SBS Radio. Kwa majina kamili mimi naitwa Eve Zaimana. Naishi hapa Australia. Uko sehemu gani ya Australia? Sasa mimi niko sehemu pali kunaitwa Queensland. Queensland. Pali wana eh, pali wanaita Mount Isa. Okay, shukrani sana bwana yeah. Eve na karibu kwenye vipindi vyetu vya leo. Asante sana. Basi, tukiendelea, mada ya leo hii ni kuzungumzia kuhusu unywaji pombe. Hivi mwenyewe nikuulize, huwa mwenyewe unatumia kinywaji hicho, unakunywa pombe, bila kudanganya? Bila bila shaka ni vile, hatuko na wewe sasa hivi. Hata sasa hivi natumia pombe na kunywa. Hata sa hizi uko na pombe, na pombe mkononi? Hata sasa hivi niko na pombe mkononi siwezi, sijui kama naweza kutumia picha <laughs> wangu, vile maisha inaendelea. Asante sana bwana hivi. Basi tukizungumzia hatari za ukunywaji pombe, huku nikianza na kukuuliza unaweza kunywa kama pombe ngapi kwa siku bwana hivi? Nikiuliza, inalingana na wakati, inalingana na muda, unaendegana nee. na siku kusema kimfano, mm. kama tuseme ni weekendi na uko na watu, tumefurahia ma barbecue ama zile ile mikutano ya watu wa, wa Hey, kama mnasherehekea kitu uh, fulani, mnasherehekea kama hmm. kuna sherehe fulani ama kiflani, saa zingine mtu unywa hmm. mtu unywa na hawezi jua fasi fasi gapi m... hmm. ya amekunywa ya mbili tatu nne tano sita kumi <laughs> na balakini kusema hey. kweli kama hey. katikati ya wiki kuna watu wana- inalingana na kuna watu wanakunywa eh, bia tatu. Kuna mtu hmm. watakunywa chupa mbili we, we, we, za... we, we, we kivyako we kivyako, ni chupa moja mbili kati ya wiki isipokuwa weekend. Inalingana, inafanya mimi nafanya kazi oh, okay. Na pale inafanya kazi mi nafanya kazi mm, na in saa zingine na kujega nyumbani nimekasirika, labda tumekosana na mdosi hapo juu hapo nini, unapata leo kama nikunywa mbili nimekunywa sita <laughs> Sawa sawa bwana, basi. Nikiendelea kuuliza, ni hatari gani ambazo unajipata ndani wakati unapotumia pombe? Hata tusiseme pombe, hata chakula ama sigara ama kila kitu, inaweza hudhuru familia yako. Kusema kweli, ni vile unajitumia na vile unakuwa responsible. na kukuwa responsible, watu wengine si tunashindwa, watu wengine wanaweza haya, na kusema kweli hata kiupa, kiupande wa, wa, wa pesa mm. Of course kuna hiyo inakuwa ni kama kuna kitu kingine inaingia eh, kwa plan yenye iko kuwa ni, ni, ni matumizi ya matumizi ya pesa yenye ha, haukutarajia ile yenye ye, hukupangilia ye. Yeah, yeah, huku pangilia hujatarajia lakini yes. Ndugu wa medem, kukuambia ukweli, siwezi kukudanganya, pombe sio nzuri. na Je, kwa nini usi usiaje kama sio mzuri. Sasa hapo ndiyo shida inakuwa, <laughs> hapo ndipo kuna shida mm. Mm. Kuna watu aina ine wanakunywa pombe mm. Kuna watu wanakunywa pombe juu ya kufurahia, wanasema leo my, ni siku yangu ya kutoka nje ni nikafurahia na marafiki zangu, hata nikunywa pombe, wanakunywa pombe nyingi. Kuna watu wanakunywa pombe sababu wanasema ati oh nimekosana na ndugu yangu, rafiki yangu, mke wangu, stress, ati wanaita stress relief kwa Kizungu, yani kuondoa mafikiria. Kuna watu wanakunywa sababu iko hapo, sababu wanaweza yeah, kuipata tu to, hapo wametoka labda, iko hapo iko tu hapo mm, wanasema wachanikunywa, na kuna watu wanakunywa sababu wasipokunywa wana shida wana shida yeah. Na basi nikitukimalizia, bwana Eve nikuulize, ni, ni vipi unaweza kunywa pombe lakini uangalie kama unaweza kuepuka na hayo yote ya jamii, sijui hayo hizo shida zote ambazo umezisema hapo awali, ni vipi unaweza kutumia kinywaji hicho lakini pia uwe mwangalifu zaidi? Mimi nimekuja pombe tangu 1996, tisa mia tisini na sita alafu sasa kutoka hapo na kuenda nimeona mashida mingi, sijaona mashida saa zingine vitu mm, ziwenda mm. Na kusema kweli, mimi ilifika pale nikakuja kuona bila ni kama chakula, nikaba tuseme kimfano, kuna watu wanakula e, saani tatu ya pilau wanaenda nyumbani, hakuna shida. Kuna watu wengine saa saani sa, moja pilau wakienda nyumbani wanava wanakuwa na maumivu, ndio unaona ni kama hmm, pombeni, pombe yani, hata mwili ina adapt na mwili ndio inajaji hmm. Lakini at the end of the the day, kusema kweli, mwisho wa mwisho wa barabara ni nini? Unakula unakula pilau sahani kumi ama sahani tatu, ama unakunywa pombe kumi kama ama kumi na tano, haikusaidii kwa maisha. Hivyo ndivyo mimi naweza kusema kwa jamii. Watu wengine wanakunywa pombe wanapiga mabibi zao ama mm, kelele kwa nyumba ama watoto. Yeah. Watu wengine wanakunywa pombe wanapiga kelele kwa marafiki ma, ma. Watu wengine hunywa pombe wakiwa kwa nyumba, hata hutawaijua kama next door neighbor ule mwenye mnaishi na yeye anakunyonga pombe. So mimi nafikiria ndio ikontrol eh, iweke kabisa, uweke kwa makini kunywa pombe na uweke kwa makini mm. Inaanzanga kwa kichwa. Okay. Wewe kwanza mm. itayarishe ujue, mwendo unakwanga nao aliojue, mimi nikikunywa pombe, kumbe nikikunywa pombe inanipeleka hapa, inafanya nafanya hizi vitendo okay. So kama nafanya hizi vitendo, basi inabidi basi nijue ni nini inasababisha hizi vitendo zitendeke zi. Kwa hivyo e, nikikunywa pombe zinatendeka zina, zina, ndioniipokunywa pombe zinatendekaga hapana. Mm. Sasa kutoka hapo niona jadilia mm, na vizuri sana ukiweza. Mm, ukiwa na marafiki na mandugu, unawauliza kila siku umekuja pombe. Tuseme mimi nitasema, mimi wacha niseme on my behalf mm, mimi kama nimelewa, nimeenda nyumbani na sikumbuki kitu yoyote ime happen kazi kitu yoyote imeendeka jana, mm, mimi nauliza marafiki, jana niliaribu? Jana niliongea vibaya? Jana mm, nilifanya hivi kuna mandugu watakwambia, kuna wengine watakwambia yes, lakini hapo ndio unajua, okay, pombe inanifikisha pahali sifai. Bwana hivo, acha ni kushukuru sana kwa maongezi haya na kukuwa umefunguka na kuzungumzia maisha uh, ya pombe na madhara na nini. Shukrani sana bwana hivo, asante sana bwana, asante sana, amede, sana. Mm. na bila hata siku ingine mm. kama kuna mtu anataka mahitaji nimwambia kunywa pombe venye hasara na kila kitu ina, inaleta mm. huko, na namba yangu waambie wapige simu, nitawaambia. Pombe ni mzuri na kazi nyingine sio mzuri, lakini kusema kweli mm. sio mzuri sababu inakuharibu kwa maisha.