Unasikiliza ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko Gode Migerano. Makala hayo wazapata kama kawaida kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbsco au mkwaju swahili, pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anani ambayo ni facebookcom mkwaju SBS swahili na iwapo ungependa kutuandikia kwa barua pepe, kama na lolote ambalo ungependa kuchangia, iwapo ni makala ama pendekezo lingine lolote lile, anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Tukiendelea na makala matumeandalia, kuna hofu wafanyakazi wanaojumuika katika sekta ya huduma ya uzeeni na ulemavu wanaweza kuwa wanasambaza covid COVID-19 katika jamii ya walemavu. Tume ya Kifalme ya walemavu ilisikia ushahidi kuwa watu wenye ulemavu wanaogopa kubaguliwa hususan katika swala la matibabu. Dinesh Palipana anafahamu vizuri uzoefu wa kuhudumiwa tofauti. Daktari huyo mwenye miaka 35 alimaliza elimu yake ya udaktari baada ya kupata ulemavu. Kwa sasa anazungumza kwa niaba ya wasiojiweza wakati tume ya kifalme ya ulemavu inaendelea na vikao vya kuchunguza jinsi janga la virusi vya korona ilivyoathiri sekta hiyo. Zaidi ya mara moja nilitoa huduma kwa watu wenye ulemavu katika kazi yangu the kama daktari wa dharura ambaye ilipitia uzoefu wa kutopata huduma inayofaa katika jamii kutoka kwa wahudumu ambao nimeshuhudia wakipuuza, na nimeona watu wakija na hali tata kwa sababu ya kupuuzwa, na nadhani Covid kumi na tisa imeongeza hatari hizi zote. Dinesh alipata jeraha la uti wa mgongo na baada ya ajali ya gari aliyopata hawezi tumia viungo vyake vya mwili kuanzia kifuani kwenda chini. Alieleza tume kifalme kuwa ya kifalme kuwa mikakati ya huduma ya afya ya covid-19 imewezesha uwezekano wa ubaguzi kwa watu wenye ulemavu. Ameongezea kuwa rasilimali za huduma ya hali mahututi huwekewa kipaumbele kwa watu wenye fursa bora za kupona. Uh, ukichukua mfano wangu, wangu without, mimi mwenye miaka 35 na kiwango kikubwa cha jeraha la uti wa mgongo can, na mtu mwenye miaka uh, 35 ambaye hana jeraha hilo na kuna kitanda kimoja cha huduma ya hali maututi, naweza sema kuwa nina uwezekano mdogo wa kupona. Dinesh alisema hiyo ni wasiwasi inayochangiwa pia na watetezi wa Waustralia wa kwanza. Damian Griffis ni kiongozi wa shirika la First Peoples Disability Network, amesema wamelemewa na maombi ya huduma za msingi kwa msaada pamoja na bidhaa kutoka kwa waaboriginal na wanavisiwa wa Torres Strait wanaoishi na ulemavu. Mara nyingi kinachofanyika kwa baadhi ya watu wenye ulemavu na familia zao, huwa wanawasiliana nasi uh, wakati wa janga of, hawana sehemu zingine wanazofahamu kugeukia na wanakuja kwetu kupata msaada. Hatujafadhiliwa kufanya kazi hiyo, ila hakuna tunaye mnyima huduma. Kufungwa kwa mipaka pia kumewalazimisha jamii ya watu wa asili wanaoishi na ulemavu kusafiri kwa masaa mengi kununua vyakula na vifaa vya matibabu. June Reimer kutoka shirika la First Peoples Disability Network amesema uhaba wa chakula ulimaanisha maduka mengi yalikuwa makavu kutoka maeneo ya vijijini katika wilaya ya kaskazini hadi jamii za kikanda jimboni New South Wales. So kwa jamii hizo nyingi zingekuja mjini Dabo, ambao ni kituo kikubwa cha kanda, ila wanapokuwa wamepata vitu vyao vya msingi au vyakula walivyohitaji vimeisha. So ilikuwa ni safari waliofanya bure, na katika wakati huo wa janga hapakuwa misaada mingine of, um, ya chakula au misaada ya dharura. Damian Griffis ameongezea kuwa watu wa asili wenye ulemavu huathirika mara mbili hii, na ni kwa sababu watu wa asili wa Aborijina wanavisiwatores ambao wana ulemavu mara nyingi hubaguliwa kwa so sababu ya asili yao au ulemavu wao, kwa hiyo viwango viko so juu kwa hatari kwa upande wa COVID, kwa hiyo tulidhani ni muhimu tuongeze bidii. Kauli hiyo imejiri wakati sekta hiyo inakabiliana na uhaba wa kinga binafsi na hofu maambukizi kati ya wafanyakazi wa huduma ya uzeni na wafanyakazi ambao wanafanya kazi katika huduma ya walemavu. Profesa Anne Kavanagh ni mwenyekiti wa ulemavu na afya katika chuo cha Melbourne. Alikuwa sehemu ya kundi la wataalam walioonya serikali za majimbo na shirikisho kuhusu wasiwasi wasi huu mapema mwaka huu. Amesema mpango wa sasa wa kujibu mahitaji ya watu wenye ulemavu wakati wa janga la coronavirus unahitaji uongezwa nguvu. Um, bila shaka mpango huu haufuniki hali inayoendelea uh, jimboni Victoria na unastahili badilishwa um, kwa kasi kufanya hivyo, kama ulivyosema mipangilio um, ilikuwa hofu yangu kubwa um, April, mwezi Aprili na moja ya na vitu nadhani ambavyo hatujauguza bado na haijafanyika kufikia sasa, anajua ni katika mipango ya siku na kujumuisha pia, bado kuna uwezekano wa maambukizi katika hali hizo. Kwa bahati mbaya, nilichoogopa kuhusu mwezi Aprili kimetokea. Utafiti uliofanywa na Profesa Kavana katika mwezi wa Juni ulioonyesha miongoni mwa wafanyakazi 350 walioshiriki Asilimia tisini hawakuweza kuwa mbali na wengine wakiwa kazini. Takriban nusu yao walihisi wanahitaji mafunzo zaidi ya kudhibiti maambukizi, na ni asilimia ishirini na tatu tu waliofanyiwa vipimo vya virusi wakati huo. Profesa Cavena tena so, uh, there. Kwa hiyo tuna dharuba hapo na tunahitaji fikiria jinsi tunaweza punguza kutangamana kwa wafanyakazi kwa sasa kuna wafanyakazi 80 na washiriki 37 walioambukizwa virusi vya Covid-19 katika sekta hiyo takriban wote wakiwa jimboni Victoria, na unaweza endelea kupata taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii SBS.com.au mkwaju coronavirus kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu tembelea ya tovuti yetu anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu na Karithop na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.