Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya kiswahili ya SBS. Ukona migodi migerano, jioni hii tukendelea na makala mba ambayo tumeandalia, ambayo unazosikiliza moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebook.com mkwaju sbs swahili. Kuna mengi ambayo tulikuwa tumewandalia, ambao umesikiapo awali kuhusu tuzo za Nobel pamoja na taarifa kuhusu masuala ya uhamiaji kandani na vijijini nchini Australia, lakini kwa sasa tuzungumzie masuala ya kutoa shukrani ama hata kurejesha shukrani kwa yale ambayo amefanyiwa katika maisha yako. Moja ya shirika ambalo linafanya kazi hiyo ni shirika la Shukrani Home Foundation ambalo linapatikana kule Machakos nchini Kenya, na mmoja wa afisa wao ambao anafanya kazi ni Bijen, ambaye ametutembelea katika studio zetu. Hujambo. Sijambo. Mwanzo kabisa, pengine ungetueleza huan shukrani kazi yake ni nini haswa, na uliingiaje katika shirika hilo kuanza kufanya kazi pale? E, Shukran Foundation uh, ni kikundi cha watu wanne ambao tuliunganika pamoja tukaanza kushughulikia wanarika ambao kule nyumbani tunaona wako na muda mwingi, ambao wako haidol, hawana kazi la kufanya, hasa hasa wakati wanapofunga shule na tukaona ni vizuri tuweze kushughulikia hilo hitaji. Tukaweza kupata mahali tukatengeza, tukafungua library ambayo tumeweka vitabu. Wale wanafunzi wakati wako kule manyumbani, wanaenda pale wanaweza kufanya research work, wanaweza pia hata kufanya kazi zao za homework wakiwa kwa, kwa ile library. Pia tumeweza kuweka laptops ambao wanaweza kufundishwa mambo ya kompyuta. Unapata kwamba kule nyumbani mashinani, sio wengi wamejua maneno ya kompyuta, hawajaweza kufunzwa, lakini wanapofika kwa ili foundation, wanaweza kupata mafunzo yale. Kuna mtu pale ambaye akona huo ujuzi, anaweza kuwafunza, na lengo letu aswa ilikuwa ni kunasa wale wanafunzi wasijiingize kwa mambo yaki ya ya hanasa wakiwa kule nyumbani, sababu unapata wakati shule zimefungwa, wanafunzi wengi wako kule, badala ya kupatiwa shughuli ambazo zinawaweka bisi wanakuwa wako na muda mwingi wa kupoteza na kupitia kwa hayo wanakuwa haido na wanafanya mambo ambayo yanadhuru maisha yao hata kwa siku za usoni. Hmm, ni mengi kabisa ambayo mnafanya na kazi nzuri mmefanya. Kwa hiyo mnasema, wakitoka shuleni wanasomea katika shirika lenu ama wanakuwa shule tofauti kisha wakishamaliza masomo ya kawaida ndio wanakuja katika shirika lenu kwa msaada wa ziada? Hili uh, shirika liko uh, kule nyumbani tumeiweka kwa kwa tumeiweka kwa kiwanja fulani uh, wanafunzi unapata wakiwa kule, sio wote wanasoma katika shule moja uh, kila mwanafunzi kuna ile ile shule anasomea, tuna mashule pia tofauti sehemu zile, wengine wanapata si kwamba wanasoma katika ile village, wengine wanasoma shule za mbalimbali so, kwa hivyo wakati wanapofunga shuleni wote wanarudi manyumbani. Aha. so hiki ki hii shirika ni ya kuchukua wale wa hiyo lokality, yani wale wanaishi sehemu ile. Ni kama kanisa, watu wanaishi nyumba tofauti kisha Jumapili tunakutania pale kumega mkate wa Bwana. na, na katika harakati zenu za shule saa kesha kwamba kama unavyosema watu wanatoka, wanafunzi na watoto wanatoka katika sehemu tofauti, mazingira tofauti mm. kuweza kuhakikisha kwamba wote ambao wanahudumiwa kwa usawa, inakuwaje ndiposa waweze kuhudumiwa kwa usawa wote? ile kitu tumeweza kufanya ni kwamba tunashukuru Mungu sababu tumeweza kupata zile vifaa, ziko pale ni nyingi. Kwa hivyo kila mwanafunzi akifika pale, tuseme kama madeski, kuna deski za kutosha, kila mwanafunzi ana mahali anaweza akaketi akafanya kazi yake. Uh, mambo ya kompyuta kunazo za kutosha. Ile changamoto tunaye kidogo ni kwamba mkufunzi pale ni mmoja sababu uh, tuliweza kuangalia tukaona ya kwamba tuweze kufanya ile jambo ambalo litaweza kuweka ile shirika kuwa self sustaining, sababu tuliona tukianza kusema tuanjiri walimu itakuwa ni jambo sio rahisi so, kwa sasa ile naweza sema ni kwamba tuna mkufunzi mmoja ambaye ako pale muda wote, lakini wakati shule zinafungwa, wakati mwingine tunapata watu wa kujitolea, anasema nina ujuzi huu nitaenda nitasaidia pale, na kupitia kwa hayo tunaweza pia kuhakikisha kila mwanafunzi ameweza kufikiwa yani. Na tunaona kuna hatua mbili tofauti, moja ambazo zinahusu wavulana na wasichana na ingine wasichana kwa upande. Kwa kimombo inasema urban initiative kwa wavulana na uh, rural initiative kwa wasichana na wavulana, ambapo ni maswala ya kandani ama vijijini. Ni nini as ambacho mnafanya katika uh, maswala hayo, uh, katika vijana sana sana? Pia tuna hii shughuli ya michezo, tuna uh, mipira, wanaweza kupatiwa mipira hata na na uniform ya kuvalia wakati wanacheza. Wakati mwingine tunafanya tournament wanaenda pale wanafanya mashindano. So kupitia kwa michezo ya uh, soka tunaweza kushika wale vijana wasichana. nao pia tuna mentorship, wanaweza kuja pale na wanafundishwa maneno ya ya utu uzima ama vile wanaweza kujiweka kama wasichana. Hmm. Kando na mafunzo yale ya technical pia tuna hiyo tunawekea kama seminars, wanakuja wasichana, wanafundishwa mambo ya usichana, ya mambo kama hiyo. Na no, wavulana vile, vile pia wavulana vilevileni kupewa fimbo waende chunge ng'ombe. Kwa sasa ile naweza sema ni kwamba vijana tunawapata wanacheza mpira ha, ha. Kupitia kwa hiyo tunahakikisha najua wa, wa, mm, ile mpira ya ya football uh -huh. Kule sio mchezo ya haijazoewa sana kwa wasichana uh -huh. sana, sana, iko kwa, vijana. Kwa ni michezo gani ambayo wasichana, sana, wasichana sana, sana, wanacheza kutubaya. Ile ya lakini netball. Netball, kule unapata hatujajipanga vizuri sababu unaona shirika letu lilianza tu aa, mwaka wa Elfu mbili na kumi na saba, ah, tuko tungali jipya sana ya, tuko tu miaka mbili ah. Kwa hivyo hatujaweza, lakini hiyo iko kwa mawazo yetu. Ndio, kiasi kwamba tunaweza kuona pia wasichana wamepata mahali wanaweza wakacheza pia kama mm -hmm, vile vijana wanacheza ule mchezo wao. Timu ya taifa ya wa wasichana ya soka ya Kenya inahitaji wachezaji e. Ni kweli nakubaliana <laughs> na haya, lakini kwa sasa, wacha niseme ya kwamba kule bado tunajikakaumua, lakini hatujafika pale vizuri. Wasema polepole pole ndio mwendo vizuri kabisa. Na katika maktaba ni vitabu aina gani ambavyo mnaweka pale kwa wanafunzi hao, pamoja na watoto ambao wanakuja? Na ni watoto tu ambao wanaweza kaingia katika maktaba hiyo, ama hata watu wazima kuingia mm, kwa sasa wacha niseme ya kwamba zile vitabu tumeweza kuwa nazo ni kama vitabu za ufundi. mm -hmm. kama mwanafunzi angependa kujua mambo ya kujifunza masonry anaweza akapata kitabu pale ya kumsaidia. kama ni mambo ya mechanics, kuna vitabu pia pale anaweza akapitia na ikamsaidia pia. kuna vitabu kama ya syllabus ile tunasoma kule Kenya wakati huu. Aa, kama mwanafunzi kuna changamoto alikuwa anapata kwa topic fulani kwa mafunzo yake, anaweza akaenda pale akapata, kuna vitabu relevant ambazo anaweza akatumia kumsaidia katika masomo yake. na umuhimu wa shirika kama lenu ni nini, hususan katika maeneo hayo? Maana serikali ya majimbo pamoja na serikali sema, serikali ya county ina miradi tofauti. Kwa nini nyinyi muende muongezee kazi zingine ambazo tayari serikali ya county inafanya? Eh, kwa sasa wacha niseme kama vile Kenya imekuwa na katiba mpya, na ndo wameanza hii maneno ya kuwa na makaunti tofauti tofauti. Kule kwetu unapata ni mashinani sana, na unapata sana sana maendeleo hayafiki kule, so unakuja kupata mambo kama mambo kama hii library, unapata kule hakuna kabisa. Katika hicho kijiji chote uwezi ukapata mahali kuna library. Kwa hivyo tuliangalia tukaona it, ni it is a necessity. Kwa wale watoto ambao wanaishi kule inahitajika sana, kabisa sana. Mm, sana. So kitu ingine kama m, maneno ya kompyuta unapata mwanafunzi tuseme kwa, kwa mfano ameweza kupata ile ameitwa kuingia katika chuo kikuu, amefanya mtihani wake wa form 4, ameitwa kuingia katika chuo kikuu na anahitajika kuangalia matokeo kwa, kwa mtandao, mm, unapata kule kabla afike ile sehemu atapata mahali ataweza kuingia kwa mtandao. Ni mbali sana sana, atahitaji umeme, umeme, umeme kule iko okay. Lakini Igen ile saa, tatizo kubwa ni network ya, unapata kitambo afike mahali kuna network anaweza ingia online na download. Hiyo ni changamoto kubwa sana. Anaweza akatumia uh, fea nyingi anaweza akalipa nauli kubwa kwenda kufika katika ule mji ndio aweze kupata. Kwa hivyo wakati ile iko kule kijijini, tunawasaidia katika mambo kama hiyo mm, na tena tuko na anaweza tuko na printing services akaipata kwa mtandao na anaeza kachapisha pale na, na, ka na, na, na, na kakuwa na barua yake ya kumpeleka chuo kikuu. Yeah. Kusema Daktari Alfred mtu ana kazi kubwa sana. Ah, kubwa kabisa nakwambia, kubwa, kubwa sana. Tuzungumze <laughs> kidogo safari ambayo mekuleta pa Australia amba, na kwanza kabisa hongera kwa tuzo ambayo umepokea kwa kazi ambao mnafanya katika jamii, yes. wakati ulisi kwamba mmependekezwa kupokea tuzo hiyo mm. kama mtu ambayo ulikuwa unafanya kazi ambayo mara nyingi inaonekana ni kama haina shukrani mm. Ulijihisije? Na kusema kweli, mimi nilisikia kushukuru Mungu kwa sababu ni wakati mwingi mtu anaweza kuwa anafanya mambo mengi kule nyuma na hakuna mtu anatambua yale, lakini sababu uh, niliweza kutambulika pale, nilijihisi kwamba nimetiwa moyo na nikajihisi kwamba kweli hata kama kazi inakaa kidogo namna gani inatambulika. mm -hmm. E, kwa hivyo nilisikia furaha sana. Kisha usiku wa uh, Jumamosi ambapo ulienda katika sherehe maalum ambayo ilikuwa imeandaliwa mm -hmm. Jina la shirika lenu likaitwa Ndani ya Roho, ulikuwa unasikiaje? Ah, nilisikia vizuri sana sana yani, sikuamini kwamba ile kazi nilidhani ni kidogo imenipa hata nafasi ya kuweza kufika huku ndiposa nikaweza kupokea hilo tuzo. Hmm. Kwa sasa ina maana gani sasa, kupokea tuzo hiyo ina maana gani kwenu kama watu ambao mnatoa msaada um, huu kwa vijana na wanafunzi na familia ambazo kama unavyosema zinakuwa katika hali ambayo pengine zimeachwa nyuma na jamii kwa, hmm, kwa sehemu kubwa Uh, jambo la kwanza inatia moyo na inakupatia, ina ile encouragement ya kwamba unaweza ukafanya zaidi ya ile unafanya. Jambo moja, nikirudi nyuma kidogo, acha niseme, mimi binafsi nimelelewa katika mazingira kama yale, na kuna zile changamoto nilikuwa napitia nikiwa umri ya wale vile walivyo pale wakati huu. Kwa hivyo mimi niko na nafasi nzuri ya kuweza kuelewa yale mambo ambao wanapitia na yale mambo wanahitaji. Kwa hivyo wakati ninapo shughulikia hayo mahitaji, ninaona kwa kweli kuna mwanafunzi pale angeweza kupotelea kule, lakini kupitia kwa Shukrani Home Foundation anaweza akajitambua akajua kweli ako na potential. Unapata wanafunzi wengi wanakosa kujitambua, hata ile vipawa wako nazo, wanaweza wanakosa kujitambua, hata ile potential pia wako nayo, lakini unapokuwa na Uh, foundation kama hii ambayo inaweza ikafanya mwanafunzi akafunguka akaweza kujijua, kumbe kweli nilikuwa naweza nikafanya jambo hili, unapata ya kwamba umeweza hata kumtoa kule mashinani na kumpatia nafasi hata ya kuweza kukuza hiyo kipawa na kuweza kujiendeleza katika maisha yake ya baadaye. Kwa hiyo unasema kwamba anayejua tatizo la kiatu ni yule ambaye anakivaa. Kabisa. Kwa hiyo, kama kwenu, katika shirika lenu ni changamoto gani ambazo mnakabiliana nazo katika kazi ya kutoa huduma kwa wanafunzi na jamii pia? E, changamoto ni nyingi kama ninavyosema, ni, ni changamoto ya kwanza ni ufadhili. Wakati mwingine unapata mahitaji ni mengi, lakini inakuwa wakati mwingine hatujiwezi yani, inakuwa tunajaribu tunavyoweza, lakini unapata bado hatufikii ile, ile mahali tungewe, tungependa kufika lakini tunaamini ya kwamba hatua kumi na nzanga na moja na hapo tulipo tunaamini kwamba tunaelekea mahali so, hiyo ikiwa kama changamoto moja. Changamoto pia ziko nyingi, unapata ya kwamba watoto kule nyumbani, hasa kwa mazingira kama yale kule, unapata watoto pia wana wanahusishwa sana na kazi za nyumbani wanapofunga shule. Wakati mwingine wanaingizwa kwa mambo ya kilimo kama kumenyesha, kama ni, wa, ni, ni msimu wa mvua, walime wafanye nini. Wakati mwingine unapata pia hawapatikani. Jambo lingine pia ni tuseme kama vijana, unapata vijana pia wakona, <laughs> ku, kuwapata pia sio rahisi, lakini ukiwanasa kupitia kwa mchezo utaweza kuwapata, inabidi uandee sherehe fulani ili waweze kuja ya yeah, ndio hivyo uh -huh. So inakuwa pia kuwapa. Na unajua kule ma, kule mashambani kule nyumbani uh, mboma ziko like unaweza tembea kilomita nyingi kabla ufikie mboma nyingine. mm -hmm kwa hivyo kabla upate mmoja wawili watatu inakuwa wako mbali sana, na tena unachunga munda wao wakati unawahudumia pale, lazima waachilie waende nyumbani mapema sababu patapata wanatembea kilomita nyingi sana kwenda nyumbani. Kwa hivyo pia kuna kunakua na tatizo la usafiri, pia usafiri kule ni kutembea. mm. e. na kwa sasa wale ambao pengine wanatosikiza na uenda wakawa na uwezo wa kuweza kutoa msaada kidogo kuakisha kwamba kazi yenu ama mzigo ambao mnabeba unaregea kidogo ni msaada gani ambao wanaweza katoa ama wanaweza kuwasiliana nanyi vipi, ili waweze kutoa msaada fulani ama mchango fulani kuesha kwamba vizazi ambavyo vijavyo mwaka kesho na kuendelea mbele, nao wanaweza kufaidi katika kazi ambazo mnafanya? E, kwa wafu, wale wanaweza taka kutoa ufadhili katika huu mradi, tuko na website ambao wanaweza wakaingia ndani yake ukiingia kwa hiyo website unaweza kutupata vizuri. Tuko pia na M-Pesa paybill account ambayo inaenda kwa shukrani. Tuko pia na Equitel business number na account number ambazo ukitaka uki, kutoa ufadhili unaweza ukatupata pale. Jambo lingine ni kwamba ufadhili sio tu kupitia kwa fedha, unaweza ukaamua, unaweza kutoa vifaa kama kwa mfano tunahitaji kama hizo computers, tunahitaji pia um, kama vile nimekuambia, tunahitaji kuweka zile posti za kucheza mpira wa wa, wa netball. Pia tunahitaji vitu kama desk, meza, laptops, computers. Pia kama vile ilivyo ndoto yetu, tuna mpango ya kuanzisha shule za, tunataka kuanzisha shule za ufundi mm. kama kwa sasa tunahitaji kuweka mechanics ambayo tunahitaji kama tools za kuanzisha mm. pia tunahitaji kuweka kama tailoring, tunahitaji pia kuweka kuna, kama... kuna miradi mingi ambayo iko njiani yeah. Sasa hii ilikuwa tu ni mwanzo, lakini ile wazo kubwa, the big vision, ilikuwa ni tuweke hizi technical trainings ndio waweze wakija waki... wapate, kuna vitu viko tayari, tuna tukiwafanya mentorship tunapata, mm -hmm. tambua kuna wale wanavipawa kama hivi, tunawaweka, wanaingia kwa hizo mafunzo vizuri kabisa. mm -hmm. Naona muda unaanza kuwa adui hapa, pengine kwa sekunde 30. mm -hmm. Ujumbe wako wa mwisho pamoja na maoni yako katika siku za mbele za shirika lako ni gani? mm, ujumbe wangu wa mwisho, ningependa kutia moyo yule mtu ambaye ako pale nje na ako na huo mzigo wa kutaka kusaidia ule mtoto pale mahali popote, usiwahi usi kuona kama lile jambo unatenda ni jambo kidogo au, au, however kidogo linaweza likakaa mbele ya macho ya wanadamu, kwa kweli Mungu anaona na ataweza kulipa kulingana na na vile umejitolea uh. Jambo lingine lile ninaweza nikasema ni kwamba uh, ile kazi inaweza kaa kama hakuna kitu unafanya, lakini wakati mtu anakuja kwako kwa siku zinazokuja anakuambia asanti, kwa sababu ulifanya hii na hii na hii na ndiposa niko vile nilivyo sahii, hiyo ndio wakati unaanza kufunguka macho, unaona kweli kwangu ilikaa kidogo, lakini angalia ime, imeweka yani it, ime impact maisha ya mtu kiasi hii. So mbegu ushaweka kwa mchanga, aibakingi vile itamea na itakuwa itazaa, na inapozaa matunda inakuwa mengi, aikui moja vile mbegu ilikuwa ni moja. Kwa hivyo yule mtu ana mzigo ya kusaidia, aijalishi ni namna gani however kidogo. Go ahead na ufanye hiyo kazi na itazama matunda na utafurahia na utasikia ile fulfillment katika moyo wako sababu umeifanya from within your heart. Ujumbe mzuri kabisa na sehemu nzuri ya kumaliza mazungumzo haya, pigeni, na asante sana kuzungumza nasi na asante kutembelea kutueleza kuhusu kazi ambayo mnafanya, ashukuru. Na hiyo ni dada Jane kutoka shirika la Shukrani Home Foundation ambalo liko kule Machakos, nchini Kenya. Mengi zaidi kuhusu shirika hilo zikapata kwenye tovuti yao Shukrani foundation.com, na kama una pengine mapeni ambao ungependa kurusha pale, basi secure.changa.co.ke myweb share 298485 nitarudia kwa Kiswahili pale 29485 na mengi zaidi pia wazapata kwenye tovuti yetu SBS.com.au kwa Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea SBS.com.au kwa Swahili.