with SBS Radio. Kunyanyaswa kingono kazini ni kitu ambacho hakuna mtu anayetaka kitokee kwake, lakini cha kusikitisha ni imekuwa kawaida sana. Kamishina wa ubaguzi wa kijinsia Kate Jensen amesema kuwa wa Australia wengi wamechanganyikiwa juu ya nini hasa unyanyasaji wa kijinsia. In Australia, au, kwa Australia unyanyasaji wa kijinsia, ufafanuzi ni kwamba ni mwenendo usio sawa wa tabia ya ngono ambapo ni pale mtu akikosewa, kudhalilishwa au kutishwa na mwenendo huo. Ufafanuzi huo unatumika makazini pia. Anasema kuwa neno hilo linajumuisha wigo mkubwa wa tabia, kibinafsi na mtandaoni. From sexual jokes, kutoka kwa utani wa kijinsia maoni, maombi ya kutongozana, maswali ya kushangaza juu ya maisha ya kibinafsi ya mtu, barua pepe na ujumbe wa maandishi, maombi ya ngono, kugusa, kumbusu na kugusana kimwili. Hushughulikia kila kitu kutoka kwa utani wa kijinsia hadi kile kinachoweza kuwa uhalifu wa unyanyasaji kijinsia. Na wakati mtu yeyote anaweza kuwa mwathirika wa unyanyasaji wa kijinsia, takwimu zinaonyesha kuwa wanawake wadogo ndio walio e, katika hatari zaidi. Mnamo mwaka wa 2018 Tume ya Haki za Binadamu ya Australia ilifanya uchunguzi wa kawaida wa kitaifa juu ya unyanyasaji wa kijinsia mahali pa kazi, na iligundua kuwa mtu mmoja kati ya wafanyakazi watatu wa Australia alikuwa amepata unyanyasaji wa kijinsia katika miaka mitano iliyopita. Hiyo ni kwa wanaume na wanawake. Asilimia 39 ya wanawake walikuwa wamepata unyanyasaji wa kijinsia na asilimia ya wanaume na waathirika wakuu wa unyanyasaji wa kijinsia walikuwa wenye umri mdogo, kwa hivyo watu walio chini ya miaka 29. Nicole McMahon ni meneja mkuu wa Respect F1800, huduma ya msaada kwa watu walioathiriwa na unyanyasaji wa kijinsia, vurugu za familia na unyanyasaji, anasema kuwa Watu kutoka asili ya uhamiaji wa e, wanakabiliwa na wanaweza kukabiliana na unyanyapaa na vizuizi vya ziada wakati wa kuomba msaada. Some of the Baadhi ya vizuizi kwa wanawake kutoka asili hiyo ni pamoja na vitu kama lugha, hofu ya ubaguzi, maswala yanayohusiana na makazi na uhamiaji, historia yao kabla ya kuhamia, mateso au kiwewe, na ukosefu wa msaada wa jamii au familia. Kuna wakati mwingine pia hofu ya viongozi na ukosefu wa uelewa wa mfumo au sheria ambapo zinaweza kutoa msaada wa kinga. Ni muhimu kujua kwamba unyanyasaji wa kijinsia kazini sio halali chini ya sheria ya ubaguzi wa kijinsia na kwamba msaada inapatikana. Ili kujifunza zaidi juu ya haki zako, unaweza kupiga simu Tume ya Haki za Binadamu ya Australia, e, kwenye nambari ya taarifa 1300656419. Ikiwa unasumbukwa, unaweza kuzungumza na rafiki anayeaminika au piga simu Respect kwa namba moja nane sifuri sifuri 1800, Respect provides a frank confidential um Elfu moja mia nane, Respect ni hutoa ushauri wa simu na mtandaoni kwa masaa 24 kwa siku, siku saba kwa wiki. Wanapopiga simu elfu moja mia nane Respect watazungumza mara moja na mshauri mwenye uzoefu sana, ambaye atasaidia kuita mtu anayeelewa hali yao na ni njia ipi inaofaa kwao. Watafanya tathmini ya usalama na wanaweza kutoa taarifa, wanaweza kutoa msaada wa rufaa, au wanaweza pia kutoa ushauri na saha ikihitajika unaweza kupata mkalimani kupitia huduma ya utafsiri na ukalimani wakati unapiga simu tume ya haki za australia au respect 1800 mara tu ukiamua kufanya malalamiko unaweza kuzungumza na mwakilishi wa rasilimali watu e, mwajili wako au umoja wako mahali pa kazi kate jenkins anasema kuwa Waajiri wanapaswa kuchukua malalamiko yako kwa uzito lakini inawezekana pia kwamba hawajui la kufanya. Some, um, employers will take... Majibu yanaweza tofautiana. Waajiri wengine watayachukulia malalamiko hayo kwa uzito na kuyachunguza na kuchukua hatua. Wengine hawajui juu ya kile wanahitaji kufanya, hivyo wanaweza pia e, kuuliza tume ya haki za binadamu kujua msaada juu ya kile wanapaswa kufanya au kujibu. Kwa hiyo inategemeana na mwajiri wako. Ikiwa mwajiri wako hachukui hatua yoyote unaweza kwenda kwa Tume ya Haki za Binadamu ya Australia ili kuhakikisha kwamba haki zako zinaheshimiwa. Inaweza kusababisha mchakato wa upatanishi na ikiwezekana ufikie mahakamani, lakini Kate Jenkins anasema kesi nyingi zinatatuliwa kabla ya kwenda mbali. E, kwa kweli unapoenda kwa mwajiri wako, mwajiri atachukua malalamiko hayo kwa umakini, hakikisha haujakabiliwa na madhara yoyote kwa kuipeleka mbele na kuona ni nini wanaweza kufanya ili kuyatatua, kitu ambacho mara nyingi itakuwa kufanya kazi na mtu binafsi e, kuamua ikiwa wanataka kuendeleza mchakato wa malalamiko na kushughulikia nayo ndani ya kampuni. Ili kupata maelezo zaidi ya unyanyasaji wa kijinsia na haki zako mahali pa kazi tembelea tovuti ya tume ya haki za binadamu ya Australia na tovuti ya haki za kazi ya Ombudsman, ambazo wote hutoa rasilimali e, kwa lugha tofauti au maelezo e, yote yakiunaga ubaga kwa lugha mbalimbali.