Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, Mkwaju, idhaa Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia Kiswahili ya ya ukiwa na migode migerano, tukulete makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni ambao ni sbs.com.au. Mkwaju Swahili. Jimbo la New South Wales limerekodi visa vitatu vipya vya maambukizi ya COVID-19 katika jamii visa viwili vinahusiana na mlipuko wa berala magharibi ya Sydney, na kisa cha tatu kinahusiana na mlipuko wa kitongoji cha Avalon. Na vizuizi kwa wakazi wa eneo la pwani la kaskazini ya Sydney vimeondolewa, ila kiongozi wa jimbo hilo Gladys Berejiklian amesema kwamba wakazi wa eneo hilo wanastahili endelea kufanya tahadhari. Uh, I also want to stress that, um, again we remain on, on high alert. Anasema anataka sisitiza kuwa tena tunaendelea kuwa katika hali ya tahadhari ya juu. Ila jimbo la n linaendelea vizuri, ila tuko katika hatua ambapo tunafanya usafi, baada. Bado kuna mabaki ya ugonjwa huo katika jamii. Ni wazi watu wengi ambao tunaripoti kuhusu wanajitenga, ila hatuwezi puuza. Kuna sehemu za ziada ambazo wataalamu wa afya wametuandalia ambazo tunastahili jua, na sote tunastahili endelea kufanya tahadhari kila wakati tunaondoka nyumbani tukidhani sisi au watu tunaoshiriki nao, nao wana virusi hivyo. Na katika taarifa zingine, wakazi wa mji wa Brisbane watapata afueni kupitia kuregezwa kwa vizuizi ambavyo vitaisha kuwekeshwa Jumatatu saa kumi na mbili za jioni. Eneo pana la Brisbane limekuwa chini ya vizuizi vikali katika siku tatu zilizopita katika juhudi ya kudhibiti aina mpya ya ambukizi ya coronavirus. Kiongozi wa jimbo hilo Anastasia Paloshe amesema kwamba vipimo vya watu mia kumi na mbili kati ya watu mia arobaini na saba havijarejesha matokeo chanya. Wakazi katika halmashauri za Brisban, Logan, Ipswich, Morton Bay na Redlands lazima wabaki nyumbani kesho Jumatatu 11 Januari hadi mida ya saa 12 jioni, isipokuwa kama lazima waende kazini kuemea dukani, kufanya mazoezi, kupata huduma ya afya au kuwahudumia wasiojiweza. Kiongozi wa jimbo hilo Anasaja Palusha amesema kwamba anashukuru majibu ya watu wa Queensland kwa vizuizi vya siku tatu. Anasema katika masaa 24 yaliyopita, wakazi wa Queensland wamejitokeza kwa maelfu kupimwa, na tumefanya zaidi ya vipimo elfu kumi na tisa kwa hiyo nashukuru watu wa Queensland kwa kujitokeza kupimwa. Hivyo ndivyo daktari Young alivyoomba watu wafanye, so, na wanajibu kwa wingi, kwa hiyo asanteni sana. Kwa hiyo kwa hiyo tunachoona katika eneo pana la Brisbane ni utiifu na watu wakifanya wanachostahili fanya, na asante kwa kila mtu kwa kubaki nyumbani, alisema Bi Paloshe akiwashukuru wakazi wake wa Queensland. Tukiendelea katika taarifa zingine, tukivuka mipaka, tuelekee mjini Melbourne ambapo kwa sikitiko, mili ya watu watatu wamepatikana katika moja nyumba ambayo iliteketezwa kwa moto, ikiwa ni mwanamke mmoja na watoto watatu ambao walikuwa katika eneo la Glen Waverley, ambayo ni iko katika eneo la kaskazini mashariki ya jiji la Melbourne. Maafisa wamesema kwamba walipata gereji moja ikiwa imewakwa moto na nyumba ikiwa imejawa moshi. Mwanamke wa umri mwanaume, kwa mradhi, mwanaume wa umri wa miaka hamsini aliweza kufaulu kukimbia nyumba hiyo na kuweza kuondoka na kupeleka hospitalini akiwa na majeraha makubwa sana, ambayo anaendelea kupokea tiba. Mkazi huyu amezungumzia kile ambacho walishuhudia, anasema, moshi haukuwa mweusi, ulikuwa mweupe you know. na ulikuwa ni mkubwa sana, ulikuwa ni mwingi, ni kama wingu kubwa sana. Mtazamaji huyo ama mtu ambaye alishuhudia kisa hicho alisema. Ofisi ya polisi ya Victoria na inayoshughulikia masuala ya kuchoma nyumba pamoja na uhalifu inaendelea na uchunguzi wa kisa hicho cha moto. <muchiliki> Tukiangazia taarifa za kimataifa, wabunge wa chama cha demokrasi nchini Marekani wanapanga kuwasilisha hoja ya kutokuwa na imani na rais Donald Trump kwa mchango wake katika vurugu za uvamizi wa bunge zilizotokea Jumatatu ama Jumatano kwa mradhi katika bunge la Marekani. Msemaji wa bunge la wawakilishi Nancy Pelosi amesema atawasilisha hoja ya kutokuwa na imani na bwana Trump ikiwa hatajiuzulu mara moja. Jumatatu, Demokrat katika bunge la wawakilishi wanapanga kuwasilisha hoja hiyo kwa sababu ya kuchochea vurugu. Wanamshutumu bwana Trump kwa kuhamasisha kutokea kwa fujo bungeni ambako kulisababisha vifo vya watu watano. Rais mteule Joe Biden amesema kwamba kura ya kutokuwa na imani ni maamuzi ya bunge, lakini akaongeza kwamba kwa kipindi kirefu tu nimekuwa nikifikiria kuwa Rais Trump hakustahili katika kazi hii. Hata hivyo, ikulu ya Marekani imesema kwamba imetupilia mbali suala la hoja ya kutokuwa na imani na Trump, ikisema kwamba inachochesha ama inachowesha weka kisiasa, hatua ambayo itasababisha mchanganyiko zaidi katika nchi hiyo na bora. Na wasafiri wa waziri wa usafiri wa Indonesia amesema kwamba shirika la ndege la Sriwijaya limepoteza mawasiliano na moja ya ndege zake za abiria mara baada ya kuruka kutoka Jakarta Jumamosi. Ndege aina ya SJ182 ilikuwa inaelekea Pontianak katika kisiwa cha Borneo. Zaidi ya watu hamsini walikuwa wakisafiri katika ndege hiyo, maafisa wamesema. Kitengo cha kufuatilia ndege cha Flight Radar 24 kimesema Boeing 737 ilirudi chini kutoka anga za juu kwa zaidi ya futi elfu kumi katika muda wa chini ya dakika moja takriban dakika nne baada ya kuruka kutoka mji wa Jakarta. Ndege hiyo iliyopotea hivi sasa inatafutwa na kwa utaratibu wa shirika la taifa la kutafutafuta na ukoaji ikishirikiana na kamati ya taifa ya usalama wa usafiri Msemaji wa serikali Adita Irawati amesema katika taarifa aliyotoa barani Afrika. Mkuu wa usalama nchini Uganda wameonya wapiga kura nchini humo kutosalia katika kituo cha kupiga kura mara tu baada ya kupiga kura yao. Uganda inafanya uchaguzi mkuu Alhamisi tarehe kumi na nne wiki ijayo. Kampeni za uchaguzi zimeshuhudia machafuko, vifo, wanaokamatwa kwa wafuasi na no wagombea wa upinzani. Wagombea wa upinzani wamekuwa wakiambia wafuasi wao kutoondoka kwenye vituo vya kupiga kura baada ya kupiga kura ili kuzuia wizi Okoth Ochola polisi wa kura hizo. Mkuu wa polisi Ochola amesema kwamba polisi wamekuwa wakishambulia waandishi wa habari wakati kampeni hiyo, kuwazuia kufikia sehemu kulipo na hatari. Ochola ameongeza kwamba ameambia waandishi wa habari kwamba polisi wataendelea kuwapiga kwa sababu wanataka kuhakikisha kwamba hawaendi mahali kuna hatari. Baadhi ya waandishi wanaendelea kuuguza majeraha baada ya kushambuliwa. Waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni. Ambao kwa sasa tuangazie hali ilivyo katika ulimwengu wa michezo, tukianzia katika mchezo wa cricket, ambapo timu ya Australia inachapana na India katika mechi ambayo ilikuwa ni mechi ya tatu. Steve Smith akisaidia Australia kupata ushindi ama kuongoza kwa mikimbio 182 wakiwa ni wachezaji wanne wamebanduliwa umbe, kutoka mchezo huo na Australia inaongoza kwa zaidi ya mikimbio mia mbili na sabini na sita katika siku ya nne ya mchezo wa tatu katika uwanja wa Sydney Cricket Ground, almaarufu SCG. Mechi hiyo kwa sasa iko sare ya moja moja. India ikiwa imeshinda mechi moja, Australia nayo ikiwa imeshinda mechi moja, na mechi ambayo inafuatayo itakuwa ni kule jijini Brisbane katika uwanja wa Gabba ambao unatarajiwa kushuhudia moto kati ya Australia na New Zealand na India kwa mradhi. Wakati huo baadhi ya wa mashabiki wameondolewa uwanjani kwa shutma za matamshi ya ubaguzi wa rangi dhidi ya wa wachezaji wa India. Polisi wakiwabandua wachezaji wa mashabiki hao na kuweza kuwapelekea kufungulia mashtaka, pamoja na uchunguzi ukiendelea, na kutuma shirika la kriketi la Australia kutoa msamaha ama kuomba msamaha kwa wachezaji wa India. Na katika soka, mchezaji Tomy Yurich amesema kwamba kurejea katika ligi kuu ya Australia ni hatua ya kuweza kujipa nafasi ya kurejea katika kikosi cha taifa cha Socceroos. Amesema kwamba ana lengo kubwa la kurejea katika kikosi cha taifa katika mechi ambazo zijazo. Anasema kurejea katika kikosi hicho ama katika ligi kuu ya Australia inanipa nafasi ya kurejea katika timu ya taifa, kwa sababu nimekosa mengi sana, na kukosa katika kombe la Asia, pamoja na kukosa mengi, kwa hiyo itakuwa ni nafasi nzuri sana ya kuweza kurejea kujipa nafasi hiyo na, na tukendelea wa taarifa ambazo tumeandalia katika kombe la FA pamoja na katika matokeo ya ligi kuu ya Australia. timu ya makatha ametoka sare ya kufungana moja moja dhidi ya Wellington Phoenix, wakati Western Sydney Wanderers ukapata ushindi wa magoli mawili kwa moja dhidi ya Newcastle Jets. Adelaide United ukapata ushindi wa magoli mawili kwa sufuri dhidi ya Melbourne City, wakati Brisbane Roar ukapata ushindi wa magoli matatu kwa moja dhidi ya Melbourne Victory. Na tukiangalia halirefu katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney kwa sasa nyuzi joto ni 22.1, kwa wakati Melbourne 25.8, Brisbane zikiwa ni 23.1, Perth 22.5, Adelaide 30.6, Hobart 16.7, Canberra 19.4 na Darwin kwa sasa nyuzi joto ni 26.5. kufika ponsho a tarifa bara matmaadalia bakia nasi kwa makala mingine ana kujia muda usio mrefu. Unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.