Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Serikali za majimbo na mikoa za hamasishwa zichangie za katika miradi ya ujenzi wa makazi ya jamii. Uingereza na Umoja wa Ulaya wasema kwamba mlango wa makubaliano ya kibiashara bado uko wazi wakati kampeni za kinyang'anyiro cha uchaguzi Marekani mwaka 2020 zaelekea ukingoni na uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Membe asisitiza kwamba bado ni mgombea wa urais wa tiketi ya ACT wa Zalendo licha chama hicho kuwa na mgombea rasmi tayari. Na katika taarifa za michezo, maandalizi ya fainali ya mchezo wa AFL yaendelea kwa kina na katika tuzo za mchezo wa NRL, Jack Wighton amekuwa mchezaji wa kwanza wa Canberra Raiders katika miongo mbili kushinda medali maarufu ya Dally M, wakati Daniel Wanjiru bingwa wa riadha nchini Kenya apigwa marufuku kushiriki katika riadha mengi zaidi. Katika taarifa za michezo. Wasikiza idhaa Kiswahili ya SBS na migode migerano na makala kama kawaida zapata kwenye tovuti yetu anaone ambao ni SBS.com.au. Mkwa mkwaju Swahili. Serikali ya shirikisho inahamasisha serikali za majimbo na mikoa ziwekeze zaidi katika miradi ya makazi ya jamii. Katika jibu lake kwa bajeti ya shirikisho, kiongozi wa upinzani Anthony Albanese alimulika uwezekano wa uwekezaji katika kiwango cha shirikisho kwa makazi ya jamii kama mbinu ya kuunda ajira alisema kama chama cha Leba kingelikuwa madarakani kingeliwekeza dola milioni laki tano katika makazi ya jamii. Bwana Albanizi alirejelea kauli hiyo katika muda wa maswali na majibu mapema hii leo bungeni. Katika jibu lake, waziri mkuu Scott Morrison aliomba serikali za majimbo na mikoa zifanye mengi zaidi, akisema kwamba miradi ya makazi ya jamii ni sehemu ambazo people, serikali za majimbo zina wajibu, zinasalifanya mengi zaidi, kwa sababu ni serikali ya shirikisho ambayo imewekeza zaidi ya asilimia so 15 ya uchumi wetu, ambayo ni dola bilioni laki like, milioni moja na moja pekee kufanya wajibu wetu. Kwa hiyo serikali ya shirikisho imekuwa ikiwasaidia wa Australia wakati huu wa janga unaendelea kuhamasisha serikali za majimbo na mikoa zifanye mengi zaidi. Bwana Morrison ametupilia mbali pia pendekezo lolote la kuitisha uchaguzi mkuu mapema. Na serikali ya shirikisho inachukua hatua za kulinda faragha ya mashahidi wanaohusika katika tume ya uchunguzi kwa dhuluma dhidi ya watu wenye ulemavu. Hatua hiyo imejiri baada ya watetezi kuonya kuhusu wasiwasi wasi wa faragha ulikuwa unawazuia watu kujitokeza na kushiriki kutoa ushahidi. Mwanasheria wa taifa Christian Porter atarekebisha sheria ya tume za kifalme ya mwaka elfu moja mia kenda na mbili na kulinda faragha ya taarifa ya mashahidi wakati wa uchunguzi na baada ya uchunguzi. Pia katika kauli hiyo aliyotoa Bwana Porter alisema kwamba tunataka watu ndani ya jamii washiriki kwa ukamilifu katika tume ya kifalme Marekebisho hayo yatahakikisha kazi ya tume hii ya kifalme inaongozwa na, na uzoefu wa watu na matokeo yanaambatana na uzoefu wa watu ambao, taarifa hiyo ilisema hu. Tume hiyo itachapisha ripoti ya mwisho mwezi Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Na katika taarifa zingine, jimbo la kusini Australia limejiunga rasmi katika mpangilio wa usafiri kati ya Australia na new Zealand. Hatua hiyo imejiri baada ya wasafiri kumi na mbili ambao hawakuwa wakitarajiwa kuwasili kutoka new Zealand kupitia ndege iliyowasili jimboni humo kutoka mjini Sydney. Grant Stevens ndiye kamishna wa polisi wa jimbo hilo amesema kwamba watu waliolazimishwa kuingia ndani ya karantini hotelini wataachiwa huru hii leo Jumanne. Anasema ni bahati mbaya, watu walidhulumiwa katika swala hili, ila hatuombi msamaha kwa kuchukua hatua za kuhakikisha usalama wa jamii ya kusini Australia. Watu hawa wamedhulumiwa kwa muda mfupi tu, wakati tulikuwa tukifanya tathmini sahihi kwa kiwango cha athari kwa kusini Australia. Wanastahili furahi, tutawachia huru kutoka karantini, bwana Stevens alisistiza. Watu dazeni kutoka New Zealand walienda Melbourne, Hobart na Perth na wamelazimishwa kuingia katika karantini ya hotelini kwa muda wa siku kumi na nne. Wakiangazia taarifa za kimataifa, Uingereza na Umoja wa Ulaya wamesema hii leo kwamba mlango bado uko wazi kwa makubaliano ya uhusiano wao wa baada ya Uingereza kujiondoa kutoka kwenye umoja huo kufikiwa. Pande hizo mbili zimetaka kila mmoja kulegeza msimamo kwa ajili ya kunusuru mabilioni ya dola ya biashara kati yao, huku ikiwa imesalia zaidi ya miezi miwili tu kabla Uingereza kumaliza kipindi cha makubaliano ya mpito yaliyokuwepo na Umoja wa Ulaya. Mwafaka haujapatikana katika mazungumzo kuhusiana na makubaliano ya kibiashara, huku ikiwa hakuna upande unaotaka kuwa na mwanzo ama wa kwanza kulegeza msimamo. Iwapo hakuna makubaliano yatakayopatikana, basi shughuli za viwanda, wafanyabiashara na warejareja, wakulima na wa karibu kila sekta wataathirika. Haya yoyote yanakuja wakati ambapo uchumi wa nchi hiyo umeathirika vibaya na janga la virusi vya korona. Makamu Rais wa Umoja wa Ulaya Marcos Stefkovic amesisitiza kwa mara nyingine leo kuwa umoja huo bado unataka makubaliano, ila si kwa thamani yoyote. Na tukielekea katika taarifa zingine ambazo zinaendana na swala za Ulaya, polisi wa Ufaransa jana walifanya msako unaolenga mitandao ya Waislamu wa, wa kitikadi kali baada ya tukio la kuchinjwa kwa mwalimu mmoja wa somo la historia siku tatu zilizopita. Tukio hilo lilifanyika baada ya mwalimu huyo kuwaonyesha wanafunzi wake kibonzo cha Mtume Muhammad. Operesheni hiyo inakuja siku moja tu baada ya maelfu kadhaa ya waandamanaji kuingia mitaani kote mjini humo kuomboleza kifo cha mwalimu huyo Samuel Paty. Waandamanaji hao pia walikuwa wanaandamana kutetea uhuru wa kujieleza, ikiwemo haki ya kuonyesha vibonzo vinavyochukuliwa kuwa dhidi haki Waislamu. Waziri wa ulinzi wa Ufaransa, Gerald Damen, amesema kwamba washukiwa kadhaa wa itikadi kali wanahojiwa. Tukivuka mpaka tuelekee nchini Marekani, ambapo kampeni za uchaguzi mkuu nchini Marekani zimepapa moto ikiwa zimebaki takriban wiki mbili kabla ya watu kwenda kupiga kura tarehe tatu Novemba, huku rais Donald Trump na mpinzani wake Joe Biden wakitembelea majimbo yenye ushindani mkali katika siku za mwisho za kampeni. Kila mgombea anataka kuhakikisha kwamba anapata ushindi katika majimbo hayo muhimu kuweza kushinda uchaguzi ambao tayari zaidi ya watu milioni 27 wameshapiga kura zao za mapema. Wagombea hao wa urais wataendelea na safari zao katika pembe mbalimbali mbali za nchi hiyo kuuza sera zao na kuwahimiza wapiga kura wajitokeze kwa wingi zaidi. Wawili hao watashiriki katika mdahalo wa mwisho wa Alhamisi mjini Nashville, Tennessee kwa masaa na siku za Marekani. Masuala muhimu yatakayojadiliwa kulingana na kamati huru ya midahalo ya rais ni pamoja na masuala ya ubaguzi wa rangi, mabadiliko ya hali ya hewa na vita dhidi ya ugonjwa wa COVID 19. Moja ya masharti ambalo metuliwa pia ni kwamba yeyote yule miongoni mwa wagombea hao atakayejaribu kuingilia mwenzake wakati anazungumza, basi kipaza sauti chake kitakatwa mara moja na kuweza kumnyima fursa ya kuweza kumwingilia kati Hoja ya mwanzake na mgombea urais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania kupitia chama cha ACT Wazalendo, Bernard Membe amesisitiza yeye bado ni mgombea wa nafasi hiyo kupitia chama hicho. Pia amesema ataendelea na kampeni za kunadi sera za chama chake kwa siku zilizosalia kufikia siku ya kupiga kura Oktoba 28 mwaka huu 2020. Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam Jumatatu, Membe, ambaye amejikuta anaingia chama cha upinzani cha ACT Wazalendo baada ya kufutwa wanachama kwenye chama tawala cha CCM, amesema hali katika chama hicho ni shwari na wamemaliza, licha ya viongozi wa juu wa chama hicho Zito Kabwe na Maalim Seif Sharif Mhamad kutangaza kumpigia kura mgombea urais wa Chadema Tundu Lissu katika uchaguzi mkuu ujao. Membe amesema kwamba kura za wananchi ndizo zitakazoamua nani atakuwa rais wa Tanzania, hivyo kwa watu kadhaa kusimama na kusema watampigia kura haimaanishi kwamba hataingia kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi. Na tunaweza kuletea taarifa zaidi kuhusu kinyang'anyiro cha pamoja na kampeni hizo katika makala yajayo. Kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerana, tukuletea makala hayo kutoka studio za SBS na mtandaoni ni ni ni SBS mkwaju Swahili. Kwa sasa tuingia moja kwa moja katika dimba la michezo, tukianzia katika mchezo wa mbio za farasi, ambapo ni mshindi alikuwa mshindi pamoja na mmoja wale ambao wanafunza farasi kwa katika kombe la Melbourne ama Melbourne Cup kama unapenda, Darren Weir ataingia kuweza kujibu mashtaka dhidi ya ufisadi baada ya kuweza kufunguliwa mashtaka katika kesi ambayo ilifunguliwa ya mwaka elfu mbili kumi na nane katika mashindano ya mida ya spring, kama unapenda. Hakimu kutoka jimbo la Victoria amesema kwamba wamepata ushahidi wa kutosha kuwa bwana Wea pamoja na wawili wengine walikuwa pale na waliweza kuwa na kifaa cha kielektroniki ambacho kiliweza kutumiwa kuweza kufanya na kutumia dhidi ya farasi kadhaa ambao waliweza kushiriki katika shindano hilo. Hata hivyo, bwana Wea amesema kwamba hana hatia dhidi ya shtaka ambalo linamkabili. Na katika mchezo wa AFL, maandalizi ya michuano fainali kati ya Richmond na Geelong yanaendelea kwa kina na anatarajia ku mechi hiyo itakichapwa mbele ya umati wa mashabiki elfu thelathini katika uwanja wa Gabba jijini Brisbane, Queensland. Mkuu wa mchezo huo Gilma Lucklan amesema kwamba mechi hiyo itashirikishwa na itahudhuriwa na watu elfu thelathini pamoja na ushauri ambao unachukuliwa na serikali ya Queensland kwa kuweza kuhocha kwamba sehemu ya mchezo iko salama, pamoja na wote ambao wanaingia, wanashiriki wakiwa salama salama. Vile vile, bwana Mgol anaongezea kwamba hii itakuwa fainali ya kwanza nje ya jimbo la Victoria, ikiwa kishirikisha timu mbili za kihistoria kutoka Victoria. Kutakuwa ni timu mbili nzuri sana za mchezo wa AFL. Bila shaka tunatazamia chochote kinaweza kajiri, na hatungeomba chochote kingine katika hali kama hiyo, na unaweza ukatazamia kwamba hatukuwa tunatazamia kusimama hapa tukizungumzia hali ambayo inajiri tangu Machi na Aprili kuanzia mwaka huu Alisisitiza Bwana McLachlan tukielekea katika mchezo wa NRL ambapo mchezaji wa timu ya Canberra Raiders, Jack Wighton ameweza kujishindia kombe ama tuzo la medali ya Dally M akiwa ni mchezaji wa kwanza kutoka timu ya Raiders katika muda wa miongo miwili ama miaka ishirini kuweza kupata ushindi huo ikiwa ni mwaka huo tangu Laurie Daley kuweza kupata ushindi huo katika mwaka elfu moja mia kenda tisini na tano. Alipozungumza na waandishi wa habari naumewa, kutoka jamii ya Warajuri ambao ni jamii ya watu wasili, alisema kwamba, anasema nadhani kwamba nimekuwa najaribu kuwa kiongozi pamoja na kuwa mfano mzuri wa kuigwa kwa and vijana and na uh, watoto wote like, na bila shaka najaribu kutoa mfano mzuri kupitia kile ambacho nafanya na kuweza kuonyesha mfano bora kwa kazi manafanya, najaribu kufanya yote haya na napenda kufanya hivyo. Akizungumzia nafasi ambayo anachukua kuwa mfano bora kwa watoto wa wa jamii ya asili na katika taarifa za riadha ni kwamba bingwa mbio za mchezo wa mbio za London Marathon elana, amepigwa marufuku kwa kutumia dawa za kusimua misuli. Mkenya Daniel Wanjeru bingwa wa mbio za London Marathon mwaka elfu mbili kumi na saba, amepigwa marufuku kushiriki riadha hadi mwaka elfu mbili, ishirini na tatu kwa kosa la kutumia dawa za kusimua misuli. Awali, Wanjeru alipigwa marufuku kwa muda wa hadi Aprili, lakini amekanusha madai kwamba alitumia dawa zinazokatazwa na kuomba kufungua kesi mahakamani. Shirika la kukabiliana na madawa ya kusimua misuli duniani iu sasa limethibitisha kwamba marufuku ya mwanariadha huyo mwenye miaka 28 kuwa itaendelea hadi Disemba nane mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Msimamizi wa Wanjiru wamesema kwamba wamekatishwa tamaa na uamuzi huo na wanafikiria kukata rufaa kupitia mahakama ya michezo ya usuluhishi wa mizozo Kabla tumaliza makala, tuangalie hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, tukianzia mjini Sydney ambako nyuzi joto kwa sasa ni 18.3, Melbourne zikiwa ni 15.2, Brisbane zikiwa ni 22.4, Perth 22.5, Adelaide 23.1, Hobart 13.3, Canberra 19.9 na Darwin, kwa sasa nyuzi joto ni 31.3. Kufikia hapo ni mwisho wa taarifa ya habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine mengi mala kujia muda usio mrefu. Waendelea kusikiliza kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.