ametangaza kwamba ana nia ya kuitisha mkutano wa viongozi mwezi Mei kuzingatia juu ya namna ya kutanzua migogoro na utekelezaji wa mkataba wa biashara huru barani Afrika. Na hayo basi ndio yale ambayo anajiri. Tukitazama pia kingine ambacho kinaendelea, ambapo mjini Nairobi kwa sasa viongozi wa kimataifa wanaendelea kuwasili katika uwanja wa kitaifa wa Nyayo ambako wanaendelea kusubiri kwanza kwa sherehe ya kuweza kumwaga maibada ya kumwaga alikuwa rais wa pili wa Kenya Daniel Arap Moi ambayo itaanza hivi punde, na punde itakapoanza basi bila shaka tutaweza kuarifu kile kinachoendelea katika uwanja wa kitaifa wa Nyayo mjini Nairobi, Kenya. Endelea kuisikiza idhaa like, ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukitazama kile ambacho kinajiri katika utabiri wa michezo kwa sasa, tukitazama katika tuzo za mchezaji bora wa kriketi ambazo zimetolewa jana usiku na David Warner, na ameshinda tuzo kwa upande wa wachezaji wa kiume tuzo ya Alan Border, pamoja na Elise Perry vilevile vile kushinda tuzo ya Belinda Clark, ambayo ni mchezaji bora kwa upande wa wanawake. Wachezaji hao wawili basi wameonyesha umahiri wao katika mchezo huo, na walipata kura mia na tisini na nne kwa upande wa bonawona dhidi ya Steve Smith ambaye ndiyo kiongozi pia na nahodha wa wa Australia wa cricket ambayo alipata kura mia tisini na tatu ambayo alisema kwamba ilikuwa ni kura za karibu sana, moja tu ikitenganisha hivo hivo katika mchezo huo, ambapo bila shaka wengi wanatazamia kwamba mchezo huo utaweza kuboresha na kuimarisha timu ya taifa ya cricket inapoingia katika michuano mbalimbali mbali duniani. Na katika taarifa za kusikitisha, gwiji wa soka duniani Pele, ambaye aliyekuwa mchezaji soka maarufu Brazil, anahisi aibu kutoka nyumbani kutokana na hali mbaya ya kiafya mchezaji maarufu wa soka ambayo anasema kwamba hayuko, Pele hayuko radhi kuondoka nyumbani kwake kwa sababu hawezi kutembea bila usaidizi. Mwanawe amesema bingwa huyo mara tatu wa kombe la dunia aliyejipatia sifa za kuwa mchezaji bora zaidi wa kandanda alipelekwa hospitalini akiugua maambukizi ya mkojo mwaka uliopita. Pele mwenye umri wa miaka 79 amekuwa na tatizo la nyonga yake kwa muda mrefu. Sasa na sasa anahitaji magongo ili kumsaidia kutembea, huku shughuli zake nyingi za umma akizifanyia akiwa katika kiti cha magurudumu. Anasema kwamba anahisi aibu na anapendelea kujitenga na watu. Mwanawe Edinho aliambia runinga ya TV Globo Pele Alifunga jumla ya magoli elfu moja mia mbili themanini na moja ikiwa ni rekodi ya dunia katika mechi elfu moja mia tatu sitini na tatu wakati wa kipindi chake cha miaka ishirini na moja katika kandanda, ikiwemo magoli sabini na saba katika mechi tisini na moja akichezea Brazil. Makala tuangalia tena hali ilivyo katika utabiri wa hali hewa, tukianza mji wa Sydney ambapo kwa sasa news joto ni 25.4, Melbourne zikiwa 22.4, Brisbane 27.4, wakati Perth ni 33.5, Adelaide 24.3, Hobart 20.1, Canberra 25.4 na Darwin kwa sasa 29.8. Na kwa basi, habari baki nasi kwa makala mengine ambayo yanakujia hivi punde. Unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.