Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Hukuna migode Migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni, ni SBS.com.au mkwaju swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuangazie swalazima ambalo linaendelea kugonga vichwa vya habari kuhusu mipaka ambayo yaendelea kufungwa kati ya majimbo hapa nchini Australia. Mpaka kati ya jimbo la Victoria na New South Wales utafungwa baada ya ongezeko ya visa vipya 127 vya coronavirus kutambuliwa katika masaa 24 yaliyopita jimboni Victoria. Kiongozi wa Victoria, Daniel Andrews, amesema kwamba kufungwa kwa mpaka huo ni kitu bora cha kufanya. Jimbo la li Victoria limerekodi visa vipya vya coronavirus, hiyo ikiwa ni ongezeko kubwa la kila siku katika jimbo hilo, pamoja na kifo kingine kimoja. Kiongozi wa jimbo hilo Daniel Andrews amethibitisha kuwa mpaka wa jimbo lake utafungwa kuanzia usiku wa manane wa Jumanne baada ya kufanya mazungumzo na kiongozi wa jimbo jirani la New South Wales Gladys Berejiklian pamoja na waziri mkuu Scott Morrison. Ameongezea kuwa huo ni uamuzi mzuri kwa sasa. I know people are sick and tired. Najua watu wanaumwa na wamechoshwa na janga hili la dunia pamoja na sheria za vizuizi. Naelewa hilo, ila hapa ndipo tulipo. Hakuna chanjo, inaambukizana sana. Kama watu wanajifanya kuwa imekwisha, kila ambacho watakuwa wanafanya ni kusambaza virusi hivi. Tutasalia na sheria nyingi zaidi ambazo hazitapendwa. Lazima sote tuendelee kushirikiana. Bwana Andrews aliomba umma kutakuwa mipangilio rasmi itakayowekwa kwa watu wanaoishi katika miji ya mipakani kama Albury Wadonga, kuwaruhusu kuendelea na shughuli zao za kawaida au kupokea huduma ya afya. Bwana Andrews amesema kufungwa kwa mpaka huo kutatekelezwa katika upande wa New South Wales ili pasiwe shinikizo kwa rasilimali za jimbo lake. Watu wengi kwa sasa wanaajiriwa au wanatumwa kuchukua uh, vipimo vya joto cool sort of kufanya kazi mbalimbali za uratibu, iwapo ni katika viwanja vyetu vya ndege au vituo vya reli. Kwa mfano, hawatafanya kazi hizo tena, na wanaweza tumwa katika sehemu zingine kufanya kazi muhimu zaidi. Kwa upande wake kiongozi wa jimbo la New South Wales Gladys Berejiklan amesema kwamba kinachofanyika mjini Melbourne hakijafanyika sehemu nyingine jimboni Victoria. Ameongezea kwamba hali hiyo imeitisha mtazamo mpya. Unajua, sote tuko pamoja katika time hili, hata kama Victoria inakabiliana na hali hii ngumu. Bila shaka sitaki watu wa Viktoria wajihisi kuwa wanatengwa katika this hali yoyote uh, hii inaweza kuwa katika siku za usoni. Hii ni juhudi ya timu. Uamzi huu ulichukuliwa kwa ushauriano na waziri mkuu pamoja na kiongozi wa Victoria, ila nataka pia pia kusisitiza na kuwa kinachofanyika Victoria ni jambo jipya nchini Australia, hatutaki itokee jimboni New South Wales, na kwa hiyo tumechukua hatua hii. Bibere Jiklan aliongezea kuwa hakuna kisingizio chochote kwa majimbo ya mengine kuendelea kufunga mipaka yao na New South Wales, ukizingatia kuwa jimbo hilo linachukua hatua thabiti kuhakikisha kuwa watu wa Victoria hawawezi ingia jimboni. Wakati huo huo, kiongozi wa Queensland Anastasia Paloshe amekaribisha uamzi wa kufunga mpaka kati ya jimbo la New South Wales na Victoria. Mipaka ya Queensland inatarajiwa kufunguliwa tena tarehe kumi Julai, ila watu wa Victoria bado hawataruhusiwa kutembelea jimbo hilo la Queensland. Mick Fuller ndiye kamishna wa polisi wa New South Wales, amesema ameomba idara ya ulinzi isaidie katika operesheni ya mpaka. Amekiri kuwa hajasahau ukubwa wa jukumu ya operesheni hiyo. Ni mpaka mrefu sana, unajua the mtu anaweza aamua kupiga mbizi, kuvuka mto, atembee kupitia msitu at na kuna njia zingine za mkato focusing, pia no doubt. Tunatumia kamera zinazorushwa hewani bila rubani pamoja na kutumia vifaa vingine vya upelelezi. Wakati huo huo, bila shaka it tutalenga it barabara nne kubwa, kwa sababu tunajua hapo ndipo gari nyingi hupitia. Ila bila shaka kutakuwa na jeshi la polisi, jeshi la ulinzi, pamoja right na wafanyakazi wengine wa huduma za dharura katika sehemu zingine za vivukio, na kutakuwa na uchunguzi wa anga pamoja na uchunguzi mwingine kwa muda wa masaa 24 ya siku mpakani. Idadi ya vifo nchini Australia kupitia coronavirus imeongezeka na kufikia mia na tano baada ya mwanaume mmoja mwenye zaidi ya miaka 90 kufia ndani ya hospitali jimboni Victoria. Hesabu ya leo ya visa mia ishirini na saba ni idadi ya visa vipi ambavyo jimbo la Victoria imewahi rekodi katika siku moja. Takwimu ya kabla iliyorekodiwa ilikuwa ni visa mia na kumi na moja tarehe ishirini na nane Machi. Kwa sasa kuna visa 645 vinavyofuatiliwa vya coronavirus jimboni Victoria watu watano kwa sasa wako katika huduma ya watu ambao wako katika hali mahututi. Katika wikendi iliyopita, jimbo hilo lilifanya zaidi ya vipimo elfu ishirini na nne vya coronavirus. Brett Sutton ndiye afisa mkuu wa afya wa Victoria, amesema wakati idadi ya maambukizi si nzuri, vipimo pamoja na uchunguzi unaofanyika inamaanisha mamlaka wana uwezo wa kujaribu kufuatilia na kudhibiti virusi hivyo. Ni uh, uh, uh, so wazi mia na 27 ni namba kubwa na hakuna mtu anayetaka kuiona, ila tuna picha iliyo wazi kwa kila siku kupitia idadi ya vipimo in tunavyofanya kwa uh, hiyo tuna picha ya jinsi inavyoendelea in tunajua kuwa tunaiona katika outbreak, uh, um, mlipuko. Sio kupuuza mlipuko uh, kwa sababu kila mlipuko husababisha uh, visa ambavyo vinahitaji watu kulazwa hospitalini uh, baadhi yao ambao huenda katika uma ya hali mahututi na hiyo inaweka maisha ya watu hatarini, ila tunajua inakotokea na tunajua jinsi ya kuisimamia na kuidhibiti. Wakati huo huo, serikali ya Victoria inatetea juhudi zake za kuwasaidia wakazi wa majengo tisa ya umma mjini Melbourne ambao wamezuiwa kuondoka ndani ya nyumba zao hadi angalau Alhamisi tarehe 9 Julai, chini ya masharti makali ya karantini. Baadhi ya wakazi elfu tatu wameripoti kuwa hawajapokea chakula chochote kutoka kwa serikali na kundi la wanaharakati limekosoa jibu la serikali kwa swala hilo. Hata hivyo, waziri wa nyumba jimboni Victoria, Richard Wynne, amesema serikali inafanya kila wezalo kujaribu kuwasaidia walioathirika. Nataka kuhakikishia wakazi wetu wote kuwa tunafanya kila tuwezalo kusaidia watu hao katika wakati huu mgumu. Tukiacha taarifa za Victoria, Chris Richardson ni mchumi mkubwa nchini Australia na anafanya kazi katika shirika la kiuchumi la Deloitte Access Economics. Anaamini uchumi wa taifa utahitaji msaada wa ziada wa serikali kwa muda, kwa sababu ya janga la coronavirus. Serikali itatangaza uamuzi wa wake kama itaongezea muda wa malipo ya mfumo wa job keeper tarehe 23 Julai. Kwa sasa mfumo huo unatarajiwa kuisha mwezi Septemba. Kampuni ya Deloitte inatabiri kuwa uchumi wa Australia utapungua kwa asilimia tatu mwaka huu. Bwana Richardson ameeleza shirika la habari la Nine Network kwamba hali hiyo itasababisha manufaa yasiyoyatarajiwa, wakati viwango vya riba vinatarajiwa kuendelea kubaki chini kwa muda mrefu. Hata katika taarifa mbaya na taarifa nzuri, moja kubwa ni viwango vya right? riba vitaendelea kuwa chini that kwa miaka mingi. Nadhani hali hiyo bado haijaeleweka na Waustralia wengi, itakuwa miaka mingi. Utabiri wetu unasema kwamba itadumu hadi katikati ya mwaka wa 2024 na unaweza endelea kupata taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii sbs.com.au mkwaju coronavirus. Kwa taarifa zingine kama hizi, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembela tovuti yetu anaone ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandaliwa na mwandishi wetu Ellen Lee na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, ya SBS kwenye Facebook.