Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migeranafundatu mitambo jioni hii ya leo ni bwana Nik. Serikali ya New South Wales imezindua kampeni mpya ya umma ya kutoa uelewa dhidi ya ubaguzi wa rangi, kuwasaidia waathiriwa wa visa vya ubaguzi wa rangi kuelewa haki zao. Kampeni kwa jina la the Stop Public Threats inatoa uelewa kwa sheria ambayo inafanya iwe kosa la jinai kumtisha au kumchochea vurugu dhidi ya mtu kwa misingi ya rangi, dini, jinsia au jinsia sheria hizo ziliwasilishwa jimboni New South Wales mwaka elfu mbili kumi na nane na zinawaadhibu wanaokiuka sheria hizo kwa kifungo cha miaka mitatu gerezani. Mwanasheria mkuu wa New South Wales, Max Pickman, amesema kwamba COVID-19 imeibua visa zaidi vya ubaguzi wa rangi. Anasema, tumepokea ripoti za visa vya ubaguzi wa rangi ambazo na kera katika janga hili, na tunataka hakikisha kila mtu jimboni New South Wales anajua kwamba hakuna kisingizio chochote kwa ubaguzi wa rangi au vurugu, na hawezi tumia janga hili kushiriki katika tabia za ubaguzi wa rangi na au vurugu. Tunataka hakikisha kuwa watu wa New South Wales wanajua haki zao za kisheria na kama wanahitaji ulinzi wanaweza enda kwa polisi kutoa taarifa kuhusu visa hivyo. Bwana Spikman alisistiza idadi kubwa ya wanafunzi watarejea shuleni nchini Australia wiki ijayo wakati vizuizi vyao vya kusalia nyumbani wakati huu wa COVID 19 unaisha. Majimbo ya Queensland, New South Wales na wilaya ya Australian Capital Territory yatawarejesha wanafunzi darasani kwa masomo ya ana kwa ana kuanzia kesho Jumatatu. Shule zitashuhudia baadhi ya wanafunzi kurejea darasani kuanzia kesho Jumatatu jimboni Tasmania na Jumanne jimbo jimboni Victoria. Wazazi wamehamasishwa wapeleke watoto wao shuleni kwa ajili ya kuzuia msongamano katika usafiri wa umma. Waziri wa usafiri wa NSW, Andrew Constance amesema kwamba usafiri wa treni na mabasi jimboni humo unasafishwa mara kadhaa kila siku, pamoja na vikomo kuwekwa kwa idadi ya abiria. Nasema jaribu kuhakikisha tusione athari yoyote ya wimbi la pili la maambukizi ya COVID kwa sababu ya mtandao wa usafiri. Ni sehemu ya athari kubwa, ni sehemu ambako watu wanaweza songamana, na kwa hiyo tunataka hakikisha kila mtu yuko salama. Na katika taarifa zingine, jimbo la magharibi Australia linakabiliwa na dhoruba kali ambayo inasababisha mvua kali pamoja na upepo mwenye kasi ya kilomita mia kwa saa. Kimbunga Manga kimeharibu majengo na pamoja na kuacha maelfu ya nyumba bila umeme. Onyo la kuchukua tahadhari sasa hivi limetolewa kwa sehemu kubwa ya jimbo hilo, na wakazi wameelezwa wa chomoe vifaa vyao vya elektroniki na waepuke kutumia simu za nyumbani pamoja na kwa mbali ya madirisha. Dani Mosconi kutoka idara ya moto na huduma za dharura ameonya watu waendelee kuwa waangalifu, wakati hali tata ya hewa imetabiriwa kuendelea kesho Jumatatu. And we're Amesema, tunaomba jamii ifanye tahadhari, bakini ndani iwezekanavyo na kuweni waangalifu kuhusu taka na matawi yanayoanguka. Usiende baharini Jumapili au Jumatatu, hautaathiri maisha yako tu, bali maisha ya wafanyakazi wa kujitolea ambao wataitwa waje kukuokoa. Naam, tuangazie basi hali ilivyo katika taarifa za kimataifa kwa sasa, tukianzia kule Marekani ambapo hali inaendelea kuwa tata kwa utawala ama serikali ya Trump. Ikulu ya White House imekanusha madai kuwa rais Donald Trump aliarifiwa kuhusu ripoti ya kijasusi iliyoonyesha kuwa Urusi ilitoa zawadi kwa wanamgambo wanaohusishwa na kundi la Taliban na kwa mauaji ya wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan. Inadaiwa kuwa zawadi hizo zilikuwa za kuwapa motisha wanamgambo hao kuvilenga vikosi vya Marekani wakati Trump akijaribu kuviondoa katika taifa hilo lililogubikwa na vita, hatua ambayo ni moja ya matakwa makuu ya kundi hilo la wanamgambo na inavyofikisha mwisho wa vita ya muda mrefu Marekani kuwahi kushiriki. Madai hayo yaliripotiwa kwa mara ya kwanza siku ya Ijumaa na gazeti la The New York Times. Waziri wa habari wa Marekani Kali Mkenani alisema kwamba kwa, kwa, kwa rais wa Marekani na, ma, na makamu wake hawajaarifiwa kuhusu suala hilo, lakini akaacha uwezekano kwamba habari hizo zipo. Tukiendelea basi na taarifa zingine ambazo zinaendelea kuwa zikitafakariwa pamoja na kugonga vichwa habari. Raia wa Hong Kong, mamia ya, ya raia wa Hong Kong waliandamana wakiwa kimya katika barabara za mji huo kupinga sheria inayotarajiwa ya usalama wa kitaifa itakayotekelezwa na serikali kuu ya China bara. Maafisa wa polisi wa kukabiliana na ghasia walikuwa katika eneo hilo, huku kundi la wanamgambo na waandamanaji hao wakitembea waki kutoka Jordan hadi Mongkok katika eneo la Kowloon kama sehemu ya maandamano hayo ambayo hayakuhusisha nyimbo na kelele za kawaida. Sheria hiyo iliyopendekezwa ya usalama wa kitaifa ilijadiliwa hapo jana na kamati ya kuu ya utendaji ya bunge la kitaifa la umma wa China mjini Beijing katika mkutano wa siku tatu. Tukiangalia basi taarifa zingine ambazo zimegonga vichwa vya habari ni kuhusu ile ya kiongozi wa upinzani. Kiongozi wa upinzani ambaye ameapishwa kiongozi wa upinzani alitangazwa mshindi katika uchaguzi wa marudio nchini Malawi. Lazarus Chikwera ameapishwa kuingia madarakani. Kiongozi wa upinzani nchini Malawi huyo ambaye amesababisha ame mtafaruko mkubwa baada ya kuenda mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi uliopita alipata ushindi wa asilimia hamsini na saba ya kura zote. Sherehe ya kumwapisha rais huyo mpya ilifanyika katika mji mkuu wa Malawi Lilongwe. Katika hotuba yake aliyotoa baada ya kuapishwa, aliwashukuru watu wa Malawi akisema kwamba wamempa heshima kubwa iliyompa furaha isiyokuwa na kifani. Rais Chikwera ameongezea kuwaambia wananchi wa Malawi kwamba heshima waliomwonyesha imetokana na nia na kiu chao cha kutaka mabadiliko asi pia kura milioni 6.8 katika taifa hilo dogo la kusini mwa Afrika walijitokeza katika vituo vya kupiga kura siku ya Jumanne jana. Jumamosi, tume ya mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Chifundo Chakale aliwaambia waandishi wa habari kwamba tume imetangaza Lazarus Chakwera kwa kupata asilimia 58.57 ya kura wamechaguliwa kuwa rais wa Malawi. Mutharika, aliyekuwa wa pili kwa kupata kura milioni moja laki saba hamsini na saba na mia tatu sabini na saba wakati mgombea ambaye hajulikani sana Peter Dominico Kuani alipata kura elfu thelathini na mbili na mia nne hamsini na sita Hata hivyo alikuwa rais Bwana Mutharika amesema kwamba ataenda mahakamani kuweza kupinga matokeo ya uchaguzi huo. Tukitangazia basi taarifa zingine ambazo zimejiri barani Afrika pamoja na lile ambalo agonga ni kuhusu hali ambayo inaendelea kule Algeria. Rais wa Algeria Abdelmadjid Tebboune na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron jana walizungumza kuhusu mzozo katika eneo la Sahel na nchini Libya kwa njia ya simu. Taarifa kutoka ofisi ya rais wa Algeria imesema kuwa mazungumzo hayo yaliwawezesha viongozi hawa wawili kutathmini upya uhusiano kati ya mataifa hayo ili kufikia makubaliano ya kurudisha tena ushirikiano wa ngazi za juu na kuanzisha upya ushirikiano katika nyanja zote. Taarifa hiyo imeendelea kusema kuwa viongozi hawa wawili walizungumzia masuala muhimu ya kikanda yenye maslahi ya pamoja kwa pande zote mbili kutokana na matukio ya hivi karibuni katika eneo hilo la Sahel na nchini Libya na kuongezea kuwa kulikuwa na makubaliano ya mitazamo juu ya mada hizo. Na katika taifa la Jamhuri ya Kongo, waziri mkuu wa taifa hilo amepinga kitendo cha kukamatwa kwa waziri wa sheria, akisema kuwa serikali ya mseto inaweza kuvunjika juu ya swala hilo, na kumtaka rais kuwa hakikishia waz, ma, waziri utetezi wa kisheria waziri wa sheria Celestin Tunda alikamatwa na polisi Jumamosi jioni na kuachiwa baada ya saa kadhaa za kuhojiwa na waendesha mashtaka katika mahakama na kusababisha mgogoro wa kisiasa katika serikali ya mseto iliyoko madarakani. Shirika la habari la Reuters imeripoti. So, hili swala ni nyeti sana na ambalo halijawahi kutokea linaweza kudhoofisha utulivu na utendaji wa mshikamano wa taasisi mbalimbali na kusababisha serikali kuvunjika, waziri mkuu Silvestre Ilunga alisema katika tamko rasmi. Tunda amekwaruzana na rais Felix Chisekedi juu ya mabadiliko ya mahakama yaliyopendekezwa na chama cha Tunda, ambayo yataipa wizara ya sheria udhibiti zaidi juu ya uendeshaji wa kesi za jinai. Wale wanaopinga mabadiliko hayo wanasema yatadumaza uhuru wa mahakama katika taifa hilo la Afrika ya Kati. kuendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi ya migarano tukuletea makala makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni ya anwani ambayo ni SBS.com.au mkwa juu Swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa basi tuangazie hali ilivyo katika ulimwengu wa michezo, tukianzia katika mchezo wa AFL ambapo mchezo, mchezo huo wa AFL umeshuhudia mechi mapema hii leo dhidi ya timu za Adelaide Crows na Brisbane Lions ambapo Adelaide Crows waliila kichapo cha alama 83 kwa 46 ambazo zilipokewa katika uwanja wa Brisbane Cricket Ground ambapo timu hiyo ilicharazwa vilivyo katika mechi hiyo ambayo wengi wameshangazwa na matokeo yake. Katika mchezo wa NRL hali ilikuwaje hii leo? Mapema hii leo basi, ilikuwa ni zamu ya Canterbury Bulldogs wakaribisha Western Sydney Tigers katika uwanja pale wa mjini Paramata ambapo wenyeji ambao walikuwa ni uh, Canberra hapo uh, bwana wa Bulldogs walikula kichapo cha magoli sita ama tri sita kwa thelathini na nne wakati Manly walikubali kichapo kutoka kwa konola cha alama ishirini na mbili zikiwa ni arobaini kwa ishirini na mbili Vilevile, Paramata wakacharaza Canberra Raiders kwa alama moja tu ikiwa ni ishirini na tano kwa 24. Tukitazama na basi, taarifa zingine ambazo zimejiri kwa upande wa ligi za kuu za soka ulimwenguni, hususan katika klabu ya Liverpool, ambapo hali ilikuwa ya mshikemshike pamoja na kuweza kusherekea hali ambayo ilikuwa ni mesubiriwa kwa miaka zaidi ya thelathini wakati timu hiyo ya Liverpool ilikuwa hajaguza mpira. Lakini basi matokeo ya mechi kati ya Chelsea na Manchester City uwanjani Stamford Bridge ilimaanisha kwamba ikiwa timu hizo zingetoka sare ama City kushindwa, basi Liverpool wangetangazwa washindi rasmi wa msimu huu wa ligi kuu ya Uingereza. Na hali ilivyokuwa inaonekana ni kwamba City ulikuwa unaongeza kasi baada ya kusawazisha goli lao kwa moja moja, lakini kuelekea katika, katika dakika za mwisho mwisho wa mechi hiyo, basi Chelsea wakapata mkwaju penalti ambao ulifungwa na kuweza kuwapa ushindi wa goli mbili kwa moja dhidi ya City, na hapo basi sherehe kuanza katika eneo la Anfield pamoja na mjini Liverpool kote. Tukikamilisha taarifa hizi za michezo, basi tuangazie hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney. Kwa sasa nyuzi ni 11.9 wakati Melbourne ni 5.2 Brisbane ni 13.3 Perth zikiwa ni 16.6 Adelaide ni 9.8 Hobart 5.8 Canberra 4.1, wakati ni kwa sasa nyuzi joto ni 24.9. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo tumeandalia kutoka studio za SBS. Waendelea kusikiliza Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.