Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. ukona migode migerano jioni ya leo, tukiendelea na makala ambayo tumeandalia, ambayo unaweza kusikiliza moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Pia wazasikiza makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Anuani ni facebook.com mraba sbs swahili, na iwapo watakuwasilia nasi kwa barua pepe, anuani ni swahili.program@sbs.com.au. Tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia Maandamano ya kuzuia kazi ya kampuni ya madini ya Adani pamoja na ibada kanisani vilitangulia hafla ya kufungua bunge mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nane. Punde baadaye masuala nyeti yaliyoikabili bunge na taifa mwaka jana yaliibuka tena ndani ya bunge la taifa mjini Canberra. Uraya pacha wa wabunge pamoja na uchumi wa taifa ulikuwa katika mstari wa mbele pamoja na sheria za uingiliaji kati wa kigeni na mipango ya kuzindua shirika jipya la kuchunguza masuala ya rushwa nchini. Susan Lamb ni mbunge wa chama cha Leba. Kwa sasa, nafasi yake bungeni iko mashakani kwa sababu ya masuala kuhusu uraia wake wa Uingereza. Christopher Pine ndiye kiongozi wa nyumba ya juu bungeni amesema serikali inastahili wasilisha kesi ya Bi Lamb ndani ya mahakama kuu iwapo hatatenda haki kwa kujizulu kutoka kiti chake cha eneo bunge la Brisbane. Bwana Payne ameongezea kuwa hakuna jinsi Bi Lamb anaweza danganya kuwa yeye si raia wa Uingereza. Licha ya madai hayo kutoka kwa mwakilishi huyo wa serikali bungeni, meneja wa masuala ya biashara katika chama cha upinzani bungeni, Tony Burke amesema mbunge huyo wa chama cha Leba amechukua hatua zinazostahili kutema uraia wa Uingereza. Bwana Burke ameeleza shirika la habari la ABC kuwa mchakato wa kuwasilisha kesi nyingi mara moja ndani ya mahakama kuu ndiyo mbinu bora kwa suala hili kwa sababu kwa mtu yoyote ambaye ana mashaka tuwafanye kazi kwa ujumla na tuwatume wote katika mahakama kuu na litakalokuwa liwe. Hatuna shaka kuhusu uraia wa Susan Lam. tuna, tuna mashaka mengi kuhusu Jason Falinski, tuna mashaka mengi kuhusu Nola Marino, uh, Alex Hawk na Julia Banks. Licha ya madai hayo kutoka upinzani, waziri wa huduma za jamii Dan Tehan amesema chama cha Leba kinatumia kisa cha bwana Falinski vibaya. Kisa chake kinaweza rejesha mawazo ya, kwa mazingira ya mauaji ya kimbari ya Wayahudi Ulaya yaliyosababisha wazazi wake kukimbilia usalama wao kutoka Poland. Katika mazungumzo na shirika la habari la Sky, bwana Tean alisisitiza kuwa kisa cha Bilam ni tofauti na visa vingine kama anavyofafanua hapa. Hmm, wanasheria wake wanasema yeye ni raia wa Uingereza, hakuna shaka, anaweza chezea Uingereza mpira wa vikapu katika so michezo ya jamii ya Madola. Kwa hiyo nadhani Bill Shorten lazima achukue no hatua, na mazingira hayo ni tofauti na yale ya Jason Feleski. Jason sure, muda wa maswali na majibu ndani ya bunge la taifa ulirejesha maswala mengi muhimu yaliyotawala wiki za mwisho katika bunge la taifa mwaka jana. Kiongozi wa upinzani Bill Shorten amezua changamoto kwa waziri mkuu watetee makato ya kodi kwa makampuni makubwa, wakati serikali inaongezea wafanyakazi wa kawaida kodi. Bwana Shorten na maelezo zaidi. Last year, company profits increased by 20%. Mwaka jana faida ya makampuni iliongezeka kwa asilimia ishirini wakati mshahara wastani wa Australia uliongezeka kwa asilimia mbili tu. Ni kwa nini waziri mkuu anawapa matajiri makato ya kodi ya dola bilioni 65 wakati anaongeza kodi za wafanyakazi wa kawaida kwa dola 300 kila mwaka? Bwana Shorten alimuuliza waziri mkuu. Kwa upande wake Bwana Tambul alijibu shutuma hizo akisema kwamba Bwana Shorten pengine ni kiongozi wa upinzani wa kwanza anayepinga biashara. Jamaa huyu anapiga vita biashara, alienda kwa baraza la biashara la Australia akawaeleza wasitarajia lolote kutoka kwake. Wakati huo huo, waziri mkuu amepuuza mipango ya chama cha Leba kuanzisha shirika jipya la kuchunguza masuala ya rushwa. Kiongozi wa upinzani amesema iwapo chama cha Leba kitakuwa madarakani kitaanzisha tume ya maadili ya kitaifa itakayochunguza masuala ya rushwa serikalini. Na katika sekta ya umma. Kufikia sasa serikali ya mseto haijafanya uamuzi wowote wa kuhusu mpango huo wa chama cha upinzani. Bwana Tambul amesema kuwa Bwana Shorten hastahili zungumzia swala hilo kwa sababu amezuia hatua za maadili. Kila mara alipinga uwasilishaji wa tume ya kuchunguza sekta ya ujenzi nchini Australia. The Suala lingine ambalo limebuka bungeni ni sheria za uingiliaji kati za kigeni za serikali ya Tambul ambazo zimezua maswali kutoka ndani ya chama tawala. Mwanasheria mkuu Christian Porter amesema baadhi ya vipengee vya sheria hizo vinazua wasiwasi mno. Serikali inataka kupanua ufafanuzi wa kisheria wa ujasusi na kufanya iwe hatia uhalifu kuwa na taarifa za siri za serikali. Baadhi ya vikundi vya mashirika ya habari vina hofu hatua hiyo huenda ikafanya kazi ya waandishi wa habari wa kuwa uhalifu. Alipozungumzia hoja hiyo, bwana Pota ameeleza shirika la habari la Sky kwamba uelewa wa ziada unahitajika kwa swala hili, kwa sababu are, nadhani kuna sehemu ambako hatua hizo zinaweza boreshwa. Na kamati ya bunge ni mchakato muhimu, ambako waandishi wa habari wa wa na vikundi vingine vinaweza toa maoni yao kuhusu jinsi pendekezo hili linaweza boreshwa. Matokeo ya kura ya maoni mpya yameonyesha kuwa Malcolm Turnbull ana kura nyingi za upendeleo dhidi ya bwana Shorten katika nafasi ya waziri mkuu, wakati chama cha mseto kimepunguza pengo kati yacho na chama cha Leba katika kura za upendeleo ya vyama viwili. Matokeo ya kura hiyo ya maoni yamebaini pia kuwa nusu ya wapiga kura wa chama cha Leba wanapendelea Tanya Plibersek au Anthony Albanese kuwa kiongozi wa chama badala ya bwana Shorten. Taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu Sonya Hedeman. Na kwa makala mengine kama haya ama makala haya, waza yakayapata kwenye tovuti yetu SBSCoAu mraba Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBSCoAu mkoaju Swahili.